สงครามเย็นอาจฟื้น

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 19 Jun 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397

ปล หลังจากไม่ได้โพสข่าวรัสเซียสะนานขอหน่อยละกันครับทุกท่าน

2. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    แต่กำลังสงสัยเหมือนกันว่า รัสเซียจะไหวไหมครับ เพราะถูกรุม ทั้ง อียูและ สหรัฐ ฯ

ปู่ยง และ por ถูกใจ.
  3. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมว่านะครับ อียูจะโดนก่อนเลยครับเพราะ อยู่ไกล้รัสเซียที่สุด และมีความเป็นไปได้สูงที่รัสเซียจะจับมือกับจีน อาจมีอินเดียด้วยครับ

ปู่ยง และ Anduril ถูกใจ.
  4. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    มุมมองของผมคิดว่า สงครามจริงๆน่าจะเกิดได้ยาก ประเทศตะวันตกจะไม่อยากให้เกิดสงครามในพื้นที่ตัวเองเพราะไม่อยากให้ตัวเองเดือดร้อนจากผลกระทบเศรษฐกิจและประชาชนหวาดกลัว ส่งผลให้เสียคะแนนเสียง คงใช้สงครามตัวแทนมากกว่าครับ เช่นกรณี ยูเครน ที่สนับสนุนงบฯและกำลังทหารให้สู้แทน
    การเล่นงานจริงๆ คงเน้นเรื่องเศรษฐกิจมากกว่า โดยบีบประเทศอื่นๆให้ร่วมมือบอยคอตเศรษฐกิจรัสเซีย เพียงแต่รัสเซียอึดแค่ไหน และหาแนวร่วมอื่นๆมาช่วยได้มากเพียงใด

กีรเต้, ปู่ยง, por และอีก 1 คน ถูกใจ.
  5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    สถานการณ์โลก เปลี่ยนแปลงได้เพียงเพื่อผลประโยชน์

Share This Page