ว่ากันว่า เราจะมี รธน. แบบอเมริกา ?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย MasterHowl, 28 Dec 2015

1. MasterHowl

MasterHowl สมาชิกใหม่

สมัคร:
    3 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    2
    ได้ข้อมูลมาว่า ร่างรธน. 58 ของเราจะใช้แนวคิดเรื่องสิทธิเสรีภาพแบบใหม่ซึ่งแตกต่างจากที่ผ่านมา

แต่ ร่าง รธน. 58

2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  3. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ว่ากันว่า? อะไรยังไม่เกิดก็อย่าพึ่งไปสนเลยครับ เอาเวลามาทำประโยชน์แก่สังคม หรือดูแลครอบครัวดีกว่า

Redbuffalo010 likes this.
  4. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ได้ข้อมูลมาจาก"มิตรสหาย"หรือเปล่าเนี่ย

Alamos likes this.
  5. MasterHowl

สมัคร:
    3 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    2
    5555 เขาอาจจะตั้งใจร่างขึ้นมาอยู่ก็ได้นะครับ แค่ยังไม่เป็นรูปร่างเห็นชัด

6. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    อาจจะ ก็แปลว่าไม่แน่นอน ไม่เป็นรูปเป็นร่างก็แปลว่าไม่ได้เริ่ม

7. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    อาจจะดีก็ได้ครับ แบบอเมริกา ถ้าไม่ติดเสรีภาพบ้าบอไร้ขอบเขต กฎหมายโลกสวยต่างๆ กับเสรีจนให้เอกชนมีบทบาทเหนือรัฐในบางเรื่อง ก็นับว่าอเมริกามีการวางกลไก เพื่อรองรับเหตุประชาธิปไตยเป็นพิษได้ดีเลยทีเดียว

8. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    อเมริกา อ่อนที่ไม่มี M 79 ลงในเขตปชต

9. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    จริง ๆ มันก็เป็นอย่างนั้นอยู่ตั้งนานแล้ว ไม่ทราบว่าเปลี่ยนตรงไหนครับ

Novice และ temp ถูกใจ.
  10. MasterHowl

สมัคร:
    3 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    2
    ตามรูปที่ 2 ป่าวคับ อันนี้เข้าใจว่า ของเดิมจะเขียนแทบทุกอย่างไรทำได้ไม่ได้ชัดเจน แต่ของใหม่ ถ้าตามที่ฟังจากรายการที่ อ.มีชัยแกไปออก เหมือนจะพยายามแค่ให้ รธน. เปิดกรอบกว้างๆ ไม่ได้เขียนชี้ละเอียดไรทำได้ไม่ได้ แล้วไปอาศัยออกกฎหมายลูกแทน

11. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ไม่แน่ใจครับเพราะไม่ได้ฟัง อ. มีชัย แต่เรื่องสิทธิเสรีภาพ ผมไม่เห็นรัฐธรรมนูญเคยกำหนดห้ามอะไรประชาชน มีแต่ห้ามรัฐจำกัดสิทธิเสรีภาพของประชาชนในเรื่องต่าง ๆ ตามที่บัญญัติไว้ เรื่องว่าถ้าไม่มีกฎหมายห้ามไว้ก็ถือว่าทำได้ไม่ผิด มันก็ปกติอยู่แล้ว ก็เลยงงว่า จะเขียนอะไรแบบไหนกันครับที่เป็นแบบใหม่

อย่างรัฐธรรมนูญปี 50 ก็มีแต่ให้สิทธิประชาชน https://th.wikisource.org/wiki/รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย_พุทธศักราช_๒๕๕๐/หมวด_๓

หรือหมายถึงว่าจะตัดรายละเอียดปลีกย่อยทิ้งทั้งหมด หรืออย่างไร

12. ่johnyoter

่johnyoter สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    ก่อนอื่นสร้างระบบนิเวศน์แบบประชาธิปไตยก่อน โดยการกระจายอำนาจครับ

ไม่งั้นต้องคอยแก้อยู่ตลอด เพราะประชาชนไม่มีสำนึกในสิทธิของตนเอง

annykun likes this.

Share This Page