ว่าด้วยเรื่องชุดนักเรียน

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย annykun, 20 May 2017

1. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ดราม่าเรื่องการยกเลิกชุดนักเรียนแล้ว หากเราเปิดใจรับฟังคนที่ต้องการยกเลิก โดยไม่สนใจว่าเค้าเป็นฝ่ายไหน? ผมว่ามันก็มีเหตุผลมากอยู่ แต่ฝ่ายที่สนับสนุนก็มีเหตุผลเหมือนกัน

ผมมองอย่างงี้นะ เรื่องชุดนักเรียนนั้น ประเด็นหลักคือ มันมีทั้งคนที่ชอบ และคนที่ไม่ชอบ และมันเป็นเหมือนประเพณีที่ทำกันมานาน
    เรื่องยกเลิกหรือไม่ ถ้าผลมันจะออกมามาใน 2 แง่เท่านั้น คือ ยกเลิกทั้งหมด กับ แต่งเหมือนกันทั้งหมด ทั้งนี้ ถ้าอธิบายในแง่ผลประโยชน์ หากยกเลิก ฝ่ายที่ชอบจะรู้สึก "สูญเสีย" มากกว่า แล้วจะมีดราม่าใหญ่โตเลยล่ะ แถมเป็นดราม่าที่ส่งผลประทบใหญ่หลวงต่ออย่างสิ่งหลายอย่าง โดยที่ประเทศไม่ได้ประโยชน์อะไรเท่าไหร่ ดังนั้น การเลือกที่จะไม่เปลี่ยนแปลง ให้คงการมีชุดนักเรียนเอาไว้ จึงเป็นประโยชน์มากกว่า เพราะคนทั่วไป ไม่ได้มีปัญหาอะไรกับชุดนักเรียนขนาดนั้น

เรื่องนี้ต่างกับทรงผม เพราะประโยชน์ของทรงผมนักเรียน คือง่ายต่อการดูแลรักษา น่าจะเป็นเรื่องเหาเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งในปัจจุบันน้อยลงมากแล้ว และไม่ตอบโจทย์เรื่องระเบียบวินัยเท่าไหร่ เหมือนคนส่วนใหญ่จะไม่ชอบด้วย การยกเลิกไปจึงไม่รู้สึก "สูญเสียอะไรเท่าไหร่"

ทางออกตรงกลางของเรื่องนี้ คือ
    1. ยกเลิกการบังคับ โรงเรียนทั้งหมดในประเทศต้องแต่งชุดนักเรียนและทรงผมนักเรียน แต่ให้เป็นกฎเฉพาะแต่ละโรงเรียนแทน
    กล่าวคือโรงเรียนมีอิสระในการตั้งกฎ โรงเรียนไหนอยากแต่งชุดนักเรียนก็แต่ง โรงเรียนไหนจะไม่แต่งก็ไม่ต้องแต่ง โรงเรียนในชนบทที่มีปัญหาเรื่องเหาระบาด จำเป็นต้องบังคับทรงผมก็ทำไป

2. ผู้ปกครองต้องมีสิทธิเลือกให้ลูกเรียนที่ไหนก็ได้ ไม่ต้องไปหวังดีคิดแทนว่าต้องเดินทางไกล ลำบาก บ้าๆบอๆอะไรเลย ดังนั้น ใครหัวก้าวหน้าเกลียดชุดนักเรียนก็ไปเรียนโรงเรียนไม่มีชุดนักเรียนซะ ใครชอบชุดก็เรียนโรงเรียนที่มีชุดไป แฟร์ดี

3. โรงเรียนของรัฐ จะชอบชุดนักเรียน อัตลักษณ์ไทยก็ทำไป แต่ควรแจกชุดนักเรียนด้วย เพราะมันเป็นภาระของคนจนพอสมควร

4. ชุดนักเรียนน่ะ ถ้ามันเท่ กับกักกุรันของญี่ปุ่น หรือชุดนักศึกษา ขี้คร้านเด็กจะอยากใส่กันให้พรึบ ชุด นร.หญิงนะ ดูดีอยู่แล้ว แต่ชุดนร.ชาย ขาสั้นเปลี่ยนหน่อยก็ดี ลองเปลี่ยนดีไซน์ให้มันหน่อยก็ได้ อย่าไปยึดติดรูปแบบเก่าๆ

5. มหาลัยก็เหมือนกัน เพียงแต่ปัจจุบันนี้ก็ไม่ได้บังคับอยู่แล้ว ใครอยากไปรเวทก็เรียนธรรมศาสตร์ซะ แต่ไอ้ประเภท เค้ามีกฎอยู่แล้วไปป่วนขอเปลี่ยนกฎเขาแบบไอ้เนเน่นี่ ไม่ไหว ที่สำคัญผมเชื่อว่า 90% ของนักศึกษาชอบชุดนักศึกษากันอยู่แล้ว(โดยเฉพาะชุด นศ.หญิง>:))

คิดเห็นกันยังไงบ้างครับ

2. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ไม่รู้ว่ามีใครวิเคราะห์ข้อดี - ข้อเสียของกรณีชุดนักเรียนกับทรงผมออกมาบ้างหรือเปล่าครับ ? ถ้ามีน่าจะนำมาพิจารณากันดู เพราะต่างฝ่ายก็เอาข้อดีของฝ่ายตนออกมาพูด และเอาข้อเสียของอีกฝ่ายมาโจมตีกัน

3. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ก็ดีน่ะ ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่า เด็กไทยจะใส่ชุดแบบไหนไป รร. ค่อยๆเริ่มน่ะครับ ไม่ใช่บังคับทั้งประเทศ จากสาธิตก่อนก็ได้ ว่าแต่ รร. Inter เค้าก็มีเครื่องแบบน่ะ เพียงแต่ไม่มีใครรังเกียจ สำหรับผม วันที่ไม่มีสิทธิ์ใส่ วันที่ไปเรียนมหาลัย เห็นแล้วอยากจะร้องไห้

4. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    คอนเซปผมก็คือก็ไม่ได้บังคับให้เลิกชุด หรือบังคับให้ใส่ชุดทั้งประเทศนั่นแหละ อิสระตามแต่โรงเรียนจะเลือก อิสระของเด็กและผู้ปกครองจะเลือกโรงเรียนเช่นกัน สำหรับสาธิต อันก็แล้วแต่ผู้บริหารของโรงเรียนสาธิตแหละครับ จะให้ใส่ชุดหรือไม่ใส่

แล้วก็พิสูจน์กันเลย ว่าเสรีภาพในการใส่ชุดอะไรก็ได้ จะทำให้เด็กฉลาดขึ้นแบบที่ร่านไฝ่ฝันหรือไม่? หากโรงเรียนที่ไปรเวทดีกว่าอย่างมีนัยสำคัญก็ค่อยว่ากันอีกที่จะเลิกชุดทั้งหมดหรือไม่ แต่ถ้าผมคิดไม่ผิด ผลน่าออกมาว่า "ไม่มีนัยสำคัญ" คือคนเก่งคละๆกันไปหมด ไม่เกี่ยวกับว่าจะใส่ชุดหรือไม่ใส่ เพราะไม่งั้น โรงเรียนดังๆ ของฝรั่งที่แต่งเครื่องแบบกัน เด็กคงโง่กันบาง และโรงเรียนคงไม่ดังไปเล้ว

Last edited: 20 May 2017
  5. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    อยากมีเสรีภาพ ก็ควรมีระเบียบวินัย
    แค่ทรงผมกะชุดนักเรียนยังทนไม่ได้
    ประเทศเราเลยมีคนแบบที่เป็นอยู่

ชายน้ำ และ AlbertEinsteins ถูกใจ.
  6. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    1.ทำไมไม่บังคับครูใส่เครื่องแบบทุกวัน?
    2.ทำยังไงให้โรงเรียนดีเท่ากันทุกโรงเรียน(เช่นให้ทุกโรงเรียนคุณภาพเทียบเท่าสาธิตจุฬาทุกโรงเรียน)
    3. ก็แปลกที่ไทยชอบเลียนแบบฝรั่งแต่เรื่องไม่ดี ไอ้เรื่องดีๆไม่ยักกะทำตาม

d7ff962b-d52f-4b6a-b5e1-c31bb1909794.jpe

ผมว่าใครๆก็รู้ว่าจะยกระดับฐานะประเทศไทย (thai4.0) ต้องให้คนไทยมีความคิดสร้างสรรค์ แต่ถามตรงๆบรรยากาศการศึกษาไทยเอื้อให้เกิดความคิดสร้างสรรค์มั๊ย? กับไอ้แค่ชุดนักเรียน+ทรงผม ยังห้ามนักเรียนคิดเองเลย ทั้งๆที่เป็นเรื่องส่วนตัวแท้ๆ โตขึ้นมาจะคิดอะไรเป็น นอกจากหัดรับคำสัง!

ผมพูดตรงๆคือ การศึกษาหลักสูตรไทยคือหัดคนไปเป็นขี้ข้าครับ

ปล.กล้อนผมเด็กถ้าเป็นประเทศตะวันตกครูคนนี้ติดคุกและห้ามเป็นครูตลอดชีพนะครับ ละเมิดสิทธิ์มนุษย์อย่างร้ายแรง (แล้วถ้าครูมันเห็นว่าหัวเกรียนนั้นดีทำไมครูมันไม่ตัดเกรียนบ้างละ ครูหญิงมันเห็นว่าทรงติ่งหูนั้นดีทำไมไม่ตัดบ้างละ?)

Last edited: 20 May 2017
  7. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    พูดถึงนักเรียนหรือนักศึกษากันครับ

นักเรียน ต้องแต่งเครื่องแบบนักเรียน น่ะถูกแล้ว
    นอกจากเครื่องแบบแล้ว
    ยังต้องสวม เครื่องแบบลูกเสือ เนตรนารี 1 วัน
    ชุดกีฬาของโรงเรียน 1 วัน
    ชุดผ้าไทย 1 วัน
    เหลือแต่งเครื่องแบบนักเรียนแค่ 2 วันเอง
    (บางโรงเรียน แต่งเครื่องแบบ 1 วัน)
    ส่วนครู ก็ตามเด็กน่ะแหละ
    แต่งเครื่องแบบ 1 วัน
    อื่นๆเหมือนนักเรียน

ส่วนนักศึกษา ผมชอบให้ใส่นะ

8. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    เครื่องแบบควรคงมีไว้ เพราะถ้าเลิกเครื่องแบบพ่อแม่ทำงานตายห่าเพื่อหาเงินซื้อเสื้อผ้าให้ทันสมัยทันเพื่อนๆ
    ทรงผมผมว่าควรปล่อยได้บ้าง เพราะเด็กบ้างคนคิดต่าง เช่นคนหัวล้านอยากมีผมปิด คนผมดกอยากตัดออกให้หมด อะไรๆๆอย่างนี้

bookmarks และ โยธกา ถูกใจ.
  9. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    คิดถึงสมัยก่อน เพื่อนแต่งตัวผิดระเบียบ ไม่ค่อยตัดผม ประชดว่าเรื่องผมเรื่องเสื้อไม่ทำให้เรียนดี ครูบอกใครสอบได้ที่หนึ่งหรือได้เกรด 4 ทุกวิชา จะให้ไว้ผมยาว ใส่เสื้ออะไรก็ได้ ปรากฏว่าไม่มีใครทำได้ซักคน

AlbertEinsteins likes this.
  10. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ความเห็นที่ 6th มีวิชาการดีมาก

Share This Page