ว่ายังไงกันครับ กับ ---> "เรือนจำ ธรรมกาย"...

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย suraphan07, 21 Jun 2016

1. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    จากบทความ /ข้อเสนอแนะของท่าน 'ทนายหัวใส'...
    ๐๐๐ ๐๐๐ ๐๐๐
    Screen Shot 2016-06-21 at 09.24.15.png
    http://chaoprayanews.com/blog/socialtalk/2016/06/21/ทนายหัวใส-แนะลุงตู่จัดต/
    ๐๐๐ ๐๐๐ ๐๐๐

เหอๆๆ…ผมว่าไม่เลวน่ะครับ...
    เพราะเจตนา ของคนนุ่งขาวห่มขาวที่เข้าไปในนั้น
    ล้วนป้องกัน ไม่ให้มีการจับหรือคุมตัว สมีโย ผู้ต้องหาหนีหมายจับ
    มันชัดเจนอยู่แล้ว...;)...มีที่ไหน นั่งสมาธิกลางแดด กลางฝน กลางถนน
    ขวางทาง เข้า-ออก...

ที่ต้องเกณฑ์หรือชวนกันไปเป็นล้านๆ เพื่อจะเป็นข้ออ้างว่า ที่นั่งไม่พอ
    จะได้นั่งกันกลางถนน กันเจ้าหน้าที่เข้าไปได้ แทนการใช้เครื่องไม้ เครื่องมือ
    ซึ่ง 'มันผิด กม. ชัดเกินไป'...:cool:

แต่เชื่อว่ายังไงๆ ก็ต้อง "คุกๆๆ" กันอยู่แล้ว...:mm:

หรือเพื่อนๆ ว่าไง, มีวิธีการอื่นใดหรือไม่
    ลองๆ ช่วยกันออก คคห.ครับ...:)

Last edited: 21 Jun 2016
    อู๋ คาลบี้, ปู่ยง, Kiriwian และอีก 1 คน ถูกใจ.
  2. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    2 สิ่ง ที่ชาวไพร่แดง มีครบ...

Last edited: 21 Jun 2016
  3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  4. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ความคิดเรื่องเรือนจำน่าสนใจครับ แต่เจ้าคางคกจะไม่รีบคาบไปฟ้องพ่อที่อยู่แถวสะพานมัฆวานหรือ?

suraphan07 และ ปู่ยง ถูกใจ.
  5. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    เจ๋งดีคับฃ

6. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    ถ้าบ้านเมืองเป็นประชาธิปไตย.
    ก็คงไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้...:giggle:
    Screen Shot 2016-06-21 at 13.20.43.png
    และ แบบนี้...
    Screen Shot 2016-06-21 at 13.55.37.png

:rock::giggle:;)

7. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    +++++ +++++ +++++
    ศูนย์ปราบโกงกับการปฏิบัติธรรมที่วัดธรรมกาย ต้องดูที่เจตนา
    Posted by popladda

กรรมเป็นเครื่องชี้เจตนา
    หมายความว่าการจะถือว่าผู้ใดมีเจตนากระทำการใดนั้น จะดูแต่เฉพาะชื่อที่เขาตั้งหรือ คำที่เขาบอกนั้นไม่ได้ เช่น เขาตั้งชื่อว่าเป็นศูนย์ปราบโกงก็ดีหรือเขาบอกว่ามานั่งสมาธิปฏิบัติธรรมก็ดี เราก็ต้องดูพฤติกรรมของเขาว่าคนตั้งศูนย์ปราบโกงเป็นใคร และปรกติพวกเขามีพฤติกรรมอย่างไร คสช.มีประกาศห้ามชุมนุมทางการเมือง ถ้าหากใครอยากชุมนุมทางการเมืองหรือจะหาเหตุก่อกวนใดใดก็ตาม เพียงแค่ใช้เล่ห์เหลี่ยมตื้นๆ บอกว่าจะตั้งศูนย์ปราบโกง ก็ได้อย่างนั้นหรือ ถ้าปล่อยให้เล่นกันง่ายๆอย่างนั้นมันก็หมูเกินไปล่ะครับ ต้องดูที่กรรมหรือการกระทำของพวกเขาด้วยครับ

เรื่องที่วัดธรรมกายก็เช่นกัน
    คนที่เคยเข้าไปปฏิบัติธรรมในวัดธรรมกายนั้น ปรกติก็ไม่เป็นความผิดอะไร
    แต่ในกรณีที่ เจ้าพนักงานตำรวจหรือดีเอสไอ เขาจะเข้าไปปฏิบัติการตามหมายค้นหมายจับของศาล

วิญญูชนพึงแยกแยะได้ว่า กาลเทศะในการนั่งสมาธิปฏิบัติธรรมควรเป็นอย่างไร ท่านที่เข้าไปทำอะไรอยู่ที่นั่น ท่านก็คงรู้ตัวดีว่าท่านทำเพื่ออะไร มีพฤติกรรมบางอย่างเช่น การเอาหน้ากากปิดหน้านั่งพนมมือบนรถขวางทางเจ้าหน้าที่ ที่จะเข้าไปปฏิบัติการตามหมายค้นหมายจับของศาลถ้าทำให้เจ้าหน้าที่เขาติดขัดเข้าไปจับกุมผู้ต้องหาไม่ได้ พฤติกรรมอย่างนั้นมันไม่ใช่การมานั่งสมาธิปฏิบัติธรรม แต่เป็นการขัดขวางเจ้าพนักงานในการปฏิบัติการตามหน้าที่ และเป็นการช่วยเหลือผู้ต้องหามิให้ถูกจับกุม

การที่มีผู้ปลุกระดมให้คนมาปฏิบัติธรรมแผ่เมตตากันให้มากๆ เพื่อจะช่วยหลวงพ่อ ผมว่าถ้าท่านเชื่อว่าการปฏิบัติธรรมแผ่เมตตาภาวนาส่งกระแสจิตอย่างไรก็แล้วแต่ จะช่วยหลวงพ่อได้ ท่านทำอยู่กับบ้านเถอะครับ ถ้าช่วยได้จริงทำอยู่กับบ้านมันก็ช่วยได้ ถ้าออกมาปฏิบัติธรรมที่วัดในลักษณะที่มีเจตนาขัดขวางเจ้าพนักงานในการปฏิบัติการตามหน้าที่ และช่วยเหลือผู้ต้องหามิให้ถูกจับกุม ท่านก็จะมีความผิด อาจต้องติดคุกก่อนหลวงพ่อเสียอีก เพราะหลวงพ่อถูกกล่าวหาว่ากระทำความผิดแต่ถ้าท่านต่อสู้คดีแล้วท้ายที่สุดเกิดศาลยกฟ้อง ท่านก็ไม่ผิด

แต่คนที่ไปช่วยไม่ให้ท่านถูกจับกุมในขณะที่ท่านเป็นผู้ต้องหา ยังจะต้องมีความผิดอยู่
    ผมเป็นห่วงเพราะเคยเห็นตัวอย่างที่คนไปเผาศาลากลาง ตอนนั้นก็มีการปลุกระดมยุยงกันให้ไปเผา เผาเสร็จแล้วคนเผาก็ถูกจับติดคุก คนที่ปลุกระดมยุยงให้เขาไปเผาก็เอาตัวรอดไป ช่วยอะไรไม่ได้

ตัวอย่างมีมาแล้วคิดให้ดีก่อนนะครับ อย่าฟังแต่เสียงเจ้าสัว
    ฟังเสียงนกเสียงกาอย่างผมบ้าง ผมเป็นทนายความเคยเห็นเหตุการณ์ตอนศาลอ่านคำพิพากษามาแล้วหลายคดี เวลาศาลพิพากษาให้จำคุก เห็นจำเลยร้องไห้กันโฮๆน่าสงสารครับ

เลยต้องมาเขียนเตือนกันไว้บ้าง เดี๋ยวจะหาว่าหล่อไม่เตือน

http://www.oknation.net/blog/lamjuan/2016/06/19/entry-1
    +++++ +++++ +++++

แค่เตือนเฉยๆ หรือ เตือนอย่างเดียว
    น่าจะเหมือนกับการ สีซอ อ่ะครับ...:D
    มันคงไปช่วยปลด แอก หรือ ตะพายที่สนไว้ ไม่ได้หรอก …:nerd:

หรือเพื่อนๆ ว่าไง?;)

Anduril และ ชายน้ำ ถูกใจ.
  8. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081

กรรมเป็นเครื่องชี้เจตนา

แต่ที่ศูนย์ปราบโกงฯกับวัดพระธรรมกาย อัตราค่าตอบแทนเป็นเครื่องชี้กรรมครับ

Share This Page