ว่าด้วยเรื่อง "ภาษีบ้าน"

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 6 Mar 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397

ปล แต่ในประเด็นนี้ ผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วยกับคุณ Pat อยู่ดีครับ

2. เสือน้อย

เสือน้อย สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    3 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    70
    ผมเห็นด้วยกับการเก็บภาษีบ้านและที่ดินมานานแล้ว
    เก็บไปเลย แต่ไม่ต้องมากนัก ประมาณว่า บ้านเกิน 1 ล้าน เสียภาษีปีละ 50-100 บาท ..
    (ไม่ใช่ 2500 บาท ตามที่มีข่าว) และส่วนหนึ่งเปรียบเสมือนค่าบำบัดน้ำเสีย , รักษาสิ่งแวดล้อม ...
    ที่ดิน (คิดตามมูลค่า เพราะมีหน่วยงานกลางประเมินทั่วประเทศ) เช่น 1 ล้าน เสีย 10 - 50 บาท
    เก็บไปก่อน ไม่ต้องมาแยกประเภทการใช้ที่ดิน เพราะจะเกิดช่องให้ทุจริต
    ..
    ต่อไป หากจะช่วยคนยากจน/ชาวนา/ชาวไร่ (ขึ้นทะเบียน) ก็ชดเชยภาษีที่เสียไปในทางอื่นๆ
    ซึ่งจริงๆ แล้ว ชาวนาชาวไร่ที่ไม่ร่ำรวย มีดินหลายไร่ก็ได้ แต่มูลค่าส่วนใหญ่รวมแล้วไม่ถึงล้าน
    ...

อาวุโสโอเค, maya และ por ถูกใจ
  3. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    คนรวยโดนเต็ม ๆ ก็จริง เขาก็มีเงินจ่าย แต่พวกคนจนถึงปานกลางที่ได้มรดกมาแต่ดันอยู่ที่โซนราคาสูง จะมีปัญญาจ่ายไหม ถ้าไม่มีก็คงต้องขายให้พวกคนรวยไปอีก วิธีแก้ไม่ยากแค่ยกเว้นบ้าน 2-3 หลังแรกก็พอแล้ว

architeer, 5555, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมว่ากฎหมายนี้ยังอีกนานครับ คลังน่าจะต้องเสนอกฎหมายนี้เข้าสภา เพื่อพิจารณาอีกทีครับ ผมว่าต้องแก้อีกเยอะครับ
    ถ้าจ่ายภาษีเพิ่มแล้วคุณภาพชีวิตดีขึ้น ผมก็ยอมครับ

5. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    อยากทราบว่าไม่เห็นด้วยประเด็นไหนครับ

ส่วนตัวผมเห็นด้วยเรื่องภาษีที่ดิน เพราะเป็นการลดช่องว่าง และเป็นการป้องการเก็งกำไรที่ดิน

แต่ถ้าจะให้ดี น่าจะเพิ่มบางอย่างเช่นถ้าเป็นบ้านหลังแรกก็เว้นภาษีตรงนี้ไป

Apichai, puggi และ อาวุโสโอเค ถูกใจ
  6. BeastGuy

BeastGuy สมาชิกใหม่

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    22
    ภาษีบ้าน คนที่โดนเต็ม ๆ คือ คนชั้นล่างกับคนชั้นกลาง
    ไอ้พวกรวย ๆ ที่มีที่ดินเยอะ ๆ มันปล่อยให้เช่าทั้งนั้นแหละ
    ที่นี่มันก็จะไปเพิ่มค่าเช่า จะได้ไม่ต้องรับภาระ
    ไอ้คนเช่ามันก็ต้องไปเพิ่มราคาสินค้า
    คนซื้อสินค้าก็พวกชั้นล่าง ชั้นกลางก็ตาย ๆ ๆ ๆ
    ไม่เห็นด้วยอย่างแรง
    เก็บเฉพาะที่ดินที่ไม่ได้ใช้ประโยชน์จะดีกว่า เก็บแพง ๆ ไปเลย 30%

architeer, thai4u, joonkung และอีก 3 คน ถูกใจ
  7. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถ้าขวางไม่ได้ ออกมาเป็นกฏหมายได้จริง
    ขอให้ช่วยดูเจ้าของบ้านที่สร้างแบบหรูหรา หลายล้าน แต่เสียภาษีรายได้ประจำปีแค่นิดหน่อยด้วย จะดีมาก
    เผื่อสาวไปเจออาชีพที่ซ่อนเร้นอยู่ จะได้จัดการเสียด้วยเลย

8. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ต่อจากที่แกโพสต์เมื่อวาน

por likes this.
  9. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917

Share This Page