วัน เสาร์ที่ ๒๒ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๗

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ตะนิ่นตาญี, 1 ต.ค. 2014

1. ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    788
    สิ่งมหัศจรรย์ อัน ธรรมชาติ ได้ มอบให้แก่ มนุษย์ คือ ความทรงจำ

ความทรงจำ ซึ่ง ประกอบ ไป ด้วย ความหวัง

ความใฝ่ฝัน ความทุกข์ และ ความสุข ใน ชีวิต ที่ มนุษย์สื่อสาร มา สู่ มนุษย์ กัน

แม้นบ้างบางครั้ง จะ โหดร้าp แต่ ก็ มัก จะเต็มไปด้วยความอ่อนโยน และ นุ่มนวล อยู่ เสมอ

คล้ายดัง เมฆ ที่ ลอยล่อง อยู่ บน ฟ้า ...

คล้ายดังสายน้ำ ที่ ไหลหลั่ง ไปตาม โขดหิน ...

เฝ้า มอง ดู เมฆ-เฝ้า มอง ดู สาย น้ำไหล และ เรียนรู้

เรียนรู้ ความเป็นไป อย่าง ง่ายง่าย ของ มัน-เรียนรู้ ที่ จะ อยู่ ร่วม กับ ธรรมชาติ

ใน ชีวิต ที่ ผ่าน มา นี้ ตะนิ่นตาญี ได้ พบ-ปะ กับ บุคคล หลายหลาย คน

หลายคน มี เกียรติยศ จาก หน้าที่ และ การงาน

หลายคน มี เกียรติยศ จาก ชาติกำเนิด

ทุกคน ก็ มี คุณค่า แก่ ความเคารพ

แต่ ความเคารพ ที่ ตะนิ่นตาญี มี ต่อ บุคคล เหล่านั้น ไม่ได้เหนือไปกว่า

เหล่า บุคคล ที่ ได้ พบปะ-พูดคุย ใน เย็น วันศุกร์ที่ ๒๒ สิงหาคม ที่ ผ่านมา

หลายหลายคน ที่ อาจ ใช้ สรรพนาม แทน ตัวพวกเขา เหล่านั้น ด้วย คำว่า เพื่อน

เสียด้วยซ้ำ ไม่ว่า จะเป็น คุณ Kumdai Kaidum ผู้ พร้อม จะ เท หัวใจ ให้ กับ ทุกคน

สุภาพสตรี ที่ มี รอยยิ้ม เปื้อน อยูู่ บน ใบหน้า เสมอ คุณ Dolly Natwarin

เป็น รอยยิ้ม ที่ ทำให้ รู้สึก อบอุ่น ทุกครั้งไป เมื่อเห็นรอยยิ้ม ของ เธอ

สุภาพสตรี ตัวเล็กเล็ก แต่ มี ทีท่า ที่ ดู ขึงขัง ผู้สร้างความประทับใจเมื่อแรกพบ

ด้วย รอยยิ้ม และ น้ำเสียง ที่ หวาน เย็น คุณนายนอกบ้าน Doramail Doramails

คุณ สุกี้น้อย กลอยใจ ผู้ที่ทำให้ ประโยคที่ว่า ...

"ดำแต่นอกในแผ้ว ..... ผ่องเนื้อนพคุณ" นั้น มี ความชัดเจน อยู่ ใน ตัวเอง

พี่ปุถุชน Putuchonn Serithai ผู้ใหญ่ใจดี แต่ มี ท่าที อันน่าเกรงขาม

กับ ความรู้ อัน หา ที สุดไม่ได้ ของ ท่าน ซึ่ง พร้อม ให้ เรา ได้แสวงหา

คนรุ่นใหม่ใหม่ อย่าง คุณ Yuttapoom Manmuean คุณ Mongkol Sakulteiw

คุณ แพน พราวดาว เจ้าภาพอีกคนหนึ่ง ใน งาน วันนั้น ซึ่ง เผอิญ ตรง กับ วันเกิด ของ เธอ พอดี

ได้ สร้าง ความประทับ ใจ อย่างน่าประหลาด ใน ความน่ารัก ของ เธอ

คุณ Bee Kunnika Nakwong สมาชิก น้องใหม่ ผู้หาญกล้า ท้า ดวล กับ เสื้อแดง จอมจาบจ้วง

จน ถึง ขนาด ขึ้น โรงพักฯ มาแล้ว ก็ มา ... มา เพื่อ เลี้ยงลูกให้ กับ คุณ Zasabi

คุณ Peerathape Warintarawatt คุณ Nudoi Jung และ คุณ Yoshiki Ryuichiro

เหล่านี้ ล้วน แต่ มี ศักยภาพ สูง พอที่ จะ นำพา สังคมไทย ให้ สวยงาม

คุณพี่ พระฤาษี หกเจ็ด อักษรศาสตร์ จุฬาฯ รุ่นแรกแรก ผู้มีความรู้ในภาษาไทย

พี่ มะนาว เสรีไทย พี่สาว คนนี้ มี หัวใจ ที่ งดงาม เสีย เหลือเกิน

หลวงพี่ฯ กีรเต้ เสรีไทย เพศบรรพชิต ผู้งดงาม ด้วย ผ้าสามผืน

คุณ วลี วลี พร้อม ที่ จะให้ ความช่วยเหลือ กับ ทุกทุกคน ไม่ว่าตนจะลำบากอย่างไร

คุณ Watchara Phochareung ผู้ซึ่ง ตะนิ่นตาญี รัก เหมือน น้องชาย คนหนึ่ง

คุณพี่ Thai de Lion ผู้ทรงไว้ ใน วัยวุฒิ และ คุณวุฒิ

คุณ อาวุโสโอเค เสรีไทย ด้วยทีท่า ของ ผู้ใหญ่ใจดี ที่ น่า ใกล้ชิด

คุณ จิรัฏฐ์ จุลโสด กับ ความอ่อนน้อม และ นุ่มนวล

น้าเชฯ หรือ คุณ Thasspong Thapsang ผู้สร้างความประหลาดใจ

ให้ กับ เพื่อนเพื่อน ทุกคน

คุณ Shamu Killerwhale ผู้ มีรอยยิ้ม อยู่ เหนือ กาลเวลา

คุณ ธันวา ไกรฤกษ์ นักการเมืองหนุ่ม ผู้มีอนาคตไกล

น้อง ตะขบ คุณ Cherry Apinya ด้วย ความซื่อ และ ความ น่ารัก ของ เธอ

ทำให้ ค่ำคืน นั้น สว่างไสว ได้ อย่างน่าประหลาดใจ

คุณ IBA ThreeMonkeys Homrossukhon สาวเก่ง อีก คนหนึ่ง

ที่ ใครได้รู้จักเธอแล้ว อดเสียไม่ได้ ที่ จะ ชื่นชม ใน ความสามารถ และ น้ำใจ ของ เธอ

คุณลั่นทม สกอตต์ แม้น เธอ จะอยู่ไกลแสนไกล เพียงใด เธอ ก็ ยัง มี น้ำใจ

หอบหิ้ว เอา น้ำ เปลี่ยน นิสัย มา ให้ ผู้เฒ่า-ผู้แก่ ใน งาน ได้ ลิ้มลอง

ตะนิ่นตาญี ขอ บันทึก ... บันทึก ไว้ ใน ความทรงใจ ที่จะไม่มีวันลืม

ไม่มี วัน ลืม บุคคลเหล่านี้ ผู้มี เกียรติ และ ควรค่า แก่ ความเคารพ

เพราะ เกียรติ ของ พวกเขานั้น คือ ความเป็นไทย

ความเป็นไทย ที่ บรรพบุรุษ ของ พวกเขา และ ของ ตะนิ่นตาญี

ได้ร่วมสร้าง-ได้ร่วมรักษา กันมา จนมีอยู่ทุกวันนี้

ความเป็นไทย ที่เหนือกว่า อามิส-สินจ้าง ใดใด จะ จ้าง ได้

ความเป็นไทย ที่ ทำให้ คนชาติอื่นอื่น ต้อง เคารพยำเกรง

ความเป็นไทย ที่ คนไทย ด้วยกัน ต้องตื้นตันใจ เมื่อได้ประสพพวกเขา

ไม่มีวันที่จะลืมเป็นอันขาดครับ กับ พวกเขา ผู้สร้างความประทับใจ

ดังนั้น ตะนิ่นตาญี ขอ วิงวอน ให้ เพื่อนเพื่อน ทุกท่าน อ่าน สิ่งเหล่านี้

ด้วย หัวใจ ที่ นุ่มนวล และ อ่อนโยน ... หัวใจ ที่ ประกอบ ขึ้น ด้วย

เลือดเนื้อ อบอุ่น เต็มไปด้วย ชีวิต-ชีวา และ สร้างสรรค์

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๑ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๕๗

เวลา ๑๙.๔๖ นาฬิกา

Last edited: 1 ต.ค. 2014
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ขอบใจ ขอบใจ ขอบใจ

por, พอล คุง, LazyLemon และอีก 5 คน ถูกใจ
  3. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D เปิดตัวกันในบอร์ดเลยหรอครับ...

4. ไดโกโระ

ไดโกโระ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    71
    ขอขอบพระคุณในไมตรี ที่ทุกๆท่านมีให้ครับ :D

พอล คุง, LazyLemon, ชาวสวน และอีก 5 คน ถูกใจ
  5. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ผมนึกไปถึงชะตากรรมที่ทำให้ได้เจอกันในกาลและสถานที่

ผมจินตนาการถึงหรือนี่คือห้วงเวลาในการร่วมกันพลิกฟื้นชาติบ้านเมือง

แต่ละคนอยู่ห่างไกลกันแต่ใจที่แกร่งด้วยธรรม ไม่ยอมก้มหัวให้ความไม่ถูกต้อง

สิ่งนี้หรือทำให้รวมตัวรวมใจกันได้ ผมประทับใจในการพบกัน แม้ไม่เคยพบกัน

แต่ความรู้สึกสื่อถึงกันได้เสมือนได้ร่วมเป็นร่วมตายกันนานนับปี

ขอคารวะทุก ๆ ท่านครับ

LOP, por, Tatiana และอีก 12 คน ถูกใจ
  6. notcomeng

notcomeng อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    830
    ชื่อเต็มยศกันหลายคนเลยอ่ะ :p

ธรรมรักษา, พอล คุง, LazyLemon และอีก 7 คน ถูกใจ
  7. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527

พอล คุง, LazyLemon, nhum และอีก 7 คน ถูกใจ
  8. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    แล้วเราจะลาตอนสามทุ่มทางไหนวุ๊ย :(:(

LOP, พอล คุง, LazyLemon และอีก 6 คน ถูกใจ
  9. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ลาหมดทุกทางเลยขอรับหลวงพ่อ

LOP, พอล คุง, LazyLemon และอีก 5 คน ถูกใจ
  10. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917

11. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    อุต๊ะ .... วันแรกไม่ทำมะดาวุ๊ย 55555

12. puggi

puggi อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    616
    สวัสดีครับ มารายงานตัวและทดสอบบอร์ดใหม่ด้วยครับ

13. Doramail

Doramail สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    131
    ขอบพระคุณค่ะ

แต่รูปชัดไปไหมคะ

พอล คุง, bird, อาวุโสโอเค และอีก 3 คน ถูกใจ
  14. เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    460
  15. Doramail

Doramail สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    131
    พี่มะนาวบอกว่า "เปิดเทอมกลาง มาวันแรกก็ดีใจที่ได้พบเพื่อนที่จากกันนานเป็นสัปดาห์"

อารมณ์นั้นเลยค่ะ เหมือนเปิดเทอมวันแรก ดีใจที่เจอเพื่อนเก่าในโรงเรียนใหม่

Tatiana, พอล คุง, thaidotcom และอีก 8 คน ถูกใจ
  16. ชาวสวน

ชาวสวน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    102
    ชิส์ พวกอำมาตย์ นัดทานข้าวกันใน สโมสรทหาร

แต่บรรยากาศ ชื่นมื่นมากครับ

:p

LOP, Tatiana, พอล คุง และอีก 7 คน ถูกใจ
  17. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    มีเรื่องมากหลาย ที่พอจะบันดาลให้ผู้คนแก่ชรา

คิดคะนึงหาสามารถบันดาลคนแก่ชรา
    เจ็บช้ำกังวลก็สามารถบันดาลให้คนแก่ชรา

หากความทะเยอทะยานของผู้คนยิ่งใหญ่เกินไป
    มากหลายเกินไป ก็ต้องชรารวดเร็วยิ่งขึ้น

โกวเล้ง

LOP, โยธกา, Tatiana และอีก 7 คน ถูกใจ
  18. ตะนิ่นตาญี

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    788
    คิดคะนึง แม้น จะทำให้แก่ชรา แต่ หากไร้ ใน การ คำนึง ไย มิใช่ เศร้าหมอง ยิ่งกว่า

แม้น ไร้ แล้ว ซึ่ง ความเจ็บช้ำกังวล แล้ว ไซร้ นั่น ไย มิใช่ ชีวิต ที่ ไร้ รัก

สายน้ำ ที่ ไหลเชี่ยว เป็น เกลียว ที่ เวียนวน ผ่าน แอ่ง หิน และ ดิน ทราย

มี แต่ ไหล จาก สูง ไป ต่ำ นั่น คือ ธรรมชาติ อัน งดงาม

จะมีสักกี่คน ที่ กระจ่าง ใน ธรรม อัน ยิ่งใหญ่ เว้น เสีย แต่ ปราชญ์ ผู้ รู้แล้ว ...

ขอบพระคุณ คุณปู่ยง มากครับ

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๔ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๕๗

เวลา ๗.๑๒ นาฬิกา

LOP, Tatiana, ธรรมรักษา และอีก 8 คน ถูกใจ
  19. พอล คุง

พอล คุง สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    177
    มาแว้วววววววววว ครัช

ห้าาาาาาาาาาาาาาา

ปล. ดีใจได้พิมแบบเดิมแล้วครัช

20. Takob

Takob อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    361
    เฮ้ออ คิดถึงพี่ๆ เพื่อนๆ จัง ระลึกถึงหลงลุงด้วยเจ้าค่ะ..

21. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    มาแว้ววววว เหมือนมีใครจุดธูป เอิ้กๆๆๆ

22. bird

bird อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    607
    มีครั้งที่ 1 ก็ย่อมมีครั้งที่ 2 และอีกหลาย ๆ ครั้งจะตามมาค่ะ...:D

23. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ถ้าเป็นไปได้ คงไปทุกครั้ง

24. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ใช้มือถือโพสได้ด้วย เอิ้กๆๆๆ

25. ลั่นทม

ลั่นทม สมาชิกใหม่

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12
    คิดถึง ทุกคนเลยค่ะ

ตะนิ่นตาญี, Tatiana, notcomeng และอีก 4 คน ถูกใจ
  26. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    คราวต่อไป นัดตอนกลางวันบ้าง แบบครั้งแรก อ้ะ

27. ตะนิ่นตาญี

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    788
    คิดถึง เพื่อน ผู้ยังนอน อยู่ ใน ICU. แม้นว่า ด้วย ศรัทธา และ ความมั่นใจ ว่า

น้าเย็น จะ ไม่เป็นไร แต่ ก็ ยัง กังวล อยู่ นั่นเอง

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๒๗ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๕๗

เวลา ๑๙.๓๑ นาฬิกา

LOP, Familie, pat lada และอีก 7 คน ถูกใจ
  28. bird

bird อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    607
    คุณตะนิ่นค่ะ...ถ้าทราบข่าวคราว..รบกวนแจ้งให้ทราบด้วยน่ะค่ะ
    เป็นห่วงเหมือนกันค่ะ...

29. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    คุณพี่ พระฤาษี หกเจ็ด อักษรศาสตร์ จุฬาฯ รุ่นแรกแรก

อึ้งครับ อายุท่านไม่เกือบๆร้อยแล้วหรือครับ ท่านทวดพระฤาษี ผมนี้รุ่นเหลนเลย

LOP, โยธกา, bird และอีก 3 คน ถูกใจ
  30. ตะนิ่นตาญี

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    788
    น้าเย็น ออกมาจาก ICU แล้ว ครับ

Post มาบอกว่า มือยังชาอยู่ แต่ ยังไม่ตาย

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๒๘ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๕๗

เวลา ๑๑.๐๐ นาฬิกา

Last edited: 28 ต.ค. 2014
  31. มนุษย์ตูดแดง

มนุษย์ตูดแดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    รบกวนถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ คุณตะนิ่นตาญี ผลการผ่าตัดเรียบร้อยดีมั้ยครับ?

32. notcomeng

notcomeng อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    830
    ผมว่าเอารูปออกดีกว่ามั้ยครับ คุณตะนิ่น พอดีที่นี่ตอนนี้เป็นบอร์ดเปิดแล้วอ่ะครับ :)

ปล. แต่ก็ดีใจที่ลุงเย็นปลอดภัยดีครับ >:)

33. ตะนิ่นตาญี

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    788
    เรียบร้อยดีครับ คุณ มนุษย์ฯ ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๒๘ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๕๗

เวลา ๑๑.๒๘ นาฬิกา

หมายเหตุ : เอารูปออกแล้วครับ

bird, Familie, มนุษย์ตูดแดง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  34. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ผู้นำเปลี่ยนมือกลับมาอย่างรวดเร็ว...

ตะนิ่นตาญี และ bird ถูกใจ.
  35. ตะนิ่นตาญี

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    788
    วันศุกร์ที่ ๑๔ พฤศจิกายน หรือ วันเสาร์ ที่ ๑๕ พฤศจิกายน ที่ จะ ถึง นี้

มี นัดกินข้าว กัน แต่ยังไม่แน่ใจว่า เป็น โต๊ะเล็ก หรือ โต๊ะใหญ่

เพื่อนเพื่อน ท่านใด หากสนใจไป กินข้าวกัน พูดคุยกัน ทำความรู้จักกัน

กรุณาแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ จะ แจ้งที่นี่ หรือ แจ้งที่ บ้านพักคนชราฯ ก็ ตามแต่สะดวก

ทานข้าวด้วยกันนะครับ เพื่อนเพื่อน ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๗ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๕๗

เวลา ๐๘.๐๖ นาฬิกา

LOP, notcomeng, HiddenMan และอีก 4 คน ถูกใจ

Share This Page