วิเคราะห์เศรษฐกิจไทย by Somkiat Osotsapa

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 8 Aug 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397

ปล ลองอ่านดูครับ แต่คิดว่ามีประโยชน์มาก

Anduril, Gop, ต้นหอม และอีก 2 คน ถูกใจ
  2. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    รัฐบาลที่แล้วเคยมีแนวคิดนี้ครับ เสียงค้านหนักมาก

Anduril likes this.
  3. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    เห็นด้วยในบางส่วน เห็นต่างในบางแง่สำหรับบทความนี้
    ทำไมประเทศเราต้องขับเคลื่อนเศรษฐกิจด้วยการลงทุน
    จากบรรษัทข้ามชาติ ที่เข้ามาดูดทรัพยากรจากเราไปแล้ว
    จนพอใจ จนวันดีคืนร้าย ก็ตีจากไปหาที่ลงทุนใหม่เช่นนี้
    คนไทยได้อะไรบ้าง ได้แค่ขายแรงขายสังขารแลกกับเงิน
    ค่าจ้าง เคยได้รับการถ่ายทอดเทคโนโลยีจากพวกนี้ไหม
    SMEบ้านเราก็เยอะ ทำไมไม่คิดส่งเสริมให้มากกว่าที่เป็นอยู่
    อย่าให้SMEเราเป็นผู้รับจ้างผลิตเลย ทำได้ไหมส่งเสริมให้
    SME มีแบรนด์เป็นของตัวเอง ทำการตลาดได้เองให้มากกว่านี้

por, joonkung, Anduril และอีก 4 คน ถูกใจ
  4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ยาวจัง :eek: :oops: :D

5. Gop

Gop อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    361
    ถือว่าได้เปิดหูเปิดตาเลยครับบทความนี้ เรื่องการขนส่งผมคิดมานานแล้ว ว่าเรานี่แหละเป็น Hub แน่ๆ ไม่ว่ารัฐบาลไหนมาบริหารประเทศ ต้องผลักดันตรงนี้ให้ได้ แล้วเราจะได้ผลประโยชน์มหาศาล

ส่วนเรื่องอื่นๆนี่ผมคาดไม่ถึงจริงๆ ว่าไทยนั้นยิ่งใหญ่ในอุตสาหกรรมการผลิตรถยนต์ขนาดนี้ ก็ได้แต่หวังว่าในอนาคตเราจะมีแบรนด์ดีๆของคนไทยให้ใช้บ้าง

6. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    เราเคยมีการระดมสรรพกำลังโดย เพื่อหวังช่วยให้ SME ของเราโกอินเตอร์อยู่ครับ
    แม้แต่กระทรวง ไอทีซี ยังลงไปช่วย ด้านไอซีทีชุมชน มีการอบรมสัมมนาให้กับชาวบ้าน
    ในการสร้างแบรนด์สินค้า มีการนำเสนอสินค้าผ่านระบบไอที
    แต่พอเปลี่ยนมาเป็นรัฐบาลคุณดอกไม้ เรื่องนี้ ก็ซาๆลงไป

7. ต้นหอม

ต้นหอม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    313
    hub ขนส่งไม่พอ ต้องทำให้เทียบชั้นฮ่องกง สิงคโปร์ที่เป็นศูนย์กลางเงินด้วย เรื่องพวกนี้จำเป็นต้องใช้คนประเภทเดียวกับลีกวนยู

Share This Page