วิพากษ์ ส.ศิวรักษ์ หน่อยครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 26 Jun 2015

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    "ปัญญาชนสยาม" สมญานามนี่ใครตั้งให้อะครับ ?
    ------------------------------------------------------------
    สุลักษณ์ ศิวรักษ์ เจ้าของนามปากกาส. ศิวรักษ์ เป็นนักเขียนชาวไทย และนักวิชาการอิสระ ซึ่งเป็นที่รู้จักทั่วไปจนได้รับสมญานามว่า ปัญญาชนสยาม
    https://th.wikipedia.org/wiki/สุลักษณ์_ศิวรักษ์
    ----------------------------------------------------------------------------
    26 มิ.ย.58 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อเวลา 18.25 น. นายสุลักษณ์ ศิวลักษณ์ นักเขียน และนักวิชาการอิสระ ได้เดินทางมาที่สถานีตำรวจนครบาลพระราชวัง เพื่อติดตามกรณ๊การจับกุม 14 นักศึกษษกลุ่มดาวดินตามหมายจับศาลทหาร โดยแสดงอาการไม่พอใจต่อการดำเนินการดังกล่าว พร้อมตะโกนถามเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ดูแลรักษาความสงบเรียบร้อยอยู่หน้าสถานีตำรวจว่า “จับเด็กไว้ที่ไหน? รังแกกระทั่งเด็ก เก่งจริงจับผมไปอีกคน”
    http://www.naewna.com/politic/165515
    ------------------------------------------------------------------------------
    ความจริงถ้าอยากให้จับก็ไม่ยาก
    แค่ออกมานำหน้าเด็กๆทุกครั้งที่เด็กประท้วง แค่นี้ก็โดนจับแน่นอน

bookmarks และ Alamos ถูกใจ.
  2. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    จริง เขาประท้วงกันมาหลายครั้ง ไม่เห็นแม้แต่เงาพวกหัวหงอกซักตัว ถ้าแน่จริงคงติดต่อกลุ่ม ดาวดิ้น ขอเป็นแกนนำและแนวหน้า หัวหมู่ทะลวงฟันให้เด็กเลื่อมใส มีที่ไหนปล่อยให้เด็กมาโดนจับในขณะตัวเองนั่งพิมพ์ด่าชาวบ้านในห้องแอร์

kokkai likes this.
  3. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    ส.ศิวะรักษ์ ฐานะ พอๆกับ มหา5ขัน ไม่ว่าฝ่ายใหนก็ไม่อยากเอาเรื่อง ทั้งอำมาต ทั้งแมงสาป ทั้งสีแดง

4. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เขาไม่อยากยุ่ง เพราะกลัวคนจะหาว่ารังแกคนแก่กับจับคนบ้าต่างหาก

Last edited: 26 Jun 2015
    อู๋ คาลบี้, kokkai และ Anduril ถูกใจ
  5. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    วัยโคตรโคตรทอง เดาทางไม่ถูกเจงๆ

Last edited: 26 Jun 2015
    A better tomorrow และ kokkai ถูกใจ.
  6. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    %E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B8%93%E0%B9%8C.jpg
    อุตส่าห์ไปถึง สน. กลับบ่นแค่
    "ผมขอให้ตำรวจที่ข้างหน้านั่นให้แจ้งไปยังผู้กำกับ เขาก็บอกว่าแจ้งไปแล้ว ผมยืนรอกว่าสิบห้านาที เพียงตอบผมว่า yes หรือ no เท่านั้น ก็ยังไม่มีคำตอบ ผมบอกไปด้วยว่า เมื่อเร็วๆ นี้ ผมไปเยี่ยมนักศึกษาที่ถูกควบคุมตัวที่ สน.ปทุมวัน เขาก็ต้อนรับผมด้วยดี ผมเคยถูกจับที่ สน.ชนะสงคราม และ สน.อื่นๆ เขาก็โอภาปราศรัยกับผมด้วยดีทุกแห่ง แต่ที่นี่ ผู้กำกับฯไม่มีแม้มารยาทที่จะแจ้งให้ผมทราบ ปล่อยให้คนแก่ยืนรอยู่นาน โดยไม่เห็นแก่ชราธรรมเลย อย่างน้อยก็ควรยกเก้าอี้ให้นั่งหรือหารถเข็นมาให้ นี่แสดงว่าแล้งน้ำใจในทุกๆ ทาง คนอย่างนี้หรือ คือผู้พิทักษ์สันติราษฎร์ หรือเป็นผู้รับใช้เผด็จการิย่างเซื่องๆ โดยพร้อมที่จะทำลายราษฎรตาดำๆ ได้ด้วยประการใดๆ ก็ตาม"นายสุลักษณ์ ระบุ.
    http://www.thaipost.net/?q=สุลักษณ์รุดเยี่ยม14นักศึกษา-ด่าผู้กำกับฯไม่เห็นใจคนแก่ยืนรอ
    .............................................................................................
    ลำบากนักแล้วไปทำไมครับ

A better tomorrow, Alamos และ kokkai ถูกใจ
  7. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ข้อความในพันทิปนี่ไม่ได้บอกแหล่งที่มาของข่าว จึงไม่รู้ว่าจริงหรือไม่ พิจารณาเอาเองนะครับ
    แต่ผมเคยอ่านข่าวที่เนติวิทย์พูดเรื่องไม่ไปไหว้ครู จึงรู้ว่าส.ศิวลักษณ์เป็นอ.ที่ปรึกษาของเด็กนี้ด้วย
    ปล.ขอโทษที่หาลิงค์ข่าวไม่เจอ
    -------------------------------------------------------------------------------------------
    เห็นยังไงกับความคิดของน้อง"เนติวิทย์" นี้ครับ
    http://pantip.com/topic/30770566

8. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    สำหรับผม ผมมองว่าสองคนนี้เก่งด้านการสร้างภาพ

9. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ไม่ค่อยรู้เรื่องมากเท่าไหร่ครับ เพราะไม่ได้ให้ความสำคัญ เคยได้ยิน อ่านข่าวมานาน เหมือนเป็นคนอีโก้สูง ยึดติดตัวเอง ว่ามีความรู้ความสามารถ มักวิจารณ์สถาบันพระมหากษัตริย์อยู่บ่อยๆ แต่ก็อ้างว่าหวังดี ไม่ได้ตามข่าวนานครับ มองแค่เป็นคนแก่คนหนึ่ง

A better tomorrow และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  10. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    อายุ 20+ นี่ยังเรียกว่าเด็กอยู่รึ

ridkun_user, อู๋ คาลบี้ และ kokkai ถูกใจ
  11. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ด่าทั้งแดง เหลือง ฟ้า น้ำเงิน เขียว มานึกๆดูในโลกนี้แกไม่ด่าใครมั่งอะ:D

A better tomorrow และ kokkai ถูกใจ.
  12. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    จากมุมมองของผม คนคนนี้สร้างภาพว่าตัวเองเป็นเสรีชน วิพากษ์วิจารณ์ทุกอย่างตามความคิดตัวเอง
    และคิดว่าคนอื่นจะต้องไม่โกรธที่โดนตะแกวิพากษ์ เพราะตะแกถือว่าเป็นเสรีภาพที่ทำได้
    แต่ผมไม่เชื่อว่า ถ้าใครวิพากษ์ตะแกแบบรุนแรง(ตำหนิ)
    ตะแกจะไม่โกรธ และไม่โต้กลับรุนแรงเช่นกัน(ใส่อารมณ์ด้วย)
    ส่วนเรื่องเกี่ยวกะสถาบันฯ ผมไม่เคยเชื่อว่าตะแกจะรัก ดังที่ตะแกพยายามชวนเชื่อ

apollo และ Anduril ถูกใจ.
  13. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    ก็แกแก่ซะขนาดนั้น เลยพยายามหาตัวตนว่ายังมีความสำคัญอยู่ ไม่รู้ลูกหลานไม่ดูแลหรือไง ปล่อยมาเพ่นพ่านให้ดูน่าสมเพชไงก็ไม่รู้

Alamos likes this.
  14. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถ้ามองตามอายุสมอง
    บางคนหลายสิบปี ก็ยังเป็นเด็กอยู่นะครับ
    อิ....อิ....ผู้นำในอดีตเราเป็นตัวอย่างที่ชัดเจน :happy:

15. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    จานบินยังโดนแกด่ามาแล้ว

Anduril และ kokkai ถูกใจ.
  16. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ขืนยุ่งกะตะแก ก็โดนด่าเช็ดซิครับ :rolleyes:

17. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ผมคิดว่า ในยุคก่อนๆ คนไม่ค่อยกล้าพูดมาก สื่อก็ไม่ค่อยเก่ง อาศัยแกฝีปากกล้า เลยค่อยข้างเป็นที่รู้จักเยอะ แต่ยุคนี้ โซเชียลเน็ตเวิร์คไปทั่ว คนเข้าถึงข้อมูลได้ง่าย ตัวแกเองเลยงมโข่งอยู่คนเดียว เลยขายไม่ออก

18. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ชาล้นถ้วย

19. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ไม้ใกล้ฝัง แต่ดันไปผิดฝั่ง

อู๋ คาลบี้ และ kokkai ถูกใจ.
  20. เช้าเม็ด..เย็นเม็ด

เช้าเม็ด..เย็นเม็ด อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    362
    เคยมีผลงานอันไหนที่ทำตอบแทนบุญคุณแผ่นดินบ้าง..

kokkai และ Alamos ถูกใจ.
  21. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ไม้ใกล้ฝัง......ตกวรรณยุกต์ หรือตั้งใจอะครับ :p
    ผมว่าตะแกสร้างศัตรูไปทั่วเพราะปากดี ตอนนี้เลยต้องหันไปหาไม้อ่อนเป็นพวกแบบเนียนๆ
    แต่ดันเลือกไม้อ่อนที่มีความคิดเนรคุณแผ่นดิน ไม่รู้ว่าเพราะมีธาตุที่เข้ากันได้หรือไง :cool:

plunk likes this.
  22. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820

kokkai และ hillton(ปาล์มาลี) ถูกใจ.
  23. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    ปัญญาชนสยาม นี่น่าจะมาจากมติชิน เพราะพวกร่านนี่ชอบตั้งสมญาในแบบยกหางกันเอง เช่น ปราชญ์แห่งแผ่นดิน เงี้ย

วันก่อน ก็บ่องเองว่าให้เลือก Lesser Evil

มาวันนี้ก้ออาไรก้อไม่รุ

งืมมมมม

:rolleyes::rolleyes:

24. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ตาแก่ อัตตาสูง ฉลาดในบางเรื่องแบบสุดๆ แตละเมอว่าตัวฉลาดที่สุดในจักรวาล
    ก็ไม่ต่างจากนวิชาเกิน คนอื่นหรอกครับ แต่ถาแบ่ง เลเวล ผมให้เลเวลสูงกว่า
    หงอกเจียมหน่อยนึง อย่างน้อยก็มีพุทธศาสนาอยู่ในหัวใจบ้าง

เอาจรืงๆ ก็ ตาแก่โง่ๆ คนนึงอ่ะครับ

25. mee-sua-man

mee-sua-man สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    181
    เป็นตัวของตัวเอง ขวางโลก สมัยรุ่นๆ อ่าน โสเครติส, เพลโต และบทความเกี่ยวกับศาสนาชอบมากๆ เคยสนทนากับท่าน มุมมองของท่านสะท้อนบางอย่างที่ไม่เห็นอย่างชัดเจน อ้ายเด็กขี้ตี่นอย่างนี้ผมก็ไม่รู้มุมมองของท่านเพราะบอกว่าท่านขวานผ่าซากมาก ขนาดมหา 5 ขัน ตอนชุมนุมราชดำเนินเคลื่อนพลไปมัฆวาน ผมตะโกนบอกว่าทหารเพียบน่ากลัวจะปะทะแน่ ยังบอกกลับ เดินๆ ค่อยๆ เดิน โดนตีจิงๆ

26. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    รวมพวกปัญญาชนสยาม

หึหึ

:devil::devil:

อู๋ คาลบี้, kokkai และ Anduril ถูกใจ
  27. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อยากรู้จังว่าไพร่กะ ปัญญาชนสยามผู้สมถะ กินไวน์ยี่ห้ออะไร ขวดละกี่บาท :happy:

apollo likes this.
  28. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    รวมพลคนเหวง ชัดๆ

kokkai และ apollo ถูกใจ.
  29. pikoonwan

pikoonwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    788
    ปัญญาโจรสยาม สินะ :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Share This Page