ว่าด้วยตำนานรถไฟความเร็วสูง

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย JSN, 31 Mar 2016

1. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746

ตอนนี้โครงการรถไฟความเร็วสูง เป็นประเด็นกันตรึม เสื้อแดงก็ด่า ปชป ด่ากปปส ด่าศาล ที่ล้มโครงการนายกปู แถมมาโจมตีโครงการของ คสช

รูปนี้คือ โครงการของรัฐบาลอภิสิทธิ์ ชึ่งได้ทำข้อตกลงก่อสร้างไว้ แต่พอเปลี่ยนรัฐบาลเท่านั้นแหละ ยกเลิกทันที

ของปชปนั้น เชื่อมต่อลาวที่หนองคาย และจะสร้างลงไปเชื่อมมาเลเซีย ชึ่งถ้าไม่ยกเลิก ปีนี้ไทยจะมีรถไฟความเร็วสูงใช้แล้ว ชึ่งงบประมาณปกติในการทำ อาจจะกู้บ้างหากเงินไม่พอ

ส่วนของป้าปูนั้น กู้เงิน2.2ล้านๆ คือกู้เงินก้อนใหญ่มาทีเดียว ผ่อนหนี้50ปี ทั้งๆที่การก่อสร้าง7ปี ใช้งบปีละ3แสนล้าน ชึ่งเงินตรงนี้มันก็พอจะหาได้อยู่น่ะ ถ้าจะกู้ก็ไม่ได้เยอะ แล้วจะกู้ทำไม 2.2ล้านๆ ดอกเบี้ย3.3ล้านๆ กลายเป็นหนี้5.5ล้านๆ

ส่วนระยะทาง กรุงเทพ - โคราช , กรุงเทพ - หัวหิน , กรุงเทพ - พิษณุโลก สั้นกว่าเดิมเยอะ แถมไม่เชื่อมต่อใครเลย

ส่วนของคสช 3ล้านๆ นั้น ทำคล้ายๆปชป คือใช้งบปกติก่อน หากไม่พอก็ค่อยกู้ เพราะระยะเวลาก่อสร้างหลายปี จึงใช้งบประมาณประจำปีได้ ไม่ได้กู้มาทั้งก้อนแบบป้าปู

ญีปุ่นสร้างคือเชื่อมพม่า-เขมร ชึ่งญีปุ่นบอกชัดว่าจะไม่ร่วมกับจีน คือต่างคนต่างทำ ต่างดำเนินการ เพราะเขาเชื่อมั่นระบบตัวเอง ไม่เชื่อจีน

ส่วนของจีนนั้น ตอนนี้ล่มแล้ว ไทยจะสร้างเอง ชึ่งเป็นเส้นเดียวกับของปชปนั้นเอง

คำถามคือ เสื้อแดงจะโวยวายทำไม จะด่าคนอื่นๆทำไม หากฝ่ายที่ถ่วงความเจริญนั้นคือเพื่อไทยต่างหาก เพราะไปยกเลิกของปชปก่อนตั้งแต่แรก จึงไม่แปลกที่ปชปจะค้าน เพราะแย่กว่าเดิมเยอะ

คนอีสานควรจะด่าใครดี เพราะของปชปคือกรุงเทพ-หนองคาย บ้านพวกคุณน่ะครับ แต่โดนยกเลิกแล้วเปลี่ยนไปขึ้นเหนือแทน

มีคนด่าว่า โครงการนี้ทำไม คสช วิจัยค้นคว้าแค่1ปี ทั้งๆที่เป็นโครงการใหญ่ เอ่อ เขาวิจัย หาข้อมูลมานานแล้วครับ ไม่งั้นปชปจะทำโครงการนี้ได้หรือ

สนามบินสุวรรณภูมิ อนุมัติงบก่อนทักษิณ แค่เริ่มก่อสร้างในยุคทักษิณ กลายเป็นผลงานทักษิณ

โรงพักตำรวจ เริ่มโครงการตั้งแต่พลังประชาชน ประมูล ปชป เริ่มก่อสร้างเพื่อไทย แต่พอสร้างไม่เสร็จ ปชป ผิด

สร้างไม่เสร็จศาลปกครองตัดสินแล้ว แถมยกข้อความด้วยว่า ตำรวจส่งมอบพื้นที่ล่าช้า บางแห่งส่งมอบก่อนหมดสัญญาก่อสร้าง90วันเอง จึงทำให้ตำรวจแพ้คดี

ย้อนแย้งไหมครับ เอาดีใส่ตัว เอาชั่วให้คนอื่นๆ

อู๋ คาลบี้, Strangerman และ Anduril ถูกใจ
  2. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ทักษิณทำสนามบินเสร็จ

3. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แต่ไม่ได้สร้างตั้งแต่ต้น

อู๋ คาลบี้ และ Kop16 ถูกใจ.
  4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    อะไรที่ไม่ใช่พวกตัวทำไม่ดีทั้งนั้น

JSN likes this.
  5. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    โครงการ 2.2 ล้าน ๆ ของอียิ่งโง่
    มันใช้การก่อสร้างสนามบินสุวรรณภูมิเป็นโมเดล (ด้านความเฮี่ย)
    คือ ใช้วิธีกู้เงินนอกงบประมาณ
    ตอนสร้างสนามบิน มันบอกว่าใช้งบถูกกว่า ของ ปชป.
    แต่ไปบวมเอาที่เงินกู้นอกงบประมาณไม่รู้กี่เท่า
    ตอนทำ 2.2 ล้าน ๆ มันก็ตั้งใจทำแบบเดียวกัน
    โครงการยังไม่รู้รายละเอียด ไม่ห่าไรซักอย่าง แต่ดันเสือกรู้ว่าจะต้องกู้ 2.2 ล้าน ๆ
    มาเขียนเอาทีหลัง ถึงได้มีโครงการทุเรศ ทุรังแบบ รถไฟความเร็วสูงระยะสั้นจุ๊ดจู๋ กรุงเทพฯ-โคราช
    แต่ไปมั่วเอาโครงการของ ปชป. ที่ยาวไปถึงหนองคายมาแปะไว้เป็นโครงการอนาคต ไม่เกี่ยวกับ 2.2 ล้านล้าน

num1755 likes this.
  6. เจ๋งเหม่งจ๋าย

เจ๋งเหม่งจ๋าย สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    อยากจะด่าเสื้อแดง แต่ไม่มีความรู้เลยไปกอปคนอื่นเขามา

7. IndyDekdee

IndyDekdee อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    382
    รู้ว่าเจ็บ..เถียงไม่ออก หึๆ:wasntme::wasntme::wasntme:

8. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ต่อไปนี้ถ้าเจ๋งไปก๊อปคนอื่นมา แสดงว่าไม่มีความรู้ใช่มั้ย...

JSN และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  9. Phoenix

Phoenix สมาชิกใหม่

สมัคร:
    31 Mar 2016
    คะแนนถูกใจ:
    9
    แฮ่กๆ #สวัสดีเรามาจากโลกอนาคต

10. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ขอโทษผมไม่โง่เปนกระบือแดงที่มั่วมโนบีบีกัน หรือรถไม่มีแก้ส และไม่ได้เขียนถูกๆผิดๆ คิดขายชาติ แบบเจ๋งขายชาติหรอกครับ ขนาดจะด่ายังหาสาระไม่ได้ ผมเอาข้อมูลมาให้แลกเปลี่ยน เพราะผมไม่ได้มาจากมโนแลนด์แบบเจ๋งขายชาตินะครับ

11. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    สวัสดี พาผมไปอดีตหน่อย

12. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    5555555555555555

Share This Page