สภากาแฟเป็นบอร์ดคุณภาพนะครับ คุณหน้าตาดี คนกลาง หนูนุก

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย hey guys, 21 Jan 2016

1. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    บอร์ดเราติดเสิร์ชกูเกิลเสมอครับ
    เพราะว่า อย่างน้อยๆบอร์ดเราเสนอข้อมูลตรงไปตรงมา และรวดเร็วเสมอ

สดๆร้อนๆ คนเสื้อแดงกำลังเล่นประเด็น น้ำมันโลกราคาถูกลงมาก ทำไมน้ำมันไทยลดราคานิดเดียว

ถึงจะเป็นบอร์ดสลิ่ม แต่เรามีคนเสื้อแดงเป็นสมาชิกและเชื่อว่ามีเสื้อแดงติดตามอยู่มากนะครับ
    อาจจะเป็นเพราะมีขวัญใจคนเสื้อแดงทั้ง 3ท่านอยู่มัง

ท่านทั้ง3 ไม่ตั้งกระทู้เรื่องน้ำมันสักนิดสักหน่อยละครับ
    ทำไมครับ มันยากเกินไปมัยครับ
    คิดไม่ออกก็เอาที่เสื้อแดงโพสๆกันมาแปะก็ยังดีครับ
    เรื่องสำคัญปากท้องประชาชนครับ
    ใกล้เลือกตั้งแล้ว เรื่องแบบนี้ต้องแสดงให้ถึงหูถึงตานายครับ

ปางนู, อู๋ คาลบี้, kokkai และอีก 8 คน ถูกใจ
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    แปะได้อย่างเดียว

3. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ต้องเข้าใจครับว่าเสื้อแดงมีข้อจำกัดในการโพสต์ เขาไม่ได้มีอิสระมากในการมองปรากฏการณ์รอบด้าน

ระหว่างรอโพยก็วนลูปเรื่องเก่า ๆ มาเล่น มาร์กหนีทหารก็เพิ่งเล่น อีกไม่นานคงมาร์กชั่งไข่:rofl:

kokkai, ปู่ยง และ JSN ถูกใจ
  4. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    บางทีต้องเสนออัตราจ้างต่อกระทู้และต่อโพสท์ให้ชัดเจนก่อนครับ

5. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    กด like มีเงินให้ไหมครับ ผมรับจ้างกด

6. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    เดี๋ยวผม forward ไปถามหมวดร่านให้ครับ

ปู่ยง, JSN, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. HOT BOY

HOT BOY สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    คุณภาพเหลือเกิน แต่ละคน ฉลาดเหลือกินเหลือใช้

8. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คุณภาพมั้ยหล่ะ ต้อนเอ็งได้ทุกคน ทำเอ็งเงิบเป็นบ้าได้ไม่รู้กี่หน

9. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820

Strangerman, IndyDekdee, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  10. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    นั้นซิ แล้วทำไหมคนฉลาดถึงบอกเรื่องรถหรู รถโบราณไม่ได้

IndyDekdee, JSN, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    แปลก..! วัดสะสมเบนซ์หรูเพื่อการศึกษาแทนธรรมะ
    22 มกราคม 2016 โดย blogger

นายปกครอง

กรมสอบสวนคดีพิเศษหรือดีเอสไอ ได้นำกำลังเข้าไปตรวจสอบในวัดปากน้ำภาษีเจริญ ที่ได้มีการสะสมรถยี่ห้อเมอร์ซิเดสเบนซ์ แบบโบราณ เอาไว้หลายคันโดยผู้ที่ครอบครองนั้นคือ สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์หรือสมเด็จช่วง

ดีเอสไอได้ เข้าไปตรวจสอบนั้น ตามข่าวก็เชื่อว่า วัดแห่งนี้ มีการสะสมรถหรือนำเข้ารถอาจเป็นไปในทางมิชอบที่เข้ามาในรูปแบบของรถจดประกอบ

แต่ทางวัดมีการชี้แจงว่า ตามที่เป็นข่าวนั้น ไม่เป็นความจริง ทางวัดไม่ได้มีการสะสมรถหรู แต่เป็นการสะสมรถโบราณมากกว่าโดยที่สำคัญที่สุด มีไว้เพื่อการศึกษา
    http://chaoprayanews.com/blog/mister/2016/01/22/แปลก-วัดสะสมเบนซ์หรูเพ/

Alamos likes this.
  12. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204

ppneer, JSN, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  13. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    รถโบราณไม่หรูเลยเนอะ

Alamos likes this.
  14. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไม่ต้องไปเตือนหรอกครับ

15. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    รถหรูหรือรถโบราณ มันก็ของมีค่า ยิ่งเก่าและมีสภาพดีเยี่ยมยิ่งมีราคา
    อย่าว่าแต่รถเลย เหรียญ พระเครื่อง เฟอร์นิเจอร์ แจกัน ฯลฯ ก็เป็นแบบนั้น

JSN และ Alamos ถูกใจ.
  16. HOT BOY

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    มีคุณภาพเสนอข้อมูลตรงไปตรงมา หรือพากันโง่ดักดานเกินเยียวยากันแน่

ท่านสร้างพิพิธภัณฑ์แสดงรถโบราณที่ไม่มีเครื่องยนต์ ไว้ให้อนุชนรุ่นหลังได้ศึกษาก่อนที่จะไม่มีให้ดู

ขึ้นชื่อพิพิธภัณฑ์ก็ย่อมเก็บของมีคุณค่า ยิ่งเก่ายิ่งต้องรักษา

รถก็ประกอบขึ้น จากชิ้นส่วนอุปกรณ์รถเก่า ขัดสีฉวีวรรณจนเอี่ยมอ๋อง

....เอี่ยมอ๋องขนาดพวกโง่ดักดานเห็นรถโบราณไม่มีเครื่องพากันเรียกรถหรู......:shake:

17. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    มันยังจะอวดฉลาดอีก
    มีแต่กระป๋องไม่มีเครื่องจะต้องจดทะเบียนทำหอกไรว่ะ กระบือ
    :D

http://www.tnews.co.th/html/contents/176335/

"โดยข้อมูลในชั้นสืบสวนพบว่า ทำนิติกรรมอำพราง สำแดงหลักฐานเป็นเท็จว่า รถเมอร์เซเดสเบนซ์ หมายเลขทะเบียน ขม. 99 เลขตัวถัง 186014-0042053 หมายเลขเครื่องยนต์ 1869204500552 ขนาดเครื่องยนต์ 3,000 ซีซี ที่สำแดงว่าเป็นอะไหล่รถยนต์เก่า"

Last edited: 27 Jan 2016
    JSN และ kokkai ถูกใจ.
  18. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    รถโบราณที่เราได้เห็นในรูป เป็นรถหรูหราในอดีตไหมครับ
    ถามจริงรถหรูเนี๊ยะ มันเป็นสิ่งจำเป็นในชีวิตไหมครับ
    เป็นสิ่งที่ยั่วกิเลส หรือให้ละกิเลส
    พระพุทธองค์ที่ทรงพยายามสั่งสอนเรา เพื่อให้ลดละกิเลส หรือต้องการให้เราเพิ่มกิเลส
    เป็นพระ ถ้าไม่เดินตามรอยพระพุทธองค์ จะเป็นพระไปทำไมครับ

19. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450

JSN likes this.
  20. HOT BOY

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    ซากแบบนั้น คงนำเข้าจากเชียงกง:D
    ลองไม่จดทะเบียนสิ พวกป่วนชาติยังไม่พอยังลามไปป่วนศาสนาอีก
    จะหาว่าลักลอบนำรถหรูเข้ามาในราชอาณาจักรโดยหลีกเลี่ยงภาษีสิ:shake:

21. HOT BOY

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    นี่ก็ดักดานขนาดหนัก ใช่ ไม่เถียงเป็นรถหรูหราในอดีต
    ในอดีตเป็นรถหรูหรา แล้วอดีตใครใช้ใครครอบครอง ก่อนจะเหลือแต่ซาก ก่อนจะมาซ่อม

...... ไอหยา เมิงนี่เพี้ยนแล้ว โยงไปได้ถึงพระพุทธองค์ โยงไปได้เป็นรถหรูหราในอดีต
    เกี่ยวไรกับปัจจุบันที่เป็นรถโบราณจอดในพิพิธภัณฑ์หว่า มึนกับมัน:shake:

22. IndyDekdee

IndyDekdee อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    382
    "HOT BOY" อย่าน้อยใจไปเลย เก็บเวลไปเรื่อยๆ จะได้มีคนอ้างถึง ระดับเดียว กับ คนหน้าตาดี, คนกลาง, หนูนุก
    แหม่มคนตั้งกระทู้เนี่ยก็ช่างกะไรนะ.:p:p:p

kokkai likes this.
  23. HOT BOY

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    ไปมาแล้ว พระเจดีย์มหารัชมงคล วัดปากน้ำ ภาษีเจริญ กรุงเทพ ฯ เดินชมอย่างละเอียดทั้ง 5 ชั้น
    กับ..กรณีรถยนต์หรู ( โบราณ ) ที่ มีการนำมาผูกโยงเป็นประเด็น โจมตี เจาะยาง สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ (ช่วง )เพื่อให้มีมลทิน อย่างมีเจตนาอันมิชอบแอบแฝงของคณะกลุ่มบุคคล ทั้ง พระและโยม ซ่อนเร้น ของทั้ง คนที่ห่มผ้าเหลือง และฆราวาสผู้มีมิจฉาทิฐิ อคติเป็นที่ตั้ง จาบจ้วง พระมหาเถระรัตตัญญู ที่อาวุโสสูงในสมณฐานันดร และ สูงวัยวุฒิ ถึง90 ปี สูงด้วยคุณวุฒิทางธรรม เปรียญธรรม9 ด้วยความเท็จ และถ้อยคำที่ไม่ควรใช้กับ สมณะ ผู้เป็น สังฆบุตร พุทธชิโนรส อันบ่งบอกถึงจิตใจที่หยาบกระด้าง ผิดวิถีพุทธ ซึ่ง เป็น ศาสนาแห่งปัญญา อย่างแท้จริง ควรใช้ เหตุผล ข้อเท็จจริง เสวนากันแบบสันติํธรรม มากว่า บิดเบือน ใส่ร้ายป้ายสี หรือ พูดความจริงไม่หมด หรือ พูดด้านเดียว หรือ ครึ่งเดียวหรือถ้อยคำที่มิได้บ่งบอกถึงสัมมาคารวะ อันเป็นพื้นทางแห่งจิตลูกหลานเด็กและเยาวชน จะจดจำแบบอย่างที่ไม่ดีงามเหล่านี้ สืบต่อไปในอนาคต เพราะสำคัญว่าคือ ความถูกต้อง เพราะ ตัวอย่างที่ไม่ดี ของผู้ใหญ่ เกเร ที่ได้กระทำไว้ คือ ตราบาป บนแผ่นดิน ผิดถูก พูด หรือ เสวนากันด้วยเหตุผล ข้อเท็จจริง มากว่า จะเอาชนะคะคานกัน แบบ หลับหูหลับตา หน้ามืดตาบอด อันมิใช่วิถีทางแห่งปัญญาของพุทธะ การยื่นเรื่องตรวจสอบ คัดค้าน ไม่เห็นด้วย ตามสิทธิ ตามกระบวนการ ดีที่สุด จนถึง สูงสุดคือ ถวายฎีกา เป็น วิถีทางที่ควรยิ่ง และทำได้ ชอบธรรม แต่มิใช่มิใช่ การด่า หรือ พูดเอามัน สะใจ โจมตี พิฆาตกันด้วยวาจา ทำลายล้างกัน ประเทศไทยขาดทุน เพราะสงครามแห่งความคิด ความแตกแยกทางความคิด บอบช้ำยังไม่พออีกหรือ ถึงจะมาสร้างรอยร้าวฉานแตกแยกให้แก่แผ่นดินเพิ่มเติมใยส่วนของศาสนาอันเป็น เรื่องปราณีตและอียดอ่อนบนศรัทําของผู้คนทั้งแผ่นดิน

รถยนต์โบราณสามคันหรู นี้ เจ้าประคุณสมเด็จฯ ได้รับถวายมา แต่สมเด็จฯ ท่านมิได้เก็บไว้ใช้ หรือสะสมในเอกลาภ เหล่านี้ ถือไว้เป็นสมบัติส่วนตัวแต่ประการใด
    เจ้าคุณ สมเด็จฯ นำ เอกลาภเหล่านี้ที่มีผู้นำมาถวาย ไปจัดแสดงไว้ ในพิพิธภัณฑ์ท้องถิ่นชั้นที่ 1 ของพระเจดีย์มหารัชมังคลาจารย์ พร้อมกับ พาหนะโบราณ อื่น ๆ ในอดีตของคนไทย อาทิ เรือโบราณหลายประเภท เกวียน กระแทะ ล้อลาก เทียม ควาย เทียมวัว ( จำลอง) รถม้า เทียมม้า ( จำลอง ) เป็นต้น
    ครูโจ้ ได้ไปชม ควายเทียม วัวเทียม ในพิพิธภัณฑ์นี้ ซึ่งเป็นแหล่งเรียนรู้ที่ทรงคุณค่า ทางศาสนา พุทธศิลปในพระพุทธศาสนา ศิลปวัตถุ ศิลปวัฒนธรรม วิถีชีวิตชาวไทย ยังให้เกิดความภาคภูมิใจในจิตวิญญาณไทย มาถึง สองครั้ง ที่ชอบมากคือ ( ควายเทียม ) เพราะดูแล้ว ชมแล้วช่างปั้นได้เหมือนมาก ดุจมีชีวิต ดูแล้ว จะได้ ไม่ดักดาน สติปัญญา มืดบอด ถูกเขาจูงจมูก หรือ ไปกินหญ้า กินฟาง ไม่ตกเป็นเหยื่อ หรือเครื่องมือ ในการทำลายล้างกันแบบอำมหิต จิตมุ่งทำลาย อันก่อให้เกิด สังฆเภท ขึ้นในบ้านเมือง เลียบนรก กันจริง ๆ ครับผม

ขวัญทอง สอนศิริได้เพิ่มรูปภาพใหม่ 40 ภาพ
    16 มกราคม เวลา 6:23 น.·

เขียนโดนใจ ใช่เลยฮ้า!! ดูไว้นะ ดูแล้ว จะได้ ไม่ดักดาน สติปัญญา มืดบอด ถูกเขาจูงจมูก หรือ ไปกินหญ้า กินฟาง ไม่ตกเป็นเหยื่อ หรือเครื่องมือ ในการทำลายล้างกันแบบอำมหิต :D

24. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    สะสมรถเก่า
    สะสมควาย ด้วยต่างหาก ควายปลอมอีกต่างหาก :sweating:

25. Strangerman

Strangerman อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    885
    ใช่กิจของสงฆ์รึเปล่าครับ แค่นี้ก็ตายแล้ว

แถอยู่ได้ ไอ้เวรเอ๊ย

26. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ยังไม่ตอบผมเลยนะครับ ว่าใครบอกไม่มีเครื่องไม่ใช่รถหรู แล้วทำไหมหนังสือพิมพ์ถึงใช้คำว่ารถหรูได้ แต่ป้าที่คุณอ้างที่ด่าว่าโง่

Share This Page