สลิ่มจะเกลียดเสื้อแดงไปถึงใหนครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Silent Power, 12 พ.ย. 2015

1. Silent Power

Silent Power สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    เพราะความเกลียดการเลือกข้าง จะทำให้ฝั่งที่ตัวชอบ เวลาเขาทำผิด มักไม่ค่อยผิดมาก เหมือนฝั่งที่ตัวเองเกลียด อย่างเกลียดเสื้อแดง

ความยุติธรรมมันจะไม่ได้มาตราฐานครับ ชั่วดี มักไม่มีสีเสื้อครับ แต่เวลาสีเสื้อฝั่งนึงทำผิด มักไม่ค่อยอยากตรวจสอบ หรือได้รับความเอ็นดูบ้าง

แต่ถ้าฝั่งที่ตัวเองเกลียดจะตรวจสอบ และเอาผิดรุนแรง

แบบนี้ความยุติธรรมก็เสื่อมเสียไปด้วยครับ

คนกลาง และ hey guys ถูกใจ.
  2. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เปรียบเทียบ กรณีเขายายเที่ยง กับสนามกอล์ฟอัลไพน์ ได้มั้ยครับ ผมเห็นสนามกอล์ฟอัลไพน์ โกงที่วัด เสื้อแดงเงียบเป็นป่าช้าเลย :D

Bayonet, มิติใหม่, ชายน้ำ และอีก 7 คน ถูกใจ
  3. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ขอตัวอย่างด้วยครับ :)

Alamos, หนูอ้อย, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  4. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อิ...อิ....คุณเป็นคนไทยหรือปล่าวครับ
    ถ้าเป็นคนไทยและอาศัยอยู่ในประเทศไทย ตั้งแต่ทักษิณเข้าสู่วงการเมือง
    คุณจะไม่ตั้งกระทู้แบบนี้เด็ดขาด เพราะ
    ***ทักษิณเป็นผู้นำคนแรกของประเทศ ที่สร้างความแตกแยกระหว่างคนไทยมากที่สุด
    เพราะก่อนหน้านี้ ไม่ว่าใครจะเลือกพรรคไหน อยู่จังหวัดอะไร คนไทยเรารักกันมาตลอด และเป็นมิตรกับทุกคน
    จนเราได้ฉายานามว่า"สยามเมืองยิ้ม"
    ***ไม่มีใครเขาเกลียดเสื้อแดงมากมายหรอกครับ อาจมีโกรธบ้างที่ยังหลงงมงายบูชาคนขี้โกง
    และมีแต่เสื้อแดงที่เกลียดคนไทยด้วยกัน จนถึงกับคิดแยกประเทศ(คนสีอื่นๆเคยคิดไหมครับ)

Familie, maya, มิติใหม่ และอีก 8 คน ถูกใจ
  5. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    เสื้อแดงเป็นคนรักประชาธิปไตย รักความถูกต้อง ถีอว่าเป็นผู้มีคุณธรรม
    ผู้มีคุณธรรมเป็นคนรักประชาชน ยึนอยู่ข้างประชาชน สิ่งใดที่ประชาชนหลงผิดหลงทาง
    เสื้อแดงตัองอดทน สานสามัคคีให้ความรู้ที่ถูกต้องแก่ประชาชน อย่าส่อแสดให้ประชาชนแตกแยกกันเสียเอง

สีเสื้ออื่น รวมถีงสลิ่มเป็นประชาชนผู้ต่ำต้อย ไม่สูงส่งเะหมือนเสื้อแดง
    หน้าที่ของเสื้อแดงคืออดทน สามัคคี นอบน้อมต่อสลิ่ม เพราะสลิ่มเป็นประชาชนที่เป็นผนังทองแดงกำแพงเหล็ก
    ของแนวทางประชาชน สลิ่มไม่ใช่ศัตรู

เสื้อแดงถ้าไม่เข้าใจครงนี้ เสื้อแดงแพ้แน่นอน เหมือนที่เคยแพ้มาตลอด
    เสื้อแดงแทนที่จะตอกลิ่มสร้างความแตกแยกในหมู่ประชาชน เสื้อแดงน่าจะนำดอกไม้ธูปเทียนกราบขอขมาสลิ่มด้วยซ้ำไป

ไม่มีสงครามใดที่จะเอาชนะผู้มีอำนาจได้โดยการสร้างความแตกแยกในหมู่ประชาชน
    นักรบประชาชนที่ใดเมื่อไรที่ไม่เคารพ อ่อนน้อมต่อประชาชน จะนำความพ่ายแพ้ในสงคราม

เสื้อแดงมันไม่ใช่เป็นง่ายๆนะ ไอ้แดงเทียม ไอ้นี่

Kop16, ต้นหอม, maya และอีก 8 คน ถูกใจ
  6. เราคือขี้ข้าแม้ว

เราคือขี้ข้าแม้ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    635
  7. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    เริ่มจาก สลายสีเสื้อ ด้วยการมาเชียร์บอลไทยก่อนดีกว่าไหมครับ
    เราตีเสมอไปแล้ว 1 - 1

ต้นหอม, หนูอ้อย, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  8. Silent Power

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    ผมก็ไม่รู้จะตอบท่านยังไง ถ้าได้ไปปฎิบัติธรรมด้วยกัน ก็คุยกันได้ดีครับ เพราะท่านก็มีเหตุมีผล เหมือนกัน

hey guys likes this.
  9. Silent Power

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    ผมไปดูที่บิ้กซีสะพานไหม่ชั้น3 พนักงานบางส่วน ลูกค้าบางส่วน ยืนเชียร์กัน พึ่งรู้ว่าวันนี้มีบอลไทยแข่ง
    ปล.ไม่รบกวนละคับ :rock:

Anduril likes this.
  10. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ขบวนการล้มเจ้าในปัจจุบันที่มักมองเห็น “ขนมปังอร่อยกว่าข้าว” มีทิศทาง ที่แปลกแตกต่างกันออกไปหลายสาย ตั้งแต่ การแฝงตัวเป็น นักวิชาการ นักวารสารสิ่งพิมพ์ นักเขียนนวนิยาย นักเคลื่อนไหวทางสังคม นักข่าว นักสังคมสงเคราะห์ ตัวแทนสภาเยาวชน เป็นต้น
    แต่มักจะวนๆอยู่ในเรื่องของ การวิจารณ์บั่นทอนความน่าเชื่อถือ – พลักดันแก้กฏหมายปกป้องสถาบันฯเอื้อข้าศึก (ข้าศึกยิ้มเลย) จะเอาทฤษฏี คอมมิวนิสมาจับบ้าง ประชาธิปไตยมาจับบ้างแต่พอผิวๆ เพราะ ขบวนการล้มเจ้าไทยที่มักอ้างคอมมิวนิสแต่มักเผยแพร่สื่อออกอุบายใส่ร้ายโจมตีจีน-รัสเซีย ว่าไม่เป็นประชาธิปไตย? จนดูสับสนในตัวเอง?
    ต่อมาก็ชอบอ้างประชาธิปไตย แต่ไม่รับฟังเสียงค้านใดๆ ยิ่งกว่าเผด็จการ ใครไม่เห็นด้วยกับแนวทางขบวนการล้มเจ้า ก็จะเย้ยหยันว่า ไม่ไช่หัวก้าวหน้า เดี๋ยวนี้ก็พัฒนาไปถึงคำว่า”สลิ่ม” จนลืมไปว่าตนเองคือ”ทับทิมกรอบ” ข้างนอกสีแดงใส แต่ข้างในเป็นแห้ว …ขบวนการล้มเจ้า ยิ่งเคลื่อนยิ่งเห็นว่าเป็นม้า Trojan ของ ข้าศึกครับ อย่างไรก็ตาม ความเสื่อม ก็มาเยือน ขบวนการล้มเจ้า อีกครั้ง และ ครั้งนี้ก็เช่นกัน ทฤษฏี ” บิดเบือนอดีต บั่นทอนปัจจุบัน เปลี่ยนแปลงอนาคต ” ไม่อาจจะใช้ได้อีกครา เพราะไม่มีความเท็จใดๆ ชนะ”ความจริงสมบูรณ์”

ชีวิต ของ ขบวนการล้มเจ้าหลายคนๆ อาจมีจุดจบ คล้ายๆ ชีวิต ของ ก.ศ.ร. กุหลาบ …ถ้าไม่อยู่โรงพยาบาลบ้า … ก็ต้องออกไปอยู่นอกประเทศ เป็นขี้ข้าให้ข้าศึกเลี้ยงดู

http://chaoprayanews.com/blog/socialtalk/2015/11/12/ไซเบอร์แฉแผน-บิดเบือนอด/

ต้นหอม, มิติใหม่, Alamos และอีก 2 คน ถูกใจ
  11. คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    410
    ไม่ใช่สลิ่ม แต่รังเกียจเสื้อแดง

bookmarks และ hey guys ถูกใจ.
  12. yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    472
    อย่าไปเต้นตามเกม จขกท. ครับ
    ไอ้นี่มันเจตนาใส่เชื้อไฟครับ

ต้นหอม, kokkai, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  13. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    จนกว่าแดงจะเลิกHere

14. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ที่เกลียดก็เพราะมันชั่วแบบหน้าด้านๆโกงแบบซึ่งๆหน้า เอาเป็นว่าทุกอย่างที่ทำมามันทำให้เรื่องผิดของคนอื่นกลายเป็นเรื่องเด็กๆไป เข้าใจป๊ะ?

kokkai และ bookmarks ถูกใจ.
  15. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D เสื้อแดงประเภทที่ส่งเสริมพวกล้ม ขอแยกประเทศ เผาบ้านเมืองตัวเอง ทำลายการประชุมนานาชาติ รักคนหนีคุก ให้รู้สึกเฉยๆยังยากเลย...

มิติใหม่, kokkai และ bookmarks ถูกใจ
  16. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    ผมไม่ได้เกลียดเสื้อแดงแต่เกลียดพวกชอบคิดชั่วทำชั่ว
    ถ้าเป็นคนดีกรุณาอย่าเดือดร้อน
    นอกจากเป็นพวกเดียวกัน

มิติใหม่ และ kokkai ถูกใจ.
  17. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    เฮ้ย ไอ้น้อง วาทะอย่างนี้ พี่ก็โพสต์ได้ อย่าว่าแค่ 5-6 บรรทัด
    เป็นสิบหน้ากระดาษพี่ก็เขียนได้เองโดยไม่ต้องก็อปมาจากที่อื่น
    แต่มันไม่ใช่ แนะนำเลยนะ ให้กลับไปอ่านนิยายจีนที่เขียนโดย
    กิมย้งเรื่อง"กระบี่เย้ยยุทธจักร"หรือ"เดชคัมภีรฺ์เทวดา"สักสี่ห้ารอบ
    ถ้าน้องยังมีความเป็นมนุษย์ที่รู้จักอะไรดี อะไรชั่วอยู่ พี่รับรอง
    น้องคงไม่มาเพ้อรำพันให้คนเขาหัวเราะหรือสมเพชความคิดแบบนี้

conservative, kokkai และ bookmarks ถูกใจ
  18. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ง่ายๆเริ่มจากเตือนตัวคุณเองกับเตือนเพื่อนร่วมแนวคิดคุณก่อนดีไหมครับ
    ยังด่าชาวบ้านโง่อยู่ตลอด ชอบพูดแบบนี้แต่เวลาถามว่าทักกี้กับปูทำผิดอะไรบ้างไม่เห็นพวกคุณจะยอมตอบ หรือคุณจะตอบได้

19. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ผมเคยได้ยินว่า นาย ก.ศ.ร. กุหลาบนี่ แกเป็นผู้กระทำความผิดเรื่องลิขสิทธิ์เคสแรกๆ ของไทยด้วย
    คัดลอกหนังสือพงศาวดาร ประวัติศาสตร์ แล้วดัดแปลงเนื้อหาให้ผิดเพี้ยนจนถูกจับได้

มิติใหม่, Alamos, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  20. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ควายแดงจะรังเกียจสลิ่มไปถึงไหน ตอบ ข้อแตกต่างนะ ถ้าสลิ่มทำผิด สลิ่มไม่เข้าข้างแถมให้ดำเนินคดีด้วย สลิ่มไม่ด่าศาล สลิ่มตรวจสอบกันเองอยู่แล้วครับ แต่ส่วนใหญ่มักถูกควายแดงใส่ร้าย จริงมั้ยครับ

นอกคอก likes this.
  21. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    สลิ่มไม่เคยรังเกียจเสื้อแดง และเสื้อแดงไม่เคยรังเกียจสลิ่ม ถ้าผมจะบอกว่า

เมื่อตอนไล่พวกทรราชย์ สลิ่มกับเสื้อแดงร่วมเป็นร่วมตายกันมาแล้วคุณจะเชื่อไหม:giggle:

kokkai likes this.
  22. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    ปกติ ไม่เกลียดนะ เสื้อแดงน่ะ

แต่เวลาเลือกตั้ง เกลียด "เรือหาย" ทุกที

เพราะแต่ละที จะเลือก หน้าเหลี่ยม ไม่ก็

ขี้ข้ามันมาเป็นรัฐบาลทุกที แล้วก็โกงทุกที

โกงจนคลังเกลี้ยง ทุกครั้งที่ฝ่ายปฏิวัติ เข้าไปบริหาร

พอเค้าเก็บเงินให้ใหม่ พวกเสื้อแดง

ก็เลือกพวกหน้าเหลี่ยม มาผลาญอีก

แล้วแบบนี้ จะให้ทำไงดีอะ

อยากจะรัก ก็รักไม่ลงอะ

เออ แล้วเสื้อแดง เคยคิดจะตรวจสอบ

อะไร พวกชินวัตร บ้างไหมอะ

หรือเลือกไปแล้ว จะทำยังไงก็ช่างทูนหัว แบบนั้นเหรอ

maya, Alamos, อาวุโสโอเค และอีก 3 คน ถูกใจ
  23. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ที่หน้าเศร้ายิ่งกว่านั้นคือ พอมีการออกข่าวเหมือนกับเรื่องเสื้อแดงจะแบ่งประเทศ ตัวเองก็ออกมาโจมตีกันยกใหญ่
    ว่ารักประเทศอย่างงู้นอย่างงี้ ประเทศเป็นของทุกคนจะแบ่งได้ไง(แต่ใจลึก ๆ ของตัวเองนี่อยากให้แบ่งประเทศจะแย่)
    ด้วยความคิดที่ว่าจะได้ประเทศในอุดมคติแบบยูโทเปียแลนด์ เมืองแห่งการกำราบการคอรัปชั่น
    เป็นสิงคโปร์แห่งที่สองในอาเซียน ส่วนที่แบ่งไปด้านบนก็ปล่อยให้เป็นเกาหลีเหนือไปประมาณนั้น
    แต่เชื่อเถอะถ้ามันแบ่งง่ายอย่างนั้น วันหนึ่งเขาก็อาจจะมองอีกว่า ภาคใต้ทำไมเก็บภาษีได้น้อยจัง
    ผมอยู่กันไม่ได้หรอกต้องเอาภาษีไปจุนเจือพวกคุณ พวกผมภาคกลาง ขอแบ่งประเทศกับพวกคุณภาคใต้ดีกว่า
    เป็นอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ แล้วสุดท้ายเขาก็จะเหลือแค่ ประเทศกรุงเทพ
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Last edited: 13 พ.ย. 2015
  24. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

:D

Gop, อู๋ คาลบี้, maya และอีก 5 คน ถูกใจ
  25. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เสพติดการแบ่งพวกแบ่งชนชั้นหรือครับ อะไรก็วนมาเรื่องชนชั้นได้ตลอด
    (แต่ใจลึก ๆ ของตัวเองนี่อยากให้แบ่งประเทศจะแย่) ก็เคยคิดว่าจะกล้าจริงหรือเปล่า จะได้โดยข้อหากบฏ โดนจับและหุบปากเน่าๆและนิสัยชั่วๆซักที

26. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เอามาจากไหน ใครบอกครับ เท่าที่เห็น และส่วนตัว อยากให้ย้ายครับ ไม่ใช่แบ่ง กะลาแลนด์มันห่วยแตกจะไปไหนก็ไป ไม่ใช่มาบังคับคนอื่นให้ยอมรับความชั่วของตัวเอง

27. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    แล้วคุณตรัสรู้ใจของสลิ่มได้ไงครับ ว่าเค้าอยากแบ่งประเทศ อย่างน้อยสลิ่มก็ไม่เคยประกาศ ติดป้ายอยากแบ่งประเทศอะไรเลยนะครับ ตรงข้ามกับเสื้อแดง แสดงออกไปเรียบร้อย จัดเสวนาน้ำแตกกันเรียบร้อยแล้วด้วย อีกอย่าง ผมมองว่านโยบายแบบที่ทักษิณทำ แนวคิดแบบที่เสื้อแดงทั้งหลายบูชา ความบ้าบอของพวกร่าน มันเป็นเรื่องธรรมดามากๆ เลย ที่จะเกิดความขัดแย้งขึ้น ถ้ามันแบ่งประเทศได้ง่ายแบบนั้น คงเกิดความขัดแย้งขึ้นมาในประเทศไหม่ในเวลาไม่นาน แถมเสื้อแดงก็ขึ้นชื่อเรื่องการใช้ความรุนแรงซะด้วย คงได้เละแบบซีเรียหรือยูเครนแหงๆ เสื้อแดงที่ฝังแนวคิดบางอย่างลงสมองไปแล้ว คงไม่มีปัญญแก้ปัญหาได้ สุดท้ายคงใช้วิธีง่ายๆ สิ้นคิดๆ แบ่งประเทศใหม่ ให้ชนกลุ่มน้อยที่ดื้อด้านไม่ยอมให้ประชาธิปไตยกดขี่ไป จากนั้นก็ทะเลาะกับคนกันเองอีก แล้วก็แบ่งอีก ให้ชนกลุ่มน้อยไปอีก วนเป็นลูปนรก สุดท้าย คงเหลือแต่ทักษิณแลนด์ เป็นชนเผ่าเล็กๆ คล้ายๆ พวกกะเหรี่ยง ว้าแดง

kokkai, อู๋ คาลบี้, maya และอีก 3 คน ถูกใจ
  28. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    การเลือกข้างเป็นสิ่งที่ช่วยไม่ได้ไปแล้วล่ะครับแม้มันจะส่งผลไปถึงสถานการณ์การกระทำบางอย่างที่มาจากอารมณ์มากไปกว่าเหตุผลผลของความคิดแบบนี้ก้เป็นเช่นที่จขกทว่ามาแต่อย่าลืมว่ามันไม่ได้เป็นกันข้างเดียวและหากจะพยายามหาที่มาที่ไปลองนึกถึงการปฏิบัติของอดีตนายกที่เคยพูดว่า “จังหวัดไหนเลือกพวกผมจะดูแลจังหวัดนั้นก่อน”ดูนะครับ

ส่วนตัวผม ผมไม่ได้เลือกจะเกลียดชัง เพียงเพระาคุณสวมเสื้อสีแดงนะครับ ผมเคยมีคนไกล้ชิดเป็นเสื้อแดงเยอะทีเดียว เราอยู่ร่วมกันได้ เว้นแต่เมื่อไหร่ ไอ้คนนั้นมันหมิ่นในหลวง, ใช้อำนาจบาตรใหญ่ด้วยการใช้สีเสื้อเป็นเครื่องมือ, ทำผิดกฏหมาย, สร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่น, รับประโยชน์โดยมิชอบ, เอาพวกมากลากไป เช่น

การตรวจค้นรถ ปิดถนน ทั้งที่ตัวเองไม่ใช่เจ้าหน้าที่

การไล่ล่าคนคิดต่างอย่าง ตั๊ก บงกช ไปทั่วพัทยา

การ “ตกใจ” แล้ว วิ่งไปคว้าไอโฟน พราด้า ในเซ็นทรัลเวิร์ล หรือเผาเซเว่น

การเผาห้าง ศาลากลาง หรือสถานที่ต่างๆ โดยมิชอบ

การไล่ล่า ทุบตี พังรถของนายก หรือคนไกล้ชิด

การปล่อยให้มีพวกล้มเจ้าอยู่ในกลุ่ม ได้ขึ้นเวที และแสดงบทบาท

ฯลฯ

ผมเกลียดคนพวกนี้ครับ แต่การเกลียดของผม ไม่ได้หมายความว่า ผมจะไม่ยุติธรรมด้วย แม้ผมจะสาปแช่ง แต่ผมจะไม่บุกไปเผาบ้าน เผาตึกของเค้า แม้ผมจะด่าพ่อด่าแม่มัน ผมก็ไม่ไปทุบรถมันแน่ๆ

พิจารณาให้ดี ว่าความไม่ยุติธรรม มันเกิดในสมัยไหน และหากเทียบกับสิ่งที่พวกคุณรู้สึก มันเทียบกันได้มั๊ย

kokkai, อู๋ คาลบี้, maya และอีก 3 คน ถูกใจ
  29. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730

คุณว่า ไอ้อีที่ไปติดป้ายแบ่งแยกประเทศบนสะพานลอย มันเป็นเสื้อแดงมั๊ยครับ

kokkai likes this.
  30. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    :rolleyes:

31. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เห็นบอกว่าตัวเองฉลาด ผมก็นึกว่าคุณจะแยกออกระหว่างล้อเล่น ประชด กับเรื่องจริงได้ซะอีก

kokkai และ มิติใหม่ ถูกใจ.
  32. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    :D:D
    เรื่องแบบนี้ประชดได้ด้วยเหรอ

33. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แล้วด่าคนอื่นโง่นี้เรียกอะไรครับ
    ได้ด้วยเหรอ = ในความจริงทำได้ไหมละ เพราะรู้ว่าไม่ได้ไง ความเป็นจริงมาโวยวายว่าแยกดินแดนก็โดนจับแล้ว หรือว่าคนกลางอยากทำให้ฝันของเขาเป็นจริงละครับ

34. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ไอ้เรื่องมู้ที่แล้ว
    มันเป็นตรรกะอุปมาอุปไมย ง่าย ๆ ไงครับ คนอื่นเขาก็ไม่เห็นถามเลย มีคุณคนเดียวที่ถาม :giggle:
    แต่คุณอาจจะไม่ได้โง่ แต่แค่ถามล่อเป้า

35. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เขาไม่ถามอาจจะเพราะคุณชอบมั่วหรือแถจนออกทะเลก็ได้มั้งครับ เพราะขนาดผมให้ตอบตรงๆ คุณก็ยังตอบไม่ได้

HiddenMan likes this.
  36. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ถามไปก็เท่านั้นครับ...

Alamos และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  37. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    จะตอบตรง ๆ แล้วถ้าผมพูดบางคำที่ตรงไปมันก็แสลงใจคนที่เขารักนะครับ
    ขนาดเจ๊กลิ้มเอาเรื่องยัยดา ตอร์ปิโด ไปพูดบนเวทีมันยังเดือดร้อนเลยครับ
    ทุกอย่างอยู่ที่เจตนา
    ว่าแต่กลับมาเรื่อง แบ่งประเทศดีกว่า "ทำไมถึงเห็นด้วยกับการประชดเรื่องแบ่งประเทศครับ"

38. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ผมเฉยๆนะ แต่ถามว่าประชดมีอะไรผิดกฏหมายหรือจารีตอะไรครับ แต่บอกแบ่งประเทศแถมแขวนป้ายมีหลักฐานชัดเจนนะผิดเต็มๆนะครับ

39. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ก็ไม่ได้ถามว่าผิดหรือไม่ผิด แต่ถามว่าทำไมถึงเห็นด้วย :rolleyes:

40. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    อะไรคือเห็นด้วยละครับ

41. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ยังไม่เข้าใจอีกหรา เค้าอยากให้พวกนั้นโดนข้อหากบฏไง

Alamos likes this.
  42. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    อ้าวทิ้งเพื่อนเลย :D:D:D

43. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    เรื่องความแตกแยกของคนในชาติ ให้ดูทักษิณและบรรดาอดีตคอมมิวนิสต์อกหักที่ทักษิณรวบรวมไว้ในบัญชีลูกจ้างเถอะ ถ้านึกไม่ออกก็ลองนึกหน้าภูมิธรรม จาตุรนต์ เหวง ธิดา สุรชัย เกษียร ฯลฯ

วิธีการที่พวกนี้ใช้ก็ลอกแบบมาจากเมื่อสี่สิบกว่าปีที่แล้วไม่มีผิด

คำที่ใช้แบ่งแยกคนไทยในวันนั้นคือกลุ่มหัวก้าวหน้า กลุ่มปฏิกริยา กลุ่มขวาตกขอบ กลุ่มรักความเป็นธรรม ฯลฯ

คำที่ใช้แบ่งแยกคนไทยในวันนี้คือนปช. เสื้อแดง เสื้อเหลือง สลิ่ม พวกฝักใฝ่เผด็จการ ฯลฯ

ความเป็นจริงคือพวกคอมมิวนิสต์อกหักเหล่านี้ขาดความคิดสร้างสรรค์ ใช้แนวคิดเก่าๆ คำพูดเก่าๆ วิธีการเก่าๆที่เคยถูกพลเอกเปรมปราบไปแล้ว

ในช่วงแรกดูจะมีพลัง อาจเป็นเพราะอำนาจเงินของทักษิณ

แต่วาทะกรรมทั้งหลายที่บรรดาคอมมิวนิสต์อกหักประดิษฐ์มาใช้ แทนที่จะทำให้ฝ่ายตนกล้าแกร่ง กลับผลักตัวเองเป็นคนกลุ่มน้อยและในที่สุดกลายเป็นกลุ่มคนที่น่ารังเกียจในสังคม

ลองนึกย้อนดู ตอนแรกพวกเขาเรียกตัวเองว่าเป็นคนรักประชาธิปไตย เป็นเสื้อแดง เป็นนปช.

และเรียกคนคิดต่างว่าเสื้อเหลือง

ปรากฏว่าฝ่ายคิดต่างเติบโตขึ้นเรื่อยๆจึงต้องสรรหาคำอื่นมาสร้างความแตกแยก จากเสื้อเหลืองมาเป็นแมลงสาบ เป็นสาวกโกเต๊ก เป็นสลิ่ม เป็นพวกคนดี

คำสุดท้ายที่คิดว่าจะสลายฝ่ายคิดต่างได้คือเอาฉลากไปปิดเลยว่าใครคิดต่างจากเสื้อแดง จากนปช. จากทักษิณ จากเผาไทยคือ "พวกฝักใฝ่เผด็จการ"

แต่"พวกฝักใฝ่เผด็จการ"กลับโตขึ้นๆและพวกตนกลับเป็นคนกลุ่มน้อยที่น่ารังเกียจของสังคม

ย้อนขึ้นไปตอบกระทู้ ก็ตัวเองทำตัวเองทั้งนั้นแหละครับ อย่าไปมัวโทษคนอื่นอยู่เลย

44. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ทิ้งเพื่อนอะไรครับ งง คุณถามว่าเห็นด้วยไหม ผมก็บอกไปแล้วว่าเฉยๆ ไม่ได้อ่านเลยใช่ไหม

45. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ก็เห็นแล้วก็น่าจะเตือนกันบ้างนะ นี่เอาไปคุยกันสนุกสนานเลย เรื่องแบ่งแผ่นดินเนี่ยอ่ะนะ
    หรือถ้าท่านอะลาโม้ ไม่เห็นคนอื่นก็น่าจะเตือนกันบ้างนะคับ .....เฮ้อ...:rolleyes:

46. อะมะตะ

อะมะตะ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    14 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    49
    ที่จริงคนแต่ก่อนก็ไม่มีสลิ่ม ไม่มีเสื้อเหลืองเสื้อแดง ไม่เคยมีแบ่งแยก
    เพราะเราไม่เคยมีปัญหาเรื่องสีผิว เรื่องชาติพันธ์ หรือศาสนา
    แต่ที่ต้องมาเกลียดกันทุกวันนี้ ผมว่ามันเริ่มจากเรื่องการเมือง
    เริ่มที่การเมืองฟากหนึ่งเริ่มแพ้การเมืองอีกฟากหนึ่ง ในการเลือกตั้ง
    และมีแนวโน้มว่าจะแพ้ตลอดไป
    ตั้งแต่นั้นมาเรื่มมีการจัดตั้งมวลชน มีการ ปฎิบัติการ io มีการผลิตวาทกรรม
    ขึ้นมา และใช้องค์กร แทบทุกองค์กรที่มีอยู่ เพื่อเอาชนะและทำลายศรัทธาของประชาชน
    ที่มีต่อฝ่ายการเมืองตรงข้าม ผลของการปฎิบัติการที่ว่ามา มันก็เลยทำให้ประชาชนที่ไม่รู้อีโหน่อีเหน่
    ต้องมาเกลียดกัน จนถึงวันนี้ เพราะตกเป็นทาส io
    เท่าที่ผมสังเกตุ ผมก็เห็นด้วยกับ จขกท. ว่าส่วนใหญ่สลิ่มมักจะเกลียดเส์้อแดง
    เกลียดมาก รุนแรง แบบไม่มีเหตุมีผล ส่วนทางฝั่งแดงผมว่าก็แค่ไม่พอใจ
    ไม่ถึงกับเกลียด ไม่รุนแรงเท่าสลิ่ม
    แสดงว่าสลิ่ม โดน io เข้าไปเต็มๆ:)

์NooK likes this.
  47. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    1. ตอบไม่ตรงคำถามครับ
    2. ตกลง คนที่แสดงความเห็นต่อการกระทำ ผิดมากกว่าคนกระทำแบบนั้นใช่มั๊ย
    3. ไม่เคยรับผิดคนเดียวเนี่ย มันคืออุปนิสัยอันน่ารังเกียจของเสื้อแดงนะครับ นี่ก็เป็นอีกผลนึง ที่ทำให้ผมรู้สึกรังเกียจความเป็นเสื้อแดงของบางคน เช่นคุณ

JSN likes this.
  48. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เขาไม่ถามเพราะ มีคนถามไปแล้ว แหม อย่ามโนเองสิครับ
    แล้วคนกลางหนีมู้ผมทำไม ฉลาดนัก ก็อย่าหนีสิ

49. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ไปอยู่ที่ไหนมา
    สมัยแรกๆ เค้ามีแต่เกลียดทักษิณ ขุดคุ้ยการโกงชาติของทักษิณ
    คนมีเหล่ากองเชียร์ทักษิณ เกณฑ์คนออกมาต้านกลุ่มพันธมิตรกัน ไปจนถึงบุกบ้านสี่เสาร์

มั่วมากจนเหมือนไม่รู้เชี่ยอะไรเลยนะครับ

แล้วอย่าเหมาว่าสลิ่มเกลียดเสื้อแดง
    ถ้าหมายถึงผมเป็นสลิ่ม
    ผมเกลียดไอ้อีที่มั่ว เลว ระยำ ทำแต่เรื่องชั่วชาติ
    เผาบ้านเผาเมือง ปล้นเซเว่น ขโมยไอโฟน พราด้า เผาบ้านเผาเมือง

บังเอิญ ไอ้อีพวกนั้นมันสวมเสื้อแดง
    แต่ไม่ได้หมายความว่า คนสวมเสื้อแดงทุกคน จะชาติชั่วแบบนั้นไปหมด

อย่ามั่วครับ

50. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    หึ ผมละผิดหวังจริงๆกับคนที่ว่าคนอื่นว่าโง่ แต่แยกแยะอะไรไม่เป็น ผมไม่ได้ว่าคุณชายน้ำที่พูด เพราะไม่เห็นเจตนาว่าประเทศเสียหายตรงไหน ผมก็เคยเตือนเพื่อนครับไม่ใช่ว่าไม่เคย เคยพลาดแล้วยังขอโทษ แล้วคุณละครับพูดอย่างนั้นไม่ลองไปเตือนนายอะมะตะในกระทู้ก่อนเป็นตัวอย่างซิ ตอนตั๊มก็ไม่เห็นคุณเองจะขอโทษหรือตักเตือนคนอื่นเลย หรือว่าคุณจะไม่แมนเท่าคนโง่

JSN likes this.

Share This Page