ศาลฎีกายกฟ้องคดีอุ้มทนายสมชาย

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Mobonji, 30 Dec 2015

1. Mobonji

Mobonji อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    325
    http://www.thairath.co.th/content/556096

จะเป็นบรรทัดฐานต่อไปนะครับว่ากรณีเจออุ้มถ้าไม่เจอศพแปลว่ายังไม่เสียชีวิตถึงจะผ่านไปนานแค่ไหนแล้วก็เถอะ

ตลกดีครับ อันนี้นี้ตลกดีมากเลยครับ

2. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ถ้าคนหายไป 20 ปีมีทรัพย์สิน ก็ทำอะไรไม่ได้ ต้องรอเจอมัน

3. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ศาลไม่ได้บอกแบบนั้นครับ
    แต่ปัญหาคือพยานหลายปากให้การขัดกันเอง และพยานของโจกท์ไม่ได้ยืนยันว่าคนที่จับตัวทนายสมชายเป็นจำเลยที่ถูกฟ้อง
    แล้วข้อมูลโทรศัพท์ที่ได้จากบริษัทมือถือก็ไม่ได้เป็นข้อมูลทางการเป็นแค่สำเนา
    ทำให้น้ำหนักหลักฐานและพยานไม่หนักแน่นพอ จึงยกประโยชน์ให้จำเลยด้วยการยกฟ้อง

4. Mobonji

สมัคร:
    9 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    325
    ผมหมายถึงที่ศาลบอกว่าไม่ชัดเจนว่าทนายสมชายยังมีชีวิตอยู่หรือไม่จนเป็นเหตุให้ญาติเข้ามาเป็นโจทย์ร่วมไม่ได้และไม่มีอำนาจยื่นฎีกาครับ

เรื่องพยานหลักฐานอ่อนนั่นต้องโทษตำรวจกับอัยการที่ส่งสำนวนอ่อนแบบนี้ให้ศาลพิจารณา

5. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    นึกถึงคดีหมอวิสุทธิ์ดูซิครับ
    ถ้าศาลไม่สิ้นสงสัยเรื่องผู้ที่หายไป ก็ไม่ตัดสินว่าตายไปแล้ว
    ตอนคดีหมอวิสุทธิ์นั้น แม้ว่าเจอชิ้นส่วนลำไส้ใหญ่แต่ไม่พบชิ้นส่วนกระดูก ศาลก็ไม่ตัดสินว่าผู้นั้นได้ตายไปแล้ว
    หลักการของศาลอาญาคือ โจกท์ต้องนำสืบให้ศาลสิ้นข้อสงสัยว่าจำเลยได้กระทำผิดจริง ศาลจึงตัดสินลงโทษ
    ประเด็นนี้ ศาลมีสิทธิ์สงสัยได้ว่าผู้ที่หายไปอาจยังไม่ถึงแก่ความตาย เนื่องจากไม่มีหลักฐานยืนยันถึงเหตุแห่งการตายนั้นๆ
    ศาลจึงยกประโยชน์ความสงสัยให้แก่จำเลย

6. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ไม่ใช้คดีสมชายเป็นบรรทัดฐาน แต่กฎหมายเป็นอย่างนี้มานานแล้ว
    ไม่มีศพ ก็ไม่รู้อะไรเลย แล้วคุณจะให้เขียนคำฟ้องว่าอะไร?

คดีนี้ไปจับเขามา รู้ได้ไงว่าเขา"ไม่ใช้แพะ"

ถ้าจะมโนว่าตำรวจอุ้มฆ่าจริง งั้นผมมโนไอ้สมชายนั่นแหละแนวร่วมโจรใต้

โคตรโหด! โจรใต้กว่า 10 คนแต่งกายคล้ายทหารบุกจับตัว ก่อนยิงหัวปลัด อบต.สุคิรินดับ
    558000014753201.JPE
    http://manager.co.th/South/ViewNews.aspx?NewsID=9580000142509

7. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ปัญหามันอยู่ที่พยานมันให้การขัดกันเอง แล้วศาลประกาศว่าทนายสมชายเป็นบุคคลสาบสูญ ไม่มีหลักฐานว่าตาย แต่งานนี้เหมือนเป็นหอกคืนสนองที่เรื่องเกาะเต่าวันก่อนเลย

8. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    คดีนี้ญาติผู้ตายไม่ได้เป็นโจทก์ร่วมตั้งแต่ศาลชั้นต้น จึงต้องห้ามเข้ามาเป็นโจทก์ร่วมในชั้นอุทธรณ์ ฎีกา ตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความ

แต่ทนายระดับสภาทนายไม่น่าจะพลาดประเด็นนี้ได้เลยนะ

9. Mobonji

สมัคร:
    9 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    325
    ฟ้องร้องก็ไม่ได้แล้ว เพราะคนที่หายไปไม่รู้ว่าตายจริงไหม ต้องรอเจอศพเท่านั้น

แต่ไม่รู้ว่าจะหาเจอไหม จากนี้อีก 10 ปี 20 ปี ถ้าไม่เจอก็เอาคนทำผิดมาลงโทษไม่ได้

ว่าแต่ถ้าหายไป 50 ปีนี่ถือว่าตายรึยังครับ อันนี้ถามจริงๆ ไม่ได้ประชดนะ

รู้สึกสมเพชคำตัดสินศาลในครั้งนี้เอามากๆ

10. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  11. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ถ้าอ่านไม่ผิด ยกฟ้องเพราะหลักฐาน + พยานไม่สมบูรณ์

Share This Page