สรุปคือ คสช จะยอมแตกหักกับ ปชป จริงเหรอคับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย คนกลาง, 27 Aug 2015

1. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    'มาร์ค'กร้าว!! ปลุก สปช.คว่ำร่าง รธน. | เดลินิวส์
    „'มาร์ค'กร้าว!! ปลุก สปช.คว่ำร่าง รธน. "มาร์ค"ออกโรงดัน สปช.คว่ำร่าง รธน. เผยทุกพรรคการเมือง เห็นตรงกันหากปล่อยไป บ้านเกิดวิกฤติแน่ แนะ คสช.เปิดใจหารือทุกฝ่าย ย้ำ คปป.ทำเกิดปัญหารัฐซ้อนรัฐ วันอังคารที่ 25 สิงหาคม 2558 เวลา 13:43 น. เมื่อวันที่ 25 ส.ค. ที่พรรคประชาธิปัตย์ นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ อดีตนายกรัฐมนตรี และหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ กล่าวถึงกรณีที่สมาชิก สปช.บางคน เตรียมส่งให้ศาลรัฐธรรมนูญตีความร่างรัฐธรรมนูญฉบับใหม่ เนื่องจากไม่มีคำปรารภ ว่า คิดว่าไม่ควรนำเรื่องนี้มาเป็นประเด็นหลัก ในรัฐธรรมนูญปี 40 เคยยื่นศาลรัฐธรรมนูญมาแล้ว และไม่ควรจะเขียนล่วงหน้า อยากให้ดูเนื้อหามากกว่า โดยพรรคประชาธิปัตย์และตนขอให้ สปช.คว่ำร่างรัฐธรรมนูญฉบับนี้ เพราะดูสาระของรัฐธรรมนูญ มีการใส่เรื่องคณะกรรมการยุทธศาสตร์การปฏิรูปและการปรองดองแห่งชาติ(คปป.) อย่างกระชั้นชิด จะเกิดเป็นการสร้างปัญหารัฐซ้อนรัฐ เกิดความขัดแย้งในอนาคต เพราะเป็นปัญหาต่อระบอบประชาธิปไตย หาก คสช.ยังปล่อยให้ไปสู่การเลือกตั้ง บ้านเมืองจะกลับไปสู่ความวุ่นวายอย่างแน่นอน “สิ่งที่เขียนในรัฐธรรมนูญไม่ได้บอกว่าการปฏิรูปคืออะไรที่ขึ้นอยู่กับคณะกรรมการยุทธศาสตร์ฯ และมีบทบัญญัติบังคับรัฐบาลได้ หากมีการเสนอกฎหมายนิรโทษกรรมแบบเคยเกิดขึ้น หลังรัฐธรรมนูญมีผลบังคับใช้แล้วเสนอนิรโทษกรรม รัฐบาลและสภาก็ขัดไม่ได้ รวมทั้งการปฏิรูปตำรวจ หากถูกตีกลับหมด ทั้งการเสนอเป็นกระทรวงตำรวจ ถ้ารัฐบาลจากการเลือกตั้งอยากปฏิรูป และเห็นว่าแนวทางนี้ไม่ใช่การปฏิรูปตำรวจ การปฏิรูปจะไม่เกิดขึ้นอีก มีแต่จะขัดแย้งกันมากขึ้น ในขณะที่ คปป.ก็จะขัดขวาง เพราะกระทบต่อตัวเอง แล้วใช้อำนาจที่มีมาบังคับ จะยิ่งเกิดความขัดแย้งมากขึ้น "นายอภิสิทธิ์ กล่าว อดีตนายกฯ กล่าวอีกว่า การออกมาเรียกร้องไม่ให้ สปช.ผ่านร่างรัฐธรามนูญฉบับนี้ ไม่ได้ทำให้ พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี และหัวหน้า คสช.ได้อยู่ต่อ แต่ให้เวลาปรับปรุงเนื้อหา 2-3 เดือนในรัฐธรรมนูญให้ดีก่อน เพราะไม่ควรนำไปสู่ความขัดแย้ง ไปสู่จุดการทำประชามติ หรือเลือกตั้ง แม้สังคมจะกังวลว่าบ้านเมืองจะกลับไปวุ่นวาย และไม่มีการปฏิรูป จึงสร้างอำนาจรัฐซ้อนรัฐ โดยไม่มีอะไรเป็นรูปธรรมของการปฏิรูป จะยิ่งเพิ่มความวุ่นวายความสับสน และความรุนแรงในอนาคต โดยเฉพาะ คสช.เองต้องเปิดใจหารือสิ่งที่เป็นกังวล เพื่อการเปลี่ยนผ่านที่ราบรื่น และมีรัฐธรรมนูญที่ทุกฝ่ายยอมรับ ทำให้บ้านเมืองเดินไปข้างหน้า ในขณะนี้พรรคประชาธิปัตย์ และพรรคอื่นมองว่าทางออกที่ดีที่สุดคือ สปช.คว่ำร่างรัฐธรรมนูญ มีคณะกรรมการ 21 คน มาปรับปรุงเนื้อหา เพราะไม่มีทางลัด จะใจร้อนหรือคิดง่ายๆ ไม่ได้ โดยไม่ดูว่าความขัดแย้งมาจากไหน หาก สปช.ผ่านร่างนี้จะนำไปสู่การทำประชามติ จะสร้างปัญหาและความรุนแรงจะมากขึ้น เพราะมีหลายกลุ่มที่ไม่เห็นด้วยมาเคลื่อนไหว และถ้า คสช.ต้องการให้ผ่านร่างนี้ไปสู่ประชามติก็จะเข้าสู่การเลือกตั้ง ก็มองไม่เห็นจะช่วยให้ประเทศเดินไปข้างหน้า หลุดพ้นจากปัญหาเดิมได้อย่างไร ควรนำเป้าหมายนี้มาคุยกันทุกฝ่ายให้สังคมยอมรับแล้วเดินไปในทางเดียวกัน “ในอดีตรัฐธรรมนูญเพียงวรรคเดียวเป็นชนวน จนทำให้ฆ่ากันตายเกิดขึ้นมาแล้ว ไม่ใช่ว่าดี 99 เปอร์เซ็นต์ แล้วจะไม่มีปัญหา เพราะกรรมการยุทธศาสตร์ฯ ที่ทำให้เกิดรัฐซ้อนรัฐ จะทำให้เกิดความวุ่นวายมาก ผมถามง่ายๆ ว่าคณะกรรมการยุทธศาสตร์ จะปฏิรูป แต่ไม่ให้รัฐบาลบริหารราชการแผ่นดินจะทำได้หรือไม่ ซึ่งก็จะเกิดความขัดแย้งมาก ขอให้ คสช.ตั้งหลักใหม่ ไม่มีใครต้องกลับไปเลือกตั้งแล้วไปวุ่นวายอีก แต่ต้องการการเลือกตั้ง มีประชาธิปไตยที่ดีและสมดุล” นายอภิสิทธิ์ กล่าว.“

อ่านต่อที่ : http://www.dailynews.co.th/politics/343864

///////////////////////////////////////////////////////////////////////////////
    พึ่งมาเจอหัวข้อข่าวนี้ ผมไปนั่งจิบกาแฟที่ร้าน เจอผู้ชายสองคนปรากฏว่าท่าทางจะโปร คสช เป็นพิเศษ (ฟังจากการพูดคุยมีกลิ่นความเป็น กปปส คละคลุ้งกับ ความเป็นพันมิตร) อยู่ก็พูดกันขึ้นมาว่า

A: สนช ประกาศทำประชามติแล้วว่ะ
    B: แล้วมันจะดีไหม ไอ้รัฐธรรมนูญฉบับนี้
    A: กุว่าไอ้พวกแมลงสาบตายยกรังว่ะ งานนี้ แม่งออกมาดิ้นกันเหลือเกิน
    B: เหอๆๆ กุก็สมน้ำหน้าไอ้พวกแมลงสาบว่ะ ดูดิพี่สนธิกุพูดไว้ไม่มีผิด
    เออแล้วงี้ คสช จะไม่แย่เหรอว่ะ เจอศึกสองด้านทั้ง พท ทั้ง ปชป แบบนี้อ่ะ
    A: มันจะทำอะไรกันได้ว่ะ มีแต่ประชาชนมือเปล่า ทหารมียุทโธปกรณ์นะเว้ย
    B: เออจริงว่ะ อำนาจทหารมีเต็มประชาชน จะไปสู้ไรได้ รถถังออกมาก็เลือดสาดกันแล้ว

พอได้ยินประมาณนี้ผมก็เลยคิดได้ว่า ที่ผ่านมาในอดีตขนาดแค่เรื่องนายกมาจากการเลือกตั้งหรือไม่ ยังเกิดการต่อต้านขนาดนั้น แล้วนี่เปรียบเสมือนว่าองค์กรหนึ่งทำงานแบบรัฐซ้อนรัฐบาล มันจะดีเหรอ ไม่อยากให้ คสช ต้องกลายเป็น รสช ครับ แล้วลุงกำนันอีกล่ะที่อุตส่าห์ต่อสู้เป่านกหวีดจนเส้นเสียงแทบจะอักเสบ เดินจนน่องโป่งทั่ว กทม. ว่าจะปฏิรูป กลายเป็นทหารจะมาต่อยอดซะแล้วเหรอคับ
    :wait::wait::wait::wait: :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

2. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    แน้ ยังไม่จำ
    ยังไงก็ช่าง มันเป็นหน้าที่ของเสื้อแดง
    มันทนได้ก็เรื่องของมัน

3. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    กลับไปดูแลเสื้อแดงที่ติดคุกบ้างนะครับ

แสงธูป, bookmarks, kokkai และอีก 3 คน ถูกใจ
  4. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    แตกเติกอะไรกัน ขึ้นชื่อว่านักการเมืองเลือกตั้ง เขาก็คิดแบบนั้น ไม่แปลก
    ชาวบ้านร้านตลาดอย่างเรา ไม่เห็นจะต้องไปเดือดร้อนแทนกัน :giggle:

แสงธูป, ชายน้ำ, kokkai และอีก 4 คน ถูกใจ
  5. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ปล่อยหล่อนใหญ่ไปเถอะครับ เขามีความสุขกับการเป็นหัวหน้าฝ่ายค้าน:D

โยธกา likes this.
  6. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    นั่นดิ
    จะกลัวรัถบานอ่อนแอไปทำไม
    ไม่เคยชนะเลือกตั้งอยู่แร้น
    สภาปฎิรูปเหมือนเป็นตัวช่วยของฝ่ายค้านนะเออ
    ส่วนอิปรูเมรึงก็ไม่ต้องเดือดร้อนกะเค้านะ
    เมรึงได้สิทธิ์เก็บเห็ดถาวรตามต้องการ
    ไม่ที่บ้านก็ในคุก

JSN likes this.
  7. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    ลืมไปแล้วหราว่าตะเองเป็นคนกลาง ไปเดือดร้อนอะไรกับเขาล่ะ ว่าแต่คสชไปเป็นอะไรกับปชปตั้งแต่เมื่อไหร่ เขาถึงจะแตกหักกัน

8. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    ไม่เห็นแปลก

ตูยังอยากจะคว่ำแม่มมมมมเรยยฟร่ะ

เพื่อนายกฯลุงตู่จะได้อยู่ยาว ๆ

นี่ตกลงตูแตกหักกะ คสช.ป่าวววววววววววววว

:D:D

9. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    กร้าว แตกหัก แสดงความคิดเห็น ตกลงจะใช้คำไหน

-3-, เช Neverdie และ kokkai ถูกใจ
  10. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ยัง งงๆ อยู่ เลยไม่รู้จะใช้อะไร

แสงธูป, -3- และ เช Neverdie ถูกใจ
  11. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ไม่ได้ชอบทหาร ไม่ได้ชอบปชป. แล้วจะสนทำไหม

อู๋ คาลบี้, apollo, -3- และอีก 4 คน ถูกใจ
  12. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    งั้นเลือกตั้งครั้งหน้าเราก็จะได้นักการเมืองหน้าใหม่ทั้งหมดเลยสิน่ะ ดีจังเลย

13. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    คิดจะเสี้ยมกลับไม่เคยศึกษาต้นสายปลายเหตุว่าใครเป็นคู่ขัดแย้งกับใคร
    จับคู่ความขัดแย้งยังไม่ถูกอย่าคิดไปออกทัพจับศึกรบทางความคิดกับใครเลยพ่อคุณ

แสงธูป, อู๋ คาลบี้, apollo และอีก 5 คน ถูกใจ
  14. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ต่อให้ปชป.ได้รับเลือกตั้งเป็นรัฐบาล ก็แก้ปัญหาความขัดแย้งไม่ได้
    พรรคการเมืองเป็นรัฐบาลมากี่สมัยแล้ว
    ปชป.เคยเป็นทั้งรัฐบาล ทั้งฝ่ายค้าน
    แต่ปัญหาพื้นฐานของประเทศ ยังไม่ได้ดีขึ้น มีแต่เลวลง
    ***ระบบยุติธรรม
    ***ระบบการศึกษา
    ***ความเหลื่อมล้ำในสังคม
    ***ปัญหาของเกษตรกร
    ยอมให้ทหารเขาดูแลประเทศบ้างเถอะ ยังไงก็คงไม่เลวไปกว่านักการเมืองแน่ๆ
    อย่าติเรือทั้งโกลน หันมามองศักยภาพของตัวเองกันบ้างนะครับ คุณนักการเมือง

TheGreatBeyond, aneak, foyfon และอีก 5 คน ถูกใจ
  15. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ยุ่งอะไรกับเขา

นอกคอก likes this.
  16. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    อยากให้ผมลงสมัครรับเลือกตั้งก็บอกมาตรงๆเลยครับ จะได้รับไปพิจารณา อิอิอิ ...

foyfon, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 8 คน ถูกใจ
  17. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ถ้าการไม่รับร่างรัฐธรรมนูญแล้วจะทำให้ลุงตู่อยู่ยาวๆได้ ให้มีประชามติกี่ครั้งผมก็ขอออกเสียงไม่รับล่ะครับ

foyfon, เช Neverdie และ Alamos ถูกใจ
  18. LeoMan

LeoMan สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    เมื่อใดที่ นักการเมือง ทั้งสองฝ่ายเห็นตรงกัน สามารถมั่นใจได้ว่า "ไม่เป็นประโยชน์ต่อ ประชาชน และ ประเทศชาติ"

kokkai, JSN และ นอกคอก ถูกใจ
  19. ปู่ยง

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    จากเหตุผลข้างบน ทำให้ผม อยากคว่ำ รัฐธรรมนูญฉบับใหม่จัง
    ลุงตู จะได้อยู่บริหารประเทศต่อ

kokkai และ นอกคอก ถูกใจ.
  20. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    เคยวิเคราะห์ไปแล้ว ละครครับ พี่มาร์คมีทั้งได้และเสียกับรัฐธรรมมนูญอันนี้
    แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า.... ถ้าพรรคพี่มาร์ค เป็นคนเก่ง คนดี ไม่มีนอกใน
    มีปัญญาเอาชนะด้วยตนเองได้ รัฐธรรมนูญนี้ก็ไม่เป็นปัญหามากมาย
    แถมเป็นประโยชน์ด้วย แต่พอดีมันไม่ใช่ไง แถมมีแวว ทำมาหากิน?? ยากขึ้นอีกต่างหาก
    งานนี้เลยต้ัองคว่ำ

21. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ต้องเข้าใจด้วยครับ ผมไม่เถียงว่ามาร์คเป็นคนดี แต่ ปชป. มันก็ไม่ใช่เทวดาแบบมาร์คทั้งพรรคนะครับ เน่าๆก็มีไม่น้อย

เพราะฉะนั้น ปล่อยให้นักการเมืองตกงานซัก 5 ปี - 7 ปี เป็นอะไรที่เหมาะสมที่สุด

foyfon, kokkai, มิติใหม่ และอีก 4 คน ถูกใจ
  22. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ถูกเลยครับ ยกตัวอย่างง่ายๆคือไอ้ญาติพี่น้องของ ชัช เตาปูน ที่มาเป็นนักการเมืองพรรค ปชป. อยู่ตอนนี้นี่แหละ ถ้า ปชป. ดีจริงคงไม่เอาพวกนี้มาเข้าพรรค

foyfon, เช Neverdie และ นอกคอก ถูกใจ
  23. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    คนกลางกำลังจะบอกพวกเราว่า
    พรรคเพื่อไทยเน่าไปแล้วจ๋า
    เสื้อแดงท่อน้ำเลี้ยง ก็ไม่มาเป็นปีแล้ว
    ช่วยๆหน่อยเถอะ นะอะภิสิด นะ ๆ
    อะภิสิดคนดี ไม่หนีตาหาร ไม่ช่างไข่ แล้ว จุ๊บๆ

แสงธูป, kokkai และ ปู่ยง ถูกใจ
  24. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    ถ้า คสช จะแตกหักกับ ปชป จริง

แสดงว่าเราก็ควรดีใจไม่ใช่หรือครับ ที่ลุงตู่ไม่เอาคนชั่วอย่างม๊ากนาซีชั่งไข่ 99 ศพหนีทหาร >:)

25. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    แต่อย่างไร ก้อยังเลือก ปชป. เป็นพรรคที่มีคนดีๆมากที่สุด เห็นแก่ส่วนรวมมากกว่าทุกพรรค ทำคุณประโยชน์ให้ชาติบ้านเมืองมากที่สุด

aneak, ปู่ยง และ นอกคอก ถูกใจ
  26. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    แน่นอนครับ ประเทศเรามีพรรคการเมืองให้เลือกแค่พรรคเดียวนี่ครับ ที่เหลือนั้นไม่ใช่นักการเมือง เป็นแค่เพียงสัตว์เดรัจฉานแอบมากอบโกยผลประโยชน์ของประเทศชาติเข้ากระเป๋าด้วยวิธีการทางการเมืองล้วนๆ

ปรับปรุงประเทศสัก 5 ปี 7 ปี หลังจากนั้นแล้วค่อยเลือกตั้งดีกว่าครับ

conservative, foyfon, kokkai และอีก 3 คน ถูกใจ
  27. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    แต่ที่ดีที่สุดคือไม่ต้องเลือกตั้งไปอีกซัก 10 ปี ให้ลุงตู่อยู่บริหารไปเรื่อยๆนี่แหละ

การที่คนส่วนหนึ่งเลือก ปชป. ไม่ใช่เพราะว่าพรรคนี้ดี แต่เพราะที่เหลือมันโคตรเลว ปชป ดูเลวน้อยสุด ผมว่าสุดท้ายถ้าต้องเลือกตั้งเพราะเหตุผลนี้ก็ไม่ต้องมีเลือกตั้งมันซะเลยดีกว่า

kokkai, เช Neverdie, นอกคอก และอีก 1 คน ถูกใจ.
  28. ปู่ยง

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    แค่อีก 4 ปี ก็พอครับ
    หลัง 4 ปี เราน่าจะอยู่กันได้ โดนไม่ต้องมี คนกลาง อีกต่อไป

apollo, เช Neverdie และ นอกคอก ถูกใจ
  29. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ก็ยังคงเลือกครับ เพราะเขาแสดงเหตุผลชัดเจนว่าทำไมถึงค้าน ต่างกับบางพรรค อ้างแต่ประชาชน

kokkai, apollo, อู๋ คาลบี้ และอีก 3 คน ถูกใจ
  30. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    555 คนกลางและไม่กลางเข้าใจยังว่าแท้จริงสลิ่มนั้นเป็นเช่นไร?

apollo, ปู่ยง และ JSN ถูกใจ
  31. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    สลิ่มนี่มันแย่จริงๆ มีความเห็นเป็นของตัวเองต่างกันมั่วไปหมด ไม่เหมือนเหล่ามวลชนเสื้อแดงที่ทุกคนมีความเห็นเหมือนกันไปทุกอย่างตามแต่ท่านผู้นำแดงจะชี้นำ

kokkai, มิติใหม่, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  32. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    บังเอิญว่าคสชฺไม่ใช่สาขาหนึ่งของปชป.นะครับ

apollo likes this.
  33. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    แล้วจะมี 14 ตค. (2) ป่าววว?

34. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    องค์ประกอบต่างๆมันเหมือนกันใหมล่ะครับ หรือจากประวัติศาสตร์การเมืองของไทยจะไม่ทำให้คนไทยได้ประสบการณ์อะไรเพิ่มจากปี 2516 เลย

35. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    อย่ามองว่าผมรัก ปชป จนงมงายเลยนะ แต่ไม่กลัวว่าเทปมันจะกอกลับบ้างเหรอ บางท่านบอกว่าให้ทหารอยู่ไปเลยสิบปี
    ก็เลยถามว่ามันก็อาจจะเป็นไปได้ แต่ปีที่สิบตึกราชการในกรุงเทพอาจจะเป็นซากก็ได้นะครับ
    ถ้าการคลั่งแค้นของประชาชนถึงขีดสุด ไม่มีทางที่ประชาชนจะพ่ายแพ้ยกเว้นเขาจะมีกระสุนถึง 67 ล้านลูกคับ
    บางทีหลายท่านอาจจะคิดว่ากำลังไล่ตั๋งโต๊ะ แต่หารู้ไม่ว่าคุณกำลังเปิดทางให้โจโฉเข้ามาหรือเปล่า
    ระบอบประชาธิปไตยที่คุณว่ามันเลวร้าย ใช้เงินไล่ล่าคะแนน แต่กฎหมายเดิมมันก็มีอยู่แล้วนี่ครับว่า
    ถ้าผิดก็ตัดสิทธิไป

ปล. ตอนโจโฉเข้าไปถวายความคุ้มครองฮ่องเต้ ไม่มีใครสักคนคิดว่าโจโฉเป็นคนเลวเลยนะครับ

36. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ไม่หยะแหยง อยากอ้วกหรือผื่นขึ้นตัวตัวบ้างไหมครับ เวลาแอ๊บว่าชอบปชป. แล้วไปลอกใครมาละเรื่องสามก๊ก ผิดหมด ไล่ตั๊งโต๊ะ โจโฉยังไม่ได้มีอำนาจสูงสุด ทหารก็มีแค่หยิบมือ เป็นอ้วนเสี้ยวต่างหากที่มีทั้งอำนาจและทหารมากในตอนนั้น ดังนั้นไล่ตั๊งโต๊ะไป อ้วนเสี้ยวถึงเป็นใหญ่ได้ ส่วนโจโฉจะรับใช้หรือไม่รับใช้ฮ่องเต้ นะไม่มีใครสนหรอก เพราะมัวแต่จะขึ้นเป็นใหญ่ในแผ่นดินแทนฮ่องเต้
    ปล. ไม่มีใครเชื่อหรอกครับว่าคุณชอบปชป.

Last edited: 28 Aug 2015
    conservative, เช Neverdie, apollo และอีก 5 คน ถูกใจ
  37. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ขำเลย อุตสาห์ยกมหาพิชัยยุทธ์มาอ้าง เงิบเลย

เช Neverdie, apollo, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  38. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ผมอาจจะรวบรัดไปหน่อย แต่ทุกอย่างมันต่อเนื่องกัน เพราะไล่ตั๋งโต๊ะ จึงเกิดลิฉุยกุยกี เพราะเกิดลิฉุยกุยกี จึงเกิดโจโฉ ส่วนอ้วนเสี้ยวนั้นไม่เกี่ยวเพราะอันนั้นคิดแค่ว่า ใครก็ได้มาฆ่าฮ่องเต้ได้ กุก็จะขึ้นเป็นฮ่องเต้ใหม่ทันที แต่ผิดคาด โจโฉกลับใช้กองกำลังเข้าช่วยฮ่องเต้ ขับไล่กองทัพของลิฉุยกุยกี ทันทีที่เข้าเฝ้าหลังจากโจโฉเอาชนะกองทัพลิฉุยกุยกี ก็มีแต่คนบอกว่า โจโฉจงรักภักดี
    หารู้ไม่ว่าหลังจากนั้นคนกำหนดราชโองการก็ไม่ใช่ฮ่องเต้อีกต่อไป
    คุณไม่ต้องเชื่อสนใจหรอกว่าผมจะสีไหน จะว่าผมเป็นเสื้อแดงก็ได้ เพราะอย่างน้อยผมก็มีหล่อใหญ่ไปเป็นเสื้อแดงพร้อมกับผมด้วย

39. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ขอ 20 ปีดีกว่าจะได้หมดเจนไปเจนนึง

เช Neverdie likes this.
  40. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แสดงว่าคุณไม่ได้อ่านสามก๊กดี ไม่มีตอนไหนบอกนะครับว่ามีคนชมโจโฉว่าจงรักภักดี โจโฉไม่จำเป็นต้องอ้างฮ่องเต้ด้วยซ้ำ เพราะตอนนั้นโจโฉชนะอ้วนเสี้ยวที่กองทัพเหนือกว่าอย่างราบคราบ ฮ่องเต้ก็หมดอำนาจ ก๊กอื่นก็ยังเทียบไม่ได้ ส่วนราชโองการทุกคนรู้ว่าทั้งหมดเป็นงานของโจโฉ ทำไหมจะไม่รู้ แต่เขาไม่สน มีแต่โจโฉที่ดูแลฮ่องเต้จนถึงวันที่เขาตาย
    ปล. ผมไม่สนว่าคุณเป็นใคร แต่รำคาญพวกแอ๊บ

JSN, เช Neverdie, apollo และอีก 1 คน ถูกใจ.
  41. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ถ้าผิดก็ตัดสิทธิไป.....

ปัญหาคือ ผิดแล้วไม่ยอมรับผิดนี่สิ อ้างแต่วาทกรรมสองมาตรฐาน ดิสเครดิตฝ่ายตรวจสอบ ไม่ยอมรับอำนาจศาลบ้าง

เอาข้ออ้างแบบนี้มาสู้ก็แพ้สิครับ

หนูอ้อย likes this.
  42. annykun

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    บังเอิญจังเลย ในนิยายเรื่องนั้นผมเชียร์ โจโฉว่ะ 5555
    แต่อันที่จริง ผมนิยมวิถีแห่ง สุมาอี้

apollo, อู๋ คาลบี้ และ Alamos ถูกใจ
  43. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ไอ้ผู้ชายสองคนนั้น ไม่รู้เรื่องการเมืองก็สะเออะมาวิจารณ์
    ไอ้คนนั่งจิบกาแฟข้างๆก็ดันเสียมารยาทสอดรู้สอดเห็นเรื่องที่เค้าคุยกันแล้วก็จับมาจินตนาการต่อ
    ถึงตอนนี้มันรู้หรือยังว่า "สนช ประกาศทำประชามติ" เมื่อไหร่ และวันไหนลงประชามติ

หนูอ้อย likes this.
  44. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    เราเดินมาถึงจุดนี้กันได้ยังไงครับ จุดที่คำว่า "คนกลาง" แปลว่า "เสื้อแดง" :D

kokkai, annykun, หนูอ้อย และอีก 3 คน ถูกใจ
  45. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ตีมที่ฝ่ายวางแผนของน้าแม้วทอดออกมาช่วงนี้ก็คือพยายามชูอภิสิทธิ์เป็นหุ่นเชิดในฐานะภาพของนักการเมืองน้ำดี พยายามจะเห่าหอนว่าในระบอบประชาติ้บตัยเลื่อนลอย(หมาเช็ดแม่)นั้น ยังมีคนดีเหลืออยู่อีกตั้งหนึ่งคน หวังจะให้เป็นแรงกระตุ้นให้คนชั้นกลาง(ที่ตอนนี้หันหลังให้ระบอบประชาติ้บตัยเลื่อนลอย(หมาเช็ดแม่)ลัทธินี้กันเกือบหมดแล้ว (และเป็นที่เดียวในโลกที่คนชั้นกลางส่วนใหญ่หันหลังให้แก่ระบอบประชาติ้บตัยเลื่อนลอย(หมาเช็ดแม่)) เพื่อหวังจะให้มีพิธีการเลือกตั้งโดยเร็ว เพื่อจะได้หว่านเงินซื้อเสียงเข้าไปกอบโกยสมบัติชาติเข้าพกเข้าห่อกันอย่างตะกละตะกามกันได้อีกโดยเร็ว)

เลือกตั้งนั้นมีแน่ แต่ต้องเป็นอีก 5 ปี 7 ปี ข้างหน้าโน่นละนะ ทีนี้ละก็จะได้พิสูจน์พวกสุนัขขี้เรื้อนที่เรียกตัวเองว่านักการเมืองผู้เสียสละ(แบบที่มันชอบเห่าหอนกันเป็นประจำ)กันละทีนี้ ถ้ามันรอได้ มันก็เป็นนักการเมืองขนานแท้ แต่ถ้ามันรอไม่ได้ ประเทศชาติก็จะได้จะโยชน์ที่ได้กำจัดสุนัขขี้เรื้อนที่แอบแฝงตัวเข้ามา ให้ออกไปจากวงการเมือง

ทั้งหมดทั้งปวงนี้ ก็แค่ผมจะขอน้ำใว้ดื่มกิน ขอน้ำใว้ให้ลูกหลานของผมได้ดื่มกิน ขอน้ำใว้ให้ลูกหลานของทุกๆคนได้ดื่มกิน รอแค่ 5 ปี 7 ปีนี้ หวังว่าผมคงจะไม่ขอมากเกินไป

conservative, temp และ นอกคอก ถูกใจ
  46. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    นาทีนี้คงอยากเห็นนักการเมืองเลือกตั้งเลือดใหม่ที่ดีกว่า คือใจซื่อมือสะอาด
    ไม่ใช่ทายาทอสูรจากนักการเมืองขี้ปดคดโกงหน้าเดิมๆ

รอได้ครับ

47. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมมองว่าคุณมันงมงายกับนักการเมืองมากกว่า

48. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ถ้าท่านจำเป็นจะต้องฝากประเงินประจำ 10 ปีมีธนาคารอยู่สองแห่ง
    แห่งแรกบอกเอาเงินมาฝากได้เลยครับ แต่เราจะชี้แจงยอดเงินของท่านให้ท่านรู้ได้ตลอด ท่านเช็ค atm ดูได้
    กับอีกแห่งหนึ่งบอก ท่านเอาเงินมาฝากได้เลยครับ แต่ห้ามมาตรวจสอบธนาคารผมนะ เพราะผมบอกว่าผมเป็นคนดี เอามาฝากเหอะเดี๋ยวดีเอง ทำไมอ่ะ ไม่ไว้ใจผมเหรอ

เราจะเอาเงินไปฝากแบงค์ไหนดีครับ :rolleyes:

49. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เปรียบเทียบมั่วครับ เพราะคนที่ร่างไม่ใช่ตรวจสอบไม่ได้ จริงมั้ยครับ เพราะป.ป.ช.ยังมีอยู่ การฟ้องเอาผิดยังสามารถทำได้ จริงมั้ยครับ กลับกันไอ้ฝ่ายที่บอกว่าตรวจสอบได้เนี่ย เคยตั้งโต๊ะไม่รับอำนาจศาล และป.ป.ช.ถูกโจมตีด้วยอาวุธ จริงมั้ยครับ
    ดังนั้น ที่คุณเปรียบเทียบมันคือรัฐบาลต่างหาก และเป็นการพูดแบบครึ่งเดียว บิดเบือนตามประสาควายแดงครับ
    และคุณไม่สามารถบอกได้ว่ามาตราไหนมีปัญหา
    ตกลงไอ้คนที่คุณยกขึ้นมา มีส่วนในการร่างมั้ย และเขาบกพร่องอย่างไร เคยโกง เคยทุจริตอะไร:nerd::nerd::nerd:

Last edited: 30 Aug 2015
    kokkai likes this.
  50. annykun

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    แต่แบงค์แรกมีประวัติฉ้อโกง กับทำกองทุนเจ๊งมาแล้วนะครับ หากเปรียบแบงค์จริงอย่างที่ว่า คนจะแบ่งเป็น 3 กลุ่ม(3 ก๊ก)
    ตามความเชื่อเลยครับ คนที่เจ็บกับแบงค์แรกก็อาจไปแบงค์ 2 หรือเลือกเก็บใส่ตุ่มฝังดินแทนไม่ยุ่งกับแบงค์ ทั้ง 2 เลยก็ได้
    คนที่ซีเรียจกับความโปร่งใส ชอบให้มี SMS แจ้งยอด ก็ยังอาจเลือกแบงค์แรกต่อไป คนที่ไม่แน่ใจในประวัติแบงค์แรกและไม่กล้าลองแบงค์ฺ 2 ก็เก็บเงินใส่ตุ่มรอดู แบงค์ไหนให้ดอกดีไม่มีปัญหา ค่อยตามน้ำ

ตัวผมเป็นคนกลุ่มที่ 3 ที่เลือกแบงค์ 2 เพราะชอบเงื่อนไขที่ไตร่ตรองแล้วคิดว่าดีกว่า และพอดีคนที่เข้ามาบริหารแบงค์ 2 เป็นคนมีชื่อเสียงในทางที่ดีกว่าแบงค์แรก เคยรู้จักและคุ้นเคยกันจึงรู้สึกมั่นใจ ว่าไว้ใจได้ ที่สำคัญ ไม่ได้รู้สึกว่าแบงค์แรกมีความโปร่งใสมากกว่าแบงค์สองแม้แต่น้อย แม้ไม่ได้มีบริการแจ้งยอดหรือ SMS มาบอกทุกวัน ถึงจะรู้ยอดเงินแต่นโยบายลึกๆของทั้งสองแบงค์เราก็ไม่รู้อยู่ดี แบงค์แรกหมกเม็ดอะไรไว้ ทำไมมีโกงกันได้ มีทำเจ๊งกันได้ ส่วนแบงค์สองที่กล่าวหาว่าตรวจสอบไม่ได้นั้น เอาเข้าจริงเค้าก็ไม่ได้ปกปิดจนเร้นลับอะไรขนาดนั้น เรายังรู้นโยบายการลงทุนเค้าได้ และดูเหมือนเค้าจะทำตามนั้น อีกสาเหตุนึงคือแบงค์แรก ไม่มีท่าทีจะแก้ไขข้อผิดพลาดในบริษัทตัวเองเลยแม้แต่น้อย หมายความว่า พนักงานจะโกงต่อไป ลงทุนห่าอะไรก็มีแววเจ๊งเหมือนเดิม ธนาคารแบบนี้ผมไม่มั่นใจเอาเงินไปฝากหรอกฮะ

แต่อย่างไรก็ตามการลงทุนย่อมมีความเสี่ยง

Last edited: 30 Aug 2015
    kokkai และ JSN ถูกใจ.

Share This Page