ว่าด้วยลิขสิทธิ์เพลงของแกรมมี่ ก.พาณิชย์จะเอายังไง

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย กระต่ายในจันทร์, 6 Jul 2016

1. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    แกรมมี่ ที่จะเก็บค่าลิขสิทธิ์ ใหม่และเก็บมาก่อน ที่ไม่น่าสมควรจะเก็บ เช่น
    เก็บจากร้านนวดแผนไทย จากร้านเสริมสวย
    * ร้านเหล่านี้ เปิดเพลงเพื่อให้ลูกค้าที่เข้ามานวดหรือมาเสริมสวยฟัง ซื้อ CD มาเปิดเบาๆ
    ไม่ได้เปิดเพื่อเรียกลูกค้าเข้ามาใช้บริการ ไม่ได้เอาเพลงมาเพื่อการพาณิชย์แต่อย่างใด
    ต่างจากร้านอาหาร ผับบาร์ ทั่วไป เปิดเผื่อเรียกแขก..ที่มีขาดใหญ่ๆ เพื่อการพาณิชย์..
    และล่าสุดจะเก็บจากทุกเวที...
    รับผลกระทบเต็มๆ คือเวที งานเลี้ยง งานบวช งานเลี้ยงบริษัท งานรื่นเริงแบบบ้านๆเรา
    เจ้าภาพขึ้นไปร้องเพลง อะไรต่างๆ ร้องสดๆ
    ใครร้องเพลงแกรมมี่ ถ้าเจ้าหน้าที่เห็นคือผิดหมด จับได้หมด...
    จะไปกระทบวงอิเล็คโทนต่างๆ ที่ค่าจ้างต่องานไม่กี่พันบาท ปีนึงจะได้เล่นซะกี่งาน
    ต้องมาจ่ายเป็นแสนๆ....
    นี่คือที่แกรมมี่ จะออกมา ตามล่าหาเก็บเงิน...ล่าสุดนี้
    ต่อไปใครได้รับเชิญไปร้องเวทีไหน ก็ระวังด้วย อาจซวยไม่รู้ตัว
    ทำไม ไม่เก็บ เวทีที่ปิดวิกเก็บตังค์ ผับ บาร์ ร้านอาหารขนาดใหญ่ต่างๆที่เล่นสด
    แค่นี้ก็ไม่รู้จะได้เงินเท่าไหร่แล้ว
    แม่ค้าเจ้าของร้าน นวด ร้านเสริมสวยไม่รู้ก็ซวยไป

กฎหมายทำอะไรไม่ได้เลย ดันจะไปสนับสนุนให้ออกกฎหมายอีก
    อยากใหรัฐมนตรีคนนั้นที่ผ่านกฎหมายไปร้องเพลงบนเวทีเพลงของแกรมมี่ ดูดิจะถูกจับมั้ย

ถ้าแกรมมี่อยากได้รายได้เพิ่ม คุณก็ไปจัดการตามเวปต่างๆ โหลดบิต CD เถื่อนดาดดื่น
    ทำไมไม่ไปจับ เอาเจ้าหน้าที่ไปซิ
    ขายซีดีเถือ่นมีทั่วไป ขายทุกวัน ตามห้าง ตลาดนัด ถ้าไปจับ คุณอาจได้มากกว่าไปเก็บร้านเล็กๆเหล่านั้น จริงมั้ย
    ตลาดนัด มีทุกวัน ขายซีดีเถื่อนในห้าง มีทุกที่
    หรือว่าไม่กล้า ทำได้กับแค่ชาวบ้านทั่วไป....

emujack, มิติใหม่, นอกคอก และอีก 1 คน ถูกใจ.
  2. กระต่ายในจันทร์

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    ในเรื่องมุมมองการเมือง เสก โลโซ อาจจะดูเลอะเทอะ
    แต่กับเรื่องนี้ ผมถือว่าเสก โลโซ เขาชัดเจนในความคิด
    http://music.sanook.com/78613/

3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ตกลงต่อไปไม่ว่างานอะไรๆ คงต้องนั่งเงียบๆแล้วร้องไห้แทนร้องเพลง

emujack, maya, มิติใหม่ และอีก 3 คน ถูกใจ
  4. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    สังคมเราให้ความสำคัญแกรมมี่มากไปหรือแกรมมี่พยายามสร้างราคาให้ตัวเอง

หลายๆค่ายเข้าไม่เห็นคิดเหมือแกรมมี่เขาทำไม่อยู่ได้มันเหมือนเขาพยายามดิ้นมากกว่าเพราะภาระค่าใช้จ่ายเขาเยอะเลยต้องทำทุกวิถีทางเพื่อหารายได้ไปเลี้ยงลูกน้องที่มันใหญ่เกินตัวรายจ่ายของการสร้างภาพก็มิใช่น้อย

5. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    อีกหนึ่งวิธีของการฆ่าตัวตาย ผมว่านะ

emujack, maya, มิติใหม่ และอีก 3 คน ถูกใจ
  6. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    แต่ผมว่าเหมือนคนใกล้ตายมากกว่า:)
    เพราะเดี๋ยวศิลปินไม่จำเป็นต้องอยู่ค่ายใหญ่
    ศิลปินบางคนเกิดจากห้องอัดเล็กๆ
    ทำเพลงเองอัดเองขายเอง
    ค่ายใหญ่แค่รอตะครุบเข้าสังกัด
    เพื่อหวังยอดขายกับจับจองเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์
    ทั้งที่ความจริงเอาผลงานของคนอื่นมาทำมาหารับประทาน
    บางครั้งก็มีปัญหาค้าความกับเจ้าของผลงานเสียเอง

Last edited: 6 Jul 2016
    emujack, maya, มิติใหม่ และอีก 2 คน ถูกใจ
  7. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ไม่รู้ข่าวจริงหรือข่าวหลอกนะครับ

ถ้าจริงก็มีผมคนหนึ่งละที่ไม่รู้สึกเดือดเนื้อร้อนใจอะไรเลย

ลองพิเคราะห์ดู เนื้อหาเพลงไทย95% วนเวียนอยู่แค่กับเรื่อง hopeless romantic แบบ

"รักเธอจริงๆ อย่าทิ้งฉันไป กลับมาได้ไหม เริ่มต้นใหม่นะ"

ผมว่าฟังมากสมองจะฝ่อเอา

emujack, lagrangian และ มิติใหม่ ถูกใจ
  8. กระต่ายในจันทร์

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    ว่าแต่ว่าเพลงของแกรมมี่หลายๆเพลง ก็ก็อปทั้งคำร้อง ทำนอง
    แถมยังก็อปท่าเต้น การแต่งตัวมาจากประเทศอื่นอีก อย่างนี้
    มันเข้าข่ายละเมิดลิขสิทธิ์หรือเปล่า ว่าแต่เขา อิเหนาเป็นเอง

emujack, ParaDon และ หนูอ้อย ถูกใจ
  9. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    "โสตศึกษา"

10. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    มันก็ออกสีเทา ๆ แหละครับ ถ้ามันไม่เกี่ยวกับการค้าเลยก็ไม่ต้องเปิดก็ได้

11. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ตามกฎหมาย เพลงก็เป็นลิขสิทธิของเขาครับ ถ้าเขาไม่ให้ใช้ เราก็ไม่มีข้ออ้างจะไปใช้เกินกว่าที่เขากำหนด แต่แกรมมีก็ห้ามคนอื่นด่าไม่ได้ ว่าเป็นไอ้ขี้งก เอาแต่ได้ เห็นแก่ตัว ไม่มีความเอื้อเฟื้อต่อสังคม

12. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เปิดเพลงในร้านอาหาร ไม่เป็นการละเมิดลิขสิทธิ์เพลง

#ถ้ามันอ้างมั่วๆ เดินร้องเพลงก็ผิดครับ

13. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    จริงๆอย่าไปกลัวครับ ถ้าไม่กลัวศาล ขึ้นศาลยังไงค่าปรับก็ถูกกว่า เผลอๆไม่เสีย ขนาดคดีข้างบน จำเลยรับสารภาพว่าละเมิดลิขสิทธิ์ ศาลยังสั่งให้ไม่ผิดได้เลย:D

Last edited: 7 Jul 2016
  14. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    กฎหมายลิขสิทธิ์มีหลายมาตราครับ ไอ้ที่อ้างฎีกาว่าไม่ผิด คือไม่ผิดตามมาตรา 30 แต่จริง ๆ มันผิดตามมาตรา 15 ประกอบมาตรา 27

มาตรา 15 ภายใต้บังคับมาตรา 9 มาตรา 10 และมาตรา 14 เจ้าของลิขสิทธิ์ย่อมมีสิทธิ์แต่ผู้เดียวดังต่อไปนี้
    (1) ทำซ้ำหรือดัดแปลง
    (2) เผยแพร่ต่อสาธารณชน
    (3) ให้เช่าต้นฉบับหรือสำเนางานโปรแกรมคอมพิวเตอร์ โสตทัศนวัสดุ ภาพยนตร์ และสิ่งบันทึกเสียง
    (4) ให้ประโยชน์อันเกิดจากลิขสิทธิ์แก่ผู้อื่น
    (5) อนุญาตให้ผู้อื่นใช้สิทธิตาม (1) (2) หรือ (3) โดยจะกำหนดเงื่อนไขอย่างใดหรือไม่ก็ได้ แต่เงื่อนไขดังกล่าวจะกำหนดในลักษณะที่เป็นการจำกัดการแข่งขันโดยไม่เป็นธรรมไม่ได้ การพิจารณาว่าเงื่อนไขตามวรรคหนึ่ง (5) จะเป็นการจำกัดการแข่งขันโดยไม่เป็นธรรมหรือไม่ ให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ วิธีการและเงื่อนไขที่กำหนดในกฎกระทรวง

มาตรา 27 การกระทำอย่างใดอย่างหนึ่งแก่งานอันมีลิขสิทธิ์ตามพระราชบัญญัตินี้ โดยไม่ได้รับอนุญาตตามมาตรา 15 (5) ให้ถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ ถ้าได้กระทำดังต่อไปนี้
    (1) ทำซ้ำหรือดัดแปลง
    (2) เผยแพร่ต่อสาธารณชน

ดังนั้น การเผยแพร่ต่อสาธารณชนโดยไม่ได้รับอนุญาต ยังไงก็ผิดครับ ถ้าจะพยายามหารูหมาลอดว่าลูกค้าในร้านอาหารไม่ถือเป็นสาธารณชน อันนี้ไม่แน่ใจว่าศาลท่านจะเห็นด้วยรึเปล่านะครับ

Alamos และ Strangerman ถูกใจ.
  15. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    โห งั้นเปิดในงานบวช งานแต่งก็ผิดด้วย จริงๆน่าจะแค่กรณีใช้ประโยชน์ทางการค้า ซึ่งร้านอาหารคงเลี่ยงยากเพราะร้านที่มีเพลงฟังกับร้านไม่มีเพลงมันมีผลต่อการเข้าครับ จริงๆถ้างานนั้นเป็นของแกรมมี่ตรงๆก็เอาเถอะจะห้ามฟังเลยก็ไม่เดือดร้อน แต่ไม่ชอบที่เพลงเก่าๆที่ตัวเองไม่ได้ทำแต่ไปซื้อมารวมเข้าไปด้วย แล้วเราจะรู้ได้ไงล่ะครับก็เพลงมันมีมาก่อน gmm จะเกิดซะอีก

16. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    การทำซ้ำ มาแปะในสภากาแฟ จะเป็นสาธารณะหรือเปล่าครับ
    ผิดหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้หวังผลรายได้เงินทอง
    คนแปะผิดหรือแอดมินผิด

ถ้าผิดก็คงต้องเลิกภูมิใจเพลงไทย เพราะไม่รู้ว่าเพลงไหนค่ายไหนลิขสิทธิ์ไว้
    ถ้าเกลียดเพลงไทยจะกลายเป็นไม่รักชาติ
    เชิญคุณคนกลางมารับไปด้วยครับ ขอเป็นลิเบอร่านด้วยคน

17. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ถ้ากรณีเพื่อประโยชน์ทางการค้ามันจะมีโทษจำคุกเพิ่มเข้ามาครับ ที่ฎีกายกฟ้องต้องดูด้วยครับว่าเขาฟ้องมาตราไหน ถ้าฟ้องว่ามันเป็นการค้าแต่ศาลไม่ได้มองเป็นการค้ามันก็หลุด ความผิดส่วนตัวแบบนี้ตัดสินนอกที่ฟ้องมาไม่ได้

ridkun_user, hey guys และ นอกคอก ถูกใจ
  18. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    มันจะมีเรื่อง fairuse เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับ

hey guys และ นอกคอก ถูกใจ.
  19. Strangerman

Strangerman อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    885
    ตามกฎหมายยังไงก็ผิดครับ แต่เจตนาของ กำขี้ นี่กะฟันเนียนก็แค่นั้น

พวกจับลิขสิทธิ์ต่างๆ นี่เฟื่องฟูขึ้นมาเลยตอนนี้ เหมือนสมัยก่อน วิ่งเข้าร้านคอมฯ กันสนุก

แอบส่งคนไปเล่นแล้วแอบลงเกมส์ แล้วก็จับ (ยกตัวอย่าง)

ขั้นตอนสู้คดีก็นะคนส่วนใหญ่ไม่อยากเสียเวลาก็จ่ายเงินให้จบๆ ไป

ทั้งๆ ที่ถ้าสู้กันในศาลอาจจะหลุด+ฟ้องกลับได้ แต่นิสัยคนไทย ยอมง่ายๆ มันเลยหากินกันสนุก

เอาส่วนตัวผมมองว่าผิด แต่กฎหมายควรอุดช่องหาแดรกของไอ้พวกนี้ + อัตราโทษในการฟ้องกลับกรณีโดนยัดข้อหาด้วยครับ

ผมว่ากฎหมายลิขสิทธิ์บ้านเราคลุมเคลือ ตรวจสอบยาก พวกห่านนี้จะแบกเอกสารเป็นปึกๆ พร้อมตะกวด อ้างสิทธิ์สารพัด

20. Abraxas

Abraxas สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    20 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    80
    เอาเพลงมาแปะได้ครับ เพราะเจ้าของลิขสิทธิ์จะได้เงินโฆษณาจากยูทู๊บ
    เคยอ่านเจอ ในปี 2014 แกรมมีและอาร์เอส มีรายได้จากยูทูปถึง 400 และ 200 กว่าล้านตามลำดับ (ไม่รู้โม้รึเปล่า)

21. ridkun_user

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ขออนุญาตแจกแจงก่อนนะครับ

อันดับแรก การเอามาแปะ อย่างเช่นแปะ YouTube ไม่ถือเป็นการทำซ้ำ แต่ถือเป็นการเผยแพร่

อันดับต่อมา การเผยแพร่นี้ถือเป็นการเผยแพร่สู่สาธารณะแน่นอนครับ และถ้ายึดตามมาตรา 27 เจ้าของลิขสิทธิ์ ต้องอนุญาตก่อน จึงจะถูกกฎหมาย

แต่การนำ YouTube มา จากช่องทางที่ถูกต้อง เช่น จาก channel ของ GMM เอง มาแปะในเว็บอื่น ๆ เช่นเว็บเรานี้ ถือว่าถูกต้องตามกฎหมายครับ สั้น ๆ คือ เพราะ GMM ได้อนุญาต "สิทธิ์ในการเผยแพร่อย่างจำกัด" ให้กับ YouTube ไปแล้ว

เนื่องด้วยว่า ข้อตกลงการให้บริการของ YouTube คือการที่ผู้ที่นำวิดีโอขึ้น YouTube จะต้องอนุญาตให้ YouTube นำไปใช้และเผยแพร่ต่อได้ในช่องทางและบริการต่าง ๆ ซึ่ง YouTube มี

ตัวอย่างเช่น GMM ส่งมิวสิควิดีโอขึ้น YouTube ย่อมรับทราบและเข้าใจในข้อตกลงการให้บริการของ YouTube แล้วว่า การส่งวิดีโออันมีลิขสิทธิ์ของตนขึ้นไป เป็นการให้สิทธิ์ YouTube ในการที่จะนำไปใช้ให้บริการในช่องทางต่าง ๆ และรวมถึงการนำมาใช้แปะตามเว็บต่าง ๆ ด้วยครับ

ดังนั้นสรุปง่าย ๆ ก็คือ ถ้าเป็น YouTube และวิดีโอนั้นมาจากผู้ที่มีสิทธิ์ในงานนั้นจริง ย่อมไม่ผิดกฎหมายลิขสิทธิ์ครับ

HiddenMan, hey guys และ Tohchida ถูกใจ
  22. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ขอบคุณครับ

23. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    คิดไปเอง - NOS【OFFICIAL MV】
    GMM GRAMMY OFFICIAL
    7,215,732

แบบนี้ได้ใช่ไหมครับ

24. ridkun_user

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ตามนั้นครับ ตามที่เขียนไว้ในเงื่อนไขการให้บริการของ YouTube

https://www.youtube.com/static?template=terms

ค. เพื่อความชัดเจน คุณยังคงรักษาสิทธิความเป็นเจ้าของในเนื้อหาของคุณทั้งปวง อย่างไรก็ตาม ในการส่งเนื้อหาให้แก่ YouTube คุณให้สิทธิทั่วโลก ที่ไม่จำกัดแต่เพียงผู้เดียว ที่ปราศจากค่าสิทธิ ที่สามารถอนุญาตช่วงได้ และที่สามารถโอนได้ ในการใช้ ทำซ้ำ จำหน่ายจ่ายแจก เตรียมงานเสริม จัดแสดง และแสดงเนื้อหาอันเกี่ยวข้องกับบริการ และธุรกิจของ YouTube (และผู้สืบสิทธิและบริษัทในเครือ) เพื่อวัตถุประสงค์ที่รวมถึงแต่ไม่จำกัดเพียงการส่งเสริมและการจำหน่ายจ่ายแจกบริการส่วนหนึ่งหรือทั้งหมด (และงานเสริม) ในรูปแบบสื่อใดและผ่านช่องทางสื่อใด คุณให้สิทธิที่ไม่จำกัดแต่เพียงผู้เดียวแก่ผู้ใช้บริการแต่ละคนในการเข้าถึงเนื้อหาของคุณผ่านบริการ และในการใช้ ทำซ้ำ จำหน่ายจ่ายแจก จัดแสดง และแสดงเนื้อหาดังกล่าวตามที่ได้รับอนุญาตผ่านทางเลือกการใช้บริการต่างๆ และตามเงื่อนไขและข้อกำหนดในการให้บริการฉบับนี้ ใบอนุญาตที่คุณให้ข้างต้นในการใช้เนื้อหาวิดีโอที่คุณส่งให้แก่บริการจะสิ้นสุดลงภายในระยะเวลาตามสมควรในเชิงพาณิชย์หลังจากที่คุณถอดหรือลบวิดีโอของคุณจากบริการ อย่างไรก็ตาม คุณเข้าใจและตกลงว่า YouTube อาจเก็บรักษา แต่ไม่จัดแสดง จำหน่ายจ่ายแจก หรือแสดงสำเนาเซิร์ฟเวอร์ของวิดีโอของคุณที่คุณได้ถอดหรือลบไปแล้ว ใบอนุญาตที่คุณให้ข้างต้นในการใช้ความเห็นของผู้ใช้ที่คุณส่งให้ จะเป็นลักษณะที่ไม่มีกำหนดเวลาและไม่สามารถเพิกถอนได้

hey guys likes this.

Share This Page