วิเคราะห์ด่าคนไทยซะเละเทะ......ช่วยเถียงแทนหน่อยเหอะครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 1 Mar 2015

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  2. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    กระทู้พันทิป ตั้งกะปีที่แล้ว

3. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    อย่าสนเลยครับ อันไหนจริงก็รับฟังแก้ไข ไม่จริงก็ปล่อยไป ไม่งั้นเครียดตาย ขนาดทักกี้ เมืองนอกยังตาถั่วมองเป็นผู้ปลดปล่อยเลย

4. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ขอบคุณที่ให้ข้อมูล อิ...อิ...พอดีผมไม่ค่อยไปพันธ์ทิป :mask:

ปู่ยง likes this.
  5. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  6. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    อ่านแล้ว เหมือนคนไทยวิเคราะห์คนไทยกันเองมากกว่า ญี่ปุ่นวิเคราะห์ไทย เพราะ 10 ข้อนี่ อ่านแล้วรู้สึกคุ้น ๆ เหมือนในบอร์ดนี้ก็มีพูดถึงกันบ่อย ๆ

7. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    หงะ...โดนปาด

นึกแล้วว่าต้องเป็นคนไทยด่ากันเอง 555+

bookmarks, ปู่ยง และ kokkai ถูกใจ
  8. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ฝรั่งเขาบอกว่ากว่า 80% ของข้อมูลสถิติ ถูกสร้างขึ้นมาตอนที่เขียนเนื้อหาน่ะครับ :rofl:

9. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    บทความนี้พอจะใช้ตอบโต้คนไทย ที่แอบด่ากันเองได้นะ :happy:
    -------------------------------------------------------------------------------
    ขอคารวะ ลูกผู้ชายชื่อ สุเทพ เทือกสุบรรณ ผู้รักษาสัจจะ… ไม่ว่าจะต้องเผชิญกับอะไร !

“ อาตมาเป็นผู้สั่งการ อาตมารับผิดชอบในการสั่งการ ถ้าจะผิดหรือถูก อาตมารับผิดชอบ แล้วขอร้องว่า อย่าได้ไปเกี่ยวโยงกับเจ้าหน้าที่ทั้งหลาย ที่เขาทำเพราะเขาทำตามคำสั่งอาตมา”
    http://chaoprayanews.com/blog/thaiflag/2015/03/01/ขอคารวะ-ลูกผู้ชายชื่อ-สุ/

ปู่ยง และ JSN ถูกใจ.
  10. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    สงสัยฝรั่งเขาทำบ่อย ทำมาจนชำนาญแล้วมังครับ :happy:

11. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    จากที่เคยรู้จักกับคนญี่ปุ่นที่ฝึกงานด้วย โดยนิสัยแล้วพวกเค้าจะไม่วิจารณ์ใครนะครับ
    แม้แต่ถามความเห็นถึงข้อดีเกี่ยวกับระบบของญี่ปุ่น ซึ่งไม่ใช่การวิจารณ์เลย
    เค้ายังออกตัวก่อนเลยว่า โดยการสั่งสอนมา เค้าไม่ให้พูดถึงข้อดีของตัวเอง แต่ให้พูดถึงข้อดีของคนอื่นและข้อเสียของตนเอง
    ดังนั้นบทความนี้บอกตรงๆ ไม่น่าเชื่อถือเลยแม้แต่น้อย
    ถ้าเป็นคนไทยวิจารณ์คนไทย อันนี้เข้าเค้ามากกว่าอีก

Tonky, bookmarks, hillton(ปาล์มาลี) และอีก 5 คน ถูกใจ
  12. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    มันเป็นลักษณะวิเคราะห์สังคมไทยมากกว่า วิเคราะห์เรื่องการลงทุน แต่ดันไปอ้างชื่อเขา เขาเสียหายนะนั่นเพราะถ้าเขาวิเคราะห์การลงทุนแบบนี้ก็แทบจะไม่ต้องไปลงทุนประเทศไหนเลย

bookmarks และ hillton(ปาล์มาลี) ถูกใจ.
  13. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ได้ยินมาว่าคนเขียน ชื่อวิกรม กรมดิษฎ์ นะขอรับ แต่มีคนมั่วมาว่าเป็นคนญี่ปุ่นเฉยเลย
    ฝรั่งกับญี่ปุ่น เป็นตราประทับแห่งความน่าเชื่อถือ ของสังคมไทย รึไงไม่ทราบ

bookmarks, ปู่ยง, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  14. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  15. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถ้าเขียนบอกว่าสิ่งเหล่านี้เป็นข้อเสียของคนไทย
    แล้วก็บอกข้อดีประกอบมาด้วย การวิเคราะห์นี้พอรับได้
    เพราะมีคนไทยบางส่วน เป็นเช่นนั้นจริงๆ
    แต่ถ้าบอกว่าคนไทยส่วนใหญ่ เป็นเช่นตามวิเคราะห์ ผมว่า มองกันในแง่ร้ายเกินไป
    ถ้าคนไทยเป็นดังที่วิเคราะห์จริง เราคงสิ้นชาติไปนานแล้วอะครับ

16. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    ผมว่าแล้วแต่จะเป็นใครเขียน มันก็มีส่วนจริงอยู่มาก เหมือนครั้งหนึ่งที่อดีดฑูตอังกฤษเขียนเกี่ยวกับเมืองไทยและคนไทย ผมว่ามันก็น่าสนใจ ผมจำไม่ได้หมด และไม่ต่างกับอันนี้สักเท่าไร ผมว่าจะใครเขียน จะญี่ป่น จะวิกรม จะอดีดฑูต หรือหลวงพ่อฤษีลิงดำ บทความเหล่านั้นสำหรับผม เหมือนกระจก สะท้อนตัวเรา ใครนำไปใช้ ไปปรับปรุงตัวเองและครอบครัวย่อมเป็นประโยชน์
    เพราะการจะเข้าไปอยู่ในสังคมโลก ระเบียบ วินัย กฎหมาย และมารยาท ต่างๆเหล่านี้ล้วนสำคัญ แต่เมือดูตัวเรา เรากลับมีการพัฒนาทุกด้านแย่ลง ในต่างประเทศการตอนรับแรงงานต่างชาติ เขาเน้นแรงงานมีการศึกษา มีวิชาชีพ หรือมีทุนทรัพย์ และเขาให้วีซ่าระยะยาวอย่างง่ายดาย ส่วนแรงงานไม่มีฝีมือเขาจะจำกัดจำนวน และควบคุมการให้วีซ่า เพราะเขาอาจจะเชื่อว่า กลุ่มคนเหล่านี้อาจจะนำ นิสัย พฤติกรรม (วัฒนธรรม?) มารยาท(ล่างๆ) เข้ามากระทำหรือประพฤติ และเผยแผ่เข้าสู้ สังคมเขา (อันนี้เห็นได้มากและมากขึ้นเรื่อยๆในสังคมไทย)
    เคยเห็นบทความหนึ่งที่ต่างชาติตั้งคำถามว่า เมืองไทยจะไปทางไหน เมือสาวไทยต่างลุ่มหลงการทำศัลยกรรม เพราะเชื่อว่าความสวยจะนำไปสู่ความสำเร็จและการเปลี่ยนแปลงชีวิตที่ดีขึ้นชั่วข้ามคืนอย่าง ชินเดอร์เรลล่า การหวังจะแต่งงานกับต่างชาติเพื่อความสบายของครอบครัวพ่อแม่ ฯ ต่างๆเหล่านี้ล้วนบอกสิ่งที่เมืองไทยกำลังเปลี่ยนไป ฯ
    ในสภากาแฟนี้ใครไม่มี (ในสังคมที่คุณอยู่ หรือสังคมระดับล่างลงไปที่คุณรู้จัก)
    -เพื่อนหญิงที่ทำศัลยกรรม
    -เพื่อนที่เป็นกระเทย เกย์หรือทอม
    -เพื่อนหญิงที่แต่งงานกับต่างชาติ
    -คนรู้จักหญิงหรือชายที่มีลูกของตัวเองและเลี้ยงลูกติด
    -คนงานเป็นต่างด้าว
    -เด็กที่ชอบเล่นเกมส์ตามร้านเน็ท(อาจหมายถึงรวมพนักงานส่งเอกสารของท่านด้วย) ฯ
    ทั้งหมดนี้ถามเฉยๆไม่ได้ชี้นำหรือจะสรุปเพื่ออะไร

17. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ในอดีตคนไทยไม่ได้เป็นแบบนี้แน่นอน และถึงขณะนี้ก็ไม่ได้เลวร้ายจนแก้ไขไม่ได้(แต่อาจจะยากสักนิด)
    สาเหตุหลักๆที่ทำให้เราเปลี่ยนไป ตามความคิดผม(ถูกหรือผิดแล้วแต่จะพิจารณา)
    ขอเรียงตามความสำคัญจากน้อยไปหามากนะครับ
    ****ปัจจัยภายนอก ค่านิยม กระแสโลก
    ****ระบบอุปถัมภ์ เครือญาติ พวกพ้อง
    ****ระบบยุติธรรม
    ผมขอยกให้ระบบยุติธรรม มีส่วนสำคัญที่สุด ที่ทำให้คนไทยค่อยๆเปลี่ยนไปในทางที่เลวลง

18. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    จะให้ว่า อย่างไรดีครับ บางอย่างก็เกินไปจริงๆ
    ตอนผมเด็กๆ สมัยก่อน เทศบาล เขามีรณรงค์ ให้บ้านเมืองสะอาด ปราศจากแมลงวัน
    โดยส่งเสริม เต็มที่ โดยการ รับซื้อแมลงวัน 100 ละ กี่สตางต์ ก็ว่าไป

รู้มั้ยพี่ไทย ทำยังไง เพาะครับ เพาะแมลงวัน ขาย :rofl:

bookmarks, อู๋ คาลบี้, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  19. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    ไม่เถียงหรอก แต่ !!! ยุ่นเกษียณแล้วมาอยู่เมืองไทยแยะ , ไทยเกษียณแล้วไปอยู่ญี่ปุ่นสักกี่คน ติ๊กต๊อกๆๆ

kokkai และ JSN ถูกใจ.
  20. นักล้างป่าช้า

นักล้างป่าช้า สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    45
    คุณวิกรม สุดยอด

21. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D 10 กว่าปีที่ผ่านมากลุ่มไหนเป็นรัฐบาลมากที่สุดนะ...

Bayonet และ bookmarks ถูกใจ.
  22. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    5 55 55 5 ขำ ชื่นชมคนด่าทักกี้ด้วย เรื่องฮาสุดที่ฟังมาจากคุณเลยนะเนี้ย

Tonky, Bayonet และ bookmarks ถูกใจ
  23. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมว่าเขาด่าคุณนะ ปรับปรุงตัวหน่อย

bookmarks และ kokkai ถูกใจ.
  24. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ผมขำคุณ นะ บางอย่างมีนัยยะนะครับ
    เช่นกรณีนี้ บางทีเขาเอาไปวิจัย เช่นลักษณะนิสัย ความเป็นอยู่ การดำรงชีวิตประจำวัน ของคนในประเทศนั้นๆ
    ความรับผิดชอบต่อสังคม และอะไรอีกหลายๆอย่าง
    ว่า...ระบอบการปกครอง ที่ประเทศ กำลังศึกษาอยู่นั้น ใช้ระบอบใหน ทำไมมันวุ่นวายเสียจริง
    ประเทศเหล่านั้นเหมาะกับการปกครองที่ว่าหรือเปล่า แล้วระบบใหนถึงจะเหมาะ

bookmarks และ JSN ถูกใจ.
  25. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ที่เขียนวิจารณ์มาเนี่ย
    แยกออกรึเปล่าครับ
    ว่าคนกะควายแตกต่างกันยังไง

Bayonet likes this.
  26. Sigree Bin Mamak

Sigree Bin Mamak สมาชิกใหม่

สมัคร:
    15 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11
    ผมว่า
    ไม่ใช่การวิเคราะห์ ไม่รู้สิผมเคยอ่านบทวิเคราะห์ มันจะมีหลักเกณฑ์ชัดเจนในเรื่องที่วิเคราะห์ อ่านๆแล้วเหมือนข้อแรกจะวิเคราะห์ที่เหลือนี้ความเห็นส่วนตัวมากกว่า แต่ใช้ภาษาเชิงวิเคราะห์

kokkai likes this.
  27. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917

Share This Page