วันนี้คุณคลั่งชาติแล้วหรือยัง?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 17 Dec 2014

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

ไทยชนะ2-0แล้วน้า คลั่งกันสุดๆทั้งประเทศเลย
    :rofl:

อาวุโสโอเค, หนูอ้อย, -3- และอีก 4 คน ถูกใจ
  2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D คลั่งแล้วครับ...

3. Alkene

Alkene สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    183
    งงกะเขาจริงๆ คนไทยก็เชียร์ทีมไทยสิ หรือจะให้ไปเชียร์มาเลฯ จึงจะไม่คลั่งชาติ
    ในทางกลับกันคนมาเลเซียเขาก็เชียร์มาเลเซีย จะว่าเขาคลั่งชาติด้วยหรือเปล่า

อาวุโสโอเค, padd, -3- และอีก 5 คน ถูกใจ
  4. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    เชียร์บอลไม่เหมือนกับเชียร์การเมือง

หากวันนี้ ทีมไทยแพ้ เราคงได้มีเรื่องมาด่า กันได้ดังดัง
    แม้เราจะชื่นชอบมากขนาดใหน ก็ด่าได้….

แต่พอเป็นการเมืองแล้ว
    นอกจากเราจะไม่ด่า คนที่เราชื่นชอบ แม้จะทำเรื่อง งี่เง่า ขนาดใหนก็ตาม
    เรายังไปด่าคนที่มาด่า คนที่เราชื่นชอบอีกด้วย
    คือคนอื่นห้ามด่าคนของเรา …. ถ้าจะด่า คนของเรา
    เราขอด่าเอง เงียบเงียบ ในใจ!!!!!!!!!
    เป็นปรากฎการณ์ในช่วงหลายปีที่ผ่านมาของเมืองไทย
    เชียร์บอล จึง ต่างกับเชียร์การเมืองตรงนี้นี่เอง…….

ยินดีด้วยกับทีมชาติไทย

5. ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    61
    นิดนึงนะ....

ไอ้ห่านจิก

อาวุโสโอเค, twomonkeys, padd และอีก 1 คน ถูกใจ.
  6. chaidan

chaidan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    281
    สังเกตมานานแหล่ะ เรื่องพยายามทำให้ "ความรักชาติ" กลายเป็นเรื่อง ดูตลก ดูงมงาย ...
    จะทำไปทำไม ? มันทำให้เกิดความเสียหายมากมายเลยใช่ไหมที่จะรักชาติ ?
    ใครจะได้ประโยชน์ ถ้าคนไทย "ไม่รักชาติ" ? มติชนจะขายดีขึ้นหรือเปล่า ? (ว่ะ)

อาวุโสโอเค, twomonkeys, padd และอีก 4 คน ถูกใจ
  7. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    กีฬามันคนละอย่างกับการสู้รบเพื่อปกป้องหรือแย่งชิงดินแดนในสมัยก่อนนะ(โว้ย) ดูความสามารถของทีมชาติ เพื่อไปแข่งขันกับอีกหลายๆ ประเทศ เราต้องเชียร์และให้กำลังใจกัน เป็นความภูมิใจ เกียรติยศ ศักดิ์ศรี ของคนทั้งชาติ แม้จะมีเรื่องธุรกิจเข้ามาเกี่ยวข้องก็เหอะ กีฬาพวกโอลิมปิก เอเชียนเกมส์ ซีเกมส์ บอลเอเอฟเอฟ บอลเอเอฟซี บอลยูโร บอลโลก จัดทำไม เพื่ออะไร ?

ดูกีฬา ก็แค่วิจารณ์เกมไปตามเนื้อผ้า ไม่ได้ไปลามปามไปเหยียดชาติอื่นนี่ ติชมว่าเล่นดีมั้ย เทคนิคการเล่นโอเคหรือเปล่า

อย่างน้อยก็ดีกว่าเห็นนักการเมืองไร้มารยาทสำรอกในสภาจนอยากถีบทีวี ที่ไม่ได้บำรุงสติปัญญาประชาชนเลย

คนไม่คลั่งชาติ ต้องดูถูกคนในชาติด้วยกันเองเหรอ ?
    มันย้อนแย้งกับแนวคิด คนเท่ากัน นะ

8. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เราลองมาทำให้พวกไม่รักชาติ คลั่งลิเบอร์ร่านดุเป็น"ตัวตลก"กันมั่งดีกว่าฮะ

9. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  10. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
  11. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    เหตุของปัญหา คือ คุณมรึงดันเกิดมานี่แหละ ฮ่วย

12. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    แล้วเสือกใช้ภาษาไทยมาด่าคนไทยว่าคลั่งชาติด้วยนะ :D

อาวุโสโอเค, padd, หนูอ้อย และอีก 1 คน ถูกใจ.
  13. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    ผมมีความสุขครับ ที่มีชาติให้คลั่ง
    ดีกว่าไปคลั่งอย่างอื่น
    แหม คิดได้ยังไง เชียร์บอลเป็นการคลั่งชาติ
    สมองบางส่วนน่าจะมีปัญหานะ คงมีอะไรไปอุดไว้มั้ง

14. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    เมื่อคืนไม่ความดันขึ้น ก้อแดกเหล้าหลับก่อนทุ่ม ข้างคอนโดคงเปิดทีวีเฮกันตึม ไม่งั้นสติแตกๆๆ

15. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    อยากจดเชียร์ ลิเวอร์ครัช
    แต่เค้าไม่ให้ลงแข่งรายการนี้
    คือไม่อยากคลั่งชาติอ่ะ
    ถุ้บบบบบบบยยยยยยยยยย

16. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  17. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    Newsmania
    จังหวะไทยต่อบอลขั้นเทพ ศึก ‪#‎AFFSuzukiCup‬ cr.@lotviler
    จังหว่ะที่ไทยต่อบอลขั้นเทพศึกAFFSuzukiCupนัดแรก17/12/57ผลไทย2-0มาเลเซีย

18. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    แค่คนไม่มีราคา แต่อยากสร้างราคาให้ตัวเอง

อาวุโสโอเค และ bookmarks ถูกใจ.
  19. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ทำไม nation ยังเก็บไว้ ชื่อเสีย มีแต่เน่า กลิ่นไปติดตัวอื่นๆด้วย จะเป็นเข่งปลาเน่าทั้งเข่งเอา

20. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ไม่ใช่คนไทย เป็นคนไทยตามบัตรประชาชนทะเบียนบ้านเท่านั้น
    แต่เป็นปัจเจกชนพลเมืองของโลกต้องชังชาตินะครับ

21. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    ใครเขาจะรักอะไรเป็นต้องด่าว่าเขา "คลั่ง" ไปหมด
    ไหนต้องการความเท่าเทียม.. ไหนบอกต้องเคารพความต่างยังไงหละ
    หัดเคารพเรื่องง่ายๆแค่นี้ให้ได้ก่อนถึงค่อยขยับเป็นเรื่องใหญ่กว่านี้ดีกว่ามั้ง

กีรเต้, อาวุโสโอเค, Familie และอีก 5 คน ถูกใจ
  22. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ผมว่าแม่มันตั้งท้องมันตอนแก่นะครับ คลอดแล้วโตขึ้นมาเลยมีปัญหา
    ถ้าตรรกะแบบของมันที่ว่า"สังคมไทยคลั่งไคล้บอลขนาดนี้ ควรจะเก่งระดับเกาหลีญี่ปุ่นไปนานแล้ว นี่แข่งระดับอาเซียนยังต้องลุ้นอีก" ผมก็อยากจะบอกมันว่า" เพราะสังคมไทยมีแต่คนที่คอยกระแนะกระแหนแบบมึง ประเทศเลยไปไม่ถึงไหนซะที"

23. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ก่อนเริ่มแข่งขันนัดระหว่าง เวียตนาม กับ มาเลย์ ชาวเวียตนามก็มาร่วมเชียร์ทีมชาติเต็มสนาม"หมี ดิ่งห์ MY DINH" ไม่มีใครไปเชียร์มาเลย์เลยครับ แถมยังคิดว่าทีมชาติตัวเองจะชนะถึงขนาดขึ้นป้าย "ทีมไทยรอก่อนนะ"
    Screen Shot 2014-12-18 at 10.36.03 AM.png
    ยืนตรง มือขวาวางทาบหน้าอกด้านซ้าย ตรงหัวใจ (ชาติอยู่ในใจเสมอ) ร้องเพลงชาติเวียตนาม
    Screen Shot 2014-12-18 at 10.44.33 AM.png
    เสื้อแดง ดาวเหลือง เหมือนธงชาติเวียตนาม เต็มสนาม ชาตินิยมชัดเลย
    Screen Shot 2014-12-18 at 10.45.32 AM.png

อาวุโสโอเค, padd และ Alamos ถูกใจ
  24. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ชาวเวียตนามมัวแต่คลั่งชาตินิยม แต่งชุด"อ๋าวหย่าย" เสื้อยาวประจำชาติลายธงชาติเวียตนาม แต่งหน้าลายธงชาติเวียตนาม ไปเชียร์ทีมชาติเวียตนามแข่ง "ซูซูกิคัพ" เลิกเถอะครับพี่เค้าฝากบอกมา
    Screen Shot 2014-12-18 at 10.54.32 AM.png Screen Shot 2014-12-18 at 10.56.07 AM.png

25. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมเด็กหงส์ จะโดนข้อหาขายชาติปะฮับ

8%25A2%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%25AB%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%25AA%25E0%25B9%258C.gif

อาวุโสโอเค, แสงธูป, emujack และอีก 4 คน ถูกใจ
  26. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730

ผมคิดว่า การโพสต์ข้อความฟายๆ พวกนี้ เป็นการโพสต์ในนามส่วนตัวมังครับ
    ฉะนั้น อาจไม่มีประเด็นอะไรที่จะเล่นงานมันได้โดยเฉพาะด้านการเมือง
    เพราะการเป็นสื่อ ก็อาจไม่ควรจะเลือกข้าง (เว้นแต่ตัวบุคคล เช่นหมอนี่ หรือคุณกนก)

แต่เชื่อเถอะ สิ่งที่มันโพสต์ออกมา แสดงตัวตนออกมาแต่ละอัน
    นับวันจะยิ่งสร้างชื่อเสียงให้มัน
    สักวัน มันก็จะอยู่ไม่ได้ไปเองล่ะครับ

27. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ไอ้คนนี้ มันคลั่งอะไรของมันวุ้ย!!!

อาวุโสโอเค, -3-, HiddenMan และอีก 3 คน ถูกใจ
  28. padd

padd อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    แปลกเนอะ เป็นคนไทย จะให้เชียร์ทีมมาเลย์ที่กำลังแข่งกับไทยงั้นเหรอ ตลกมากไอ้นี่
    แล้วถ้าเราเป็นมาเลย์ ก็ต้องเชียร์มาเลย์ดิ จะมาเชียร์ไทยทำแพะอะไร ถามได้ปัญญาอ่อนมาก
    มันเกี่ยวอะไรกับการคลั่งชาติ มันเป็นเรื่องปกติ ที่คนไม่ปกติแบบหมอนี่ไม่มีวันจะเข้าใจหรอก
    น่าจะโมโหหิวนะคะ :mad:

bookmarks, อาวุโสโอเค, ปู่ยง และอีก 3 คน ถูกใจ
  29. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ถ้าพูดที่ราชมังคลาฯ ให้แฟนบอลได้ยิน
    คงได้นอนโรงหมอแทนบ้านมั้ง
    แต่เอาเถอะ เชียร์บอลแบบสงบ สันติ อหิงสา ปราศจากอาวุธ
    คงไม่อยากไปให้ราคา

อาวุโสโอเค, ปู่ยง, padd และอีก 1 คน ถูกใจ.
  30. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

:D แล้วทำไมมันไม่ย้ายบ้านไปอยู่ดาวอังคารแทนฟระ...

อาวุโสโอเค, emujack, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  31. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ถ้าประวิตรบังเอิญเกิดมาเป็นหมา คุณคงไม่มานั่งทวีทอะไรไร้สาระให้คนเขาด่าแบบนี้มั้ง :D

กีรเต้, อาวุโสโอเค, ktc และอีก 5 คน ถูกใจ
  32. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ชาตินี้ หาเมียซะนะ ป. จะได้ไม่ฟุ้งซ่านอีก

พลังประชาชน โค่นล้มระบบทักษิณ
    มาแล้ว คอมเม้นท์แฟนบอลเวียดนาม
    หลังได้ชมการต่อบอลของทีมชาติไทย
    ศึกฟุตบอลเอเอฟเอฟ ซูซูคัพ 2014 รอบชิงชนะเลิศ นัดแรก ที่สนามราชมังคลากีฬาสถาน จบลงไปพร้อมกับชัยชนะของทีมชาติไทยจากการกุมความได้เปรียบด้วยการตุนไว้ 2 ลูก เป็นสิ่งที่ทำให้แฟนๆ และทุกคนมั่นใจว่าแชมป์ที่รอคอยมากว่า 12 ปี
    ใกล้ที่จะเป็นความจริง แต่นอกเหนือจากผลงานถลกเสือเหลือง 2-0 คนไทยทั่วประเทศได้เห็นช็อตการต่อบอลที่นักเตะไทย สัมผัสบอลกันร่วมๆ 50 ครั้ง ก่อนจะเข้าไปยิงประตู น่าเสียดายที่ลูกยิงของ
    ชารีล ชับปุยส์ หลุดออกหลังไป ไม่เช่นนั้นลูกนี้ดังระเบิดกว่าเดิมแน่ แต่ไม่ว่าจะยังไง แฟนบอลเวียดนามที่ชมผ่านหน้าจอทีวี ได้เห็นช็อตดังกล่าวแบบเต็ม 2 ตา และพวกเขาก็ได้พูดถึงลูกดังกล่าวไว้แบบนี้

Nguyễn Hùng
    มาเลย์โดนฝังเลยนัดนี้ การต่อบอลเหมือนสไตล์ยุโรป ทีมเขาก้าวขึ้นไปอยู่อันดับต้นๆของเอเชียแล้ว

Trần Tân
    เห็นการต่อบอลแล้วน่ากลัวจริงๆ น่าจะยิงได้สามลูกขึ้นนะนี่เกมนี้

Lạnh Lùng
    พวกเขามีความเข้าใจในจังหวะการต่อบอล น่าเสียดายที่ไม่ได้ประตู

Chu Tuấn Cường
    เห็นทีมชาติไทยต่อบอลแล้ว นึกถึงทีมชาติเวียดนาม U 19 ของเราเลย เล่นสไตส์เดียวกันเลย อนาคตเราสามารถสู้ได้อย่างแน่นอน
    Nguyễn Khôi
    ถ้า U 19 เรามีการเตรียมทีมที่ดีและต่อเนื่องแน่นอนว่าอนาคตเราจะสามารถสู้กับทีมชาติไทยได้อย่างแน่นอน ดูทีมของเขาสินักเตะมีทักษะความคล่องตัวและแข็งแกร่ง แต่แตกต่างจาก U 19 ของเรายังมีแต่ทักษะ แต่ความแข็งแกร่งยังไม่มี
    เราควรเน้นด้านกายภาพและพวกอาหารให้ดีขึ้น ดูอย่างพวกเขาสิวิ่งได้ตลอดทั้งเกม อนาคต U 19 เราน่าจะทำได้แบบเขาแน่
    Phạm Đình Mạnh
    เป็นการต่อบอลที่ดูอันตราย และ น่ากลัวมาก

Anh Sói
    ผมมองว่าพวกไทยแลนด์ เขายังเป็นที่หนึ่งในอาเซียนเสมอ

Hoàng Thịnh
    ใช่แล้ว พวกเขายังเป็นที่หนึ่งในอาเซียนตลอดเวลานั่นแหละ

Ibra Duy
    นัดนี้มาเลเซียโดนอัดฝังคาสนามเลย แค่โดนจังหวะนี้จังหวะเดียวขาตายกันไปหมด ลูกนี้ถ้ายิงเข้าจะสวยงามมาก

Thivan Nguyen
    โค้ชซิโก้ เขาทำทีมได้ดีมาก เขายังอยู่ในใจผมเสมอ ได้โปรดกลับมาหาพวกเราเถอะ

Người Không Tim
    จังหวะการต่อบอลชิ่งได้โคตรเหนือชั้น ชนะแค่ 2-0 ได้ยังไงเนี่ย มันน้อยไปนะ อย่างน้อยต้อง 5 ลูกสิ

Viet Khoa
    เห็นการเล่นบอลจังหวะนี้ ทำไมมันทำให้ผม รู้สึกเจ็บปวดใจหว่า T_T

Rat Nguy Hiem
    โอ้ว ! เห็นพลังนักเตะหนุ่มทีมชาติไทย มีทักษะการเล่นฟุตบอล ต่อบอลก็ทำได้ดี และก็จ่ายบอลเร็ว จึงไม่แปลกใจหรอกที่เขาจะเป็นเบอร์หนึ่งในอาเซียนเวลานี้.

Viet Hung Pham
    ถ้าทีมชาติไทย พบกับ ทีมชาติเวียดนาม เขาคงไม่มีโอกาสได้เล่นแบบนี้หรอกเชื่อเหอะ

Chiến Nguyễn Văn
    ตลอดทั้งเกม นักเตะทีมมาเลเซียพยายามถ่วงเวลาตลอดเลยนะ

Nô Bi Ta
    โชคดีแล้วแหละที่ทีมเวียดนามและไทยไม่ได้เจอกัน ไม่งั้นก็เละ

EZup Ant
    การเล่นของทีมชาติไทยแสดงให้เห็นถึงบอลคนละชั้นกัน มาเลเซียเล่นดีแต่ลูกจักรยานอากาศนั่นแหละ โดนหน้านักเตะไทยเต็มๆ

Răng Sứt
    เด็กหนุ่มของเขาเล่นกันได้อย่างงดงาม พวกเขามีการต่อบอลที่เนียนตามาก หวังว่าสมาคมของเราจะดูพวกเขาเป็นตัวอย่างในการทำทีมนะ

Huy Anh
    เด็ก U19 เราก็เป็นแบบนี้ รอเด็กเราโตขึ้น มีการเล่นที่ได้ประสบการณ์สูง พวกเราจะแข่งกับไทยได้อย่างสูสีแน่นอน

Son Nguyen
    มาเลเซียเล่นอย่างกับเป็นลูกไล่ไทยเลย ตามหาบอลไม่เจอเลบช็อตนี้

Duy Dinh
    มีแฟนบอลชาวไทยเอาคลิปมาให้ตามเพจของเราดู พวกเขาเล่นกันได้เนียนตาจริงๆ

Tuyệt Đỉnh
    สุดยอดไทยแลนด์ พวกนายคู่ควรกับตำแหน่งแชมเปี้ยนปีนี้

Robin Nguyễn
    ต้องยอมพวกเขาจริงๆ วิธีการเล่นทีมชุดนี้ของพวกเขาเป็นทีมเวิร์คสุดๆ

Lê Long
    เมื่อไรพวกเราจะตามเขาทัน เมื่อไรประธานฟุตบอล(หมายถึงนายกสมาคมมั้ง)จะตาสว่าง

Thắng Thiên Thần
    ทีมของพวกนายเก่งมาก สุดยอดจริงๆ ไทยแลนด์

Phan Hùng
    ผมชอบการเล่นของพวกคุณ พวกคุณคือ แชมป์เปี้ยน

Chíp Law's
    วิธีการเล่นของไทย เหมือนมองตาก็รู้ใจ โค้ชซิโก้สุดยอดจริงๆ

Hiếu Trung Nguyễn
    พวกเราต้องเคารพทีมของพวกเขา พวกเขาสมบูรณ์แบบเอามากๆ คู่ควรกับการชนะในทุกๆเกม

Lê Vũ Thịnh
    อย่าประมาทมาเลเซียนะ พวกเขาเป็นทีมที่ตายแล้วฟื้นอยู่บ่อยๆ

Thanh Binh
    ไม่น่ารอด ไทยจะเป็นแชมป์ มาเลเซียไม่มีทางที่จะเป็นเหมือนครั้งที่ผ่านๆมา ก็ดูไทยเขาเล่นซิ

Đinh An Khánh
    คนที่วิจารณ์ในทางลบของเขา แหกตาไปดูคลิปที่เขาส่งมาให้เราดูซะ เราจะได้ตาสว่างกัน

Phan Lành
    เมื่อไรทีมของพวกเราจะตามเขาทัน ยิ่งนับวันไทยยิ่งห่างเหินในอาเซียน

Bờm Ku Cu
    พวกเขาจะกลายเป็นท็อประดับเอเชียแล้ว พวกเราต้องดูการบริหารของไทยเป็นตัวอย่าง ระบบการเตรียมทีม ระบบลีก

Đoàn Gô
    ใจเย็นๆกัน เยาวชนของพวกเรากำลังจะเติบโตขึ้นทุกวัน ซักวันเราจะกลับมาเป็นคู่แข่งของไทยเหมือนเดิม

Phương Văn Đạt
    เสียดาย ที่การแข่งขันครั้งนี้เราไม่ได้พบกับไทย จะได้รู้ว่าศักยภาพทีมของเราสู้พวกเขาได้หรือเปล่า

Giang Diệp
    ขอซูฮกทีมของพวกเอ็ง ข้ายอมแล้ว หยุดแชร์ หยุดตอกย้ำกันเถอะ

Thành Nhân
    โค้ชซิโก้ ยอดเยี่ยมมากๆ นักฟุตบอลเคารพโค้ช ทีมถึงประสบความสำเร็จ กลับมาหาเราเถอะนะ ซิโก้ ขอร้อง

ที่มา: http://sport.sanook.com/122397

33. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    พี่โก้โกอินเตอร์ไปคุมหงส์เถอะ ผมตามพี่ป๋อด้วยคน:cry:

34. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    play นี้ สุด ๆ จริง ๆ คับ เคยเห็นแต่แมนยู ลิเวอร์พูล ทำ ตะก่อน ( ตะก่อน น๊ะ อิ อิ)
    ไม่นึกว่าจะเห็นเด็กไทยทำ....

35. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    vตะก่อนv นี้ กี่สิบปีครับ

36. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
  37. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    5555

เดี๋ยวนี้มันกลับตาลปัตร
    สมัยก่อนนั่งดูบอลไทย เวลาได้บอล มัวนมันอยู่นั่น ไม่รู้จะม้วนกันไปถึงไหน
    ตอนนี้ผมเห็น แมนยู ลิเวอร์พูล กำลังหัดม้วนแบบบอลไทย
    ส่วนบอลไทยยุคใหม่ ให้แล้วไป ให้แล้วไป ดูแล้วมันส์ แต๊ ๆ

;)

-3-, อาวุโสโอเค, Redbuffalo010 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  38. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เห็นคอมเมนท์จากประเทศเพื่อนบ้านอาเซียนด้วยกันเอ่ยชมและวิเคราะห์เกมของนักเตะทีมไทย เราขอบคุณจากใจครับ

แต่ ..... นายกสมาคมฟุตบอลฯ ของเราไม่ได้ดีอย่างที่คิดนะครับ ประวัติโชกโชนเอาเรื่อง หุหุ

39. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    สรุปเลยแล้วกัน
    จะได้เข้านอนสักที......

คนเรารักชาติได้หลายแบบ
    รักแบบกู ไม่เหมือนรักแบบมึง

40. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    "สงสัย!!! เพราะเขาไม่ได้เกิดเป็นคนไทย.." ป. สติแตกตั้งข้อสงสัยไว้

พลังประชาชน โค่นล้มระบบทักษิณ
    Comment แฟนบอลมาเลเซีย
    เมื่อนักเตะหนุ่มของไทยยกมือไหว้
    โค้ชเสือเหลืองหลังจบเกมส์
    Comment แฟนบอลมาเลเซียเขาพูดถึงไทยเราว่าอย่างไรบ้างนะ

M Zul Helmy Amy
    นักเตะไทยไม่เคยดูหมิ่นทีมเรา
    การไม่ดูหมิ่นก็ว่าดีเเล้วกลับยังมาเคารพเราอีก สุดยอดจริงๆๆ

Muhd Khuzairi
    แชมป์คือประเทศไทย!!!!!! มาเอาถ้วยไปเลย ไม่ต้องแข่งอีกแล้ว!!!!!!...

Matt Sander
    บอลเราแพ้ แต่ทำไมถึงมีความสุขจริงๆ...

Muhamd Rizal
    ผมยังคงเชียร์มาเลเซีย ขอแสดงความยินดีจริงๆ ไทยสมควรชนะ เราเหนื่อยง่ายไป หวังว่าทีมเราจะประสบความสำเร็จในบูกิตจาลิล มาเลเซียเราจะเอาชนะไทยให้ได้ และทีมของเราเองก็ควรทำตามแบบอย่างเขาไม่ว่าจะแพ้หรือชนะเราก็ต้องเคารพฝ่ายคู่ต่อสู้!!!!!

Dong Eryna
    เราควรเคารพและให้เกียรติ์ประเทศไทย !!!!!

Shikin Kassim
    นี่แหละ ประเพณีของบ้านเขา

Neel Rege
    เกิดอะไรขึ้นจากยิ้มลายเป็นแมว จากช้างกลายเป็นโครตพ่อโครตแม่ช้าง
    ไม่นะ ม่ายยยยยยนักบอลไทยทำแบบนี้ ชนะใจกูอีกแล้ว

Nissa Diyanah
    พูดถึงเรื่องวัฒนธรรมวัฒนธรรมไทยสุดยอดอยู่แล้ว การยกมือไหว้ของไทยหมายถึงขอโทษ หรือขอบคุณ ผู้เล่นไทยมีมารยาทจริงๆ

Noona JI Han
    ไทยสุภาพมากๆอ่อนน้อมถ่อมตน

Kami Ponggot
    เขาเล่นดีมากแล้วเขายังยังไม่ลืมที่จะเคารพทีมของเรา ต่างจากเสือเหลืองโดยสิ้นเชิง

Abo Talib Mohd Ai
    ขอบคุณมากๆ ไทยแลนด์ดีมากๆ ไทยแลนด์คือทีมที่ดีที่สุด

Bibie Walker
    ขอบคุณประเทศไทยสำหรับการสอนให้เรารู้ว่าจะเล่นฟุตบอลที่ดีควรเล่นอย่างไร คุณชนะทั้งใจพวกเราทั้งในสนามและนอกสนาม

Eizad Zad
    พอแล้วครับไทยยอมแล้ว พอแล้ว ผมแพ้พวกคุณแล้ว ชนะทั้งเกมส์ชนะทั้งใจ

Amin RAmin
    ไทยนี่แหละคือชาติผู้นำอาเซี่ยน ไม่ว่าจะอะไรทุกประเทศจะต้องเลียนแบบไทย

Mark Joshep
    นิแหละนิสัยคนไทยเขาเลย ถ้าไม่เชื่อลองมาสัมผัสคนไทยใน KL ได้.

Fairoz Nizam
    ประเทศไทยมีผู้เล่นที่ดีสมควรที่จะได้รับการยกย่อง นับถือเลยไทยแลนด์ ♡♡

Mohd Nor Hazim
    น่ารักจริงๆคนไทย sawadikapppp......

Cik Hamida
    นี่แหละคือฟุตบอลที่แท้จริง นับถือเลย

Razmawati Razak
    เมื่อคืนนักเตะไทยเล่นได้สุดยอดเลยค่ะ เบอร์7 กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

Burhan Ishak
    ไทยแลนด์!!" ... คุณเป็นทีมที่ดีที่สุดของและมีแฟนบอลที่ดีที่สุดและเล่นเกมส์ได้ที่ดีที่สุด ... ขอแสดงความยินดีกับคุณด้วย
    แต่เราคือเสือของแหลมมลายูเราจะทำให้ดีที่สุดเพื่อที่จะเอาชนะทีมของคุณให้ได้!!!!!!!!!!!!

Nurul Samias Mia
    นับถือเลยอ่า ไทยแลนด์ ฉันรักทุกสิ่งที่เกี่ยวกับประเทศไทย

As'z Lala
    ถึงกับน้ำตาไหล ไทยเล่นได้ขนาดนี้เลยหรอ จะว่าเสียใจว่าเราแพ้ก็ไม่ใช่ จะว่าปลื้มใจที่ได้เห็นทีมไทยเล่นก็ไม่เชิง นับถือจริงๆ

Dewi Murni
    นี่แหละเหตุผลว่าทำไมฉันถึงรักคุณ ไทยแลนด์!!!!

Jasni Musa
    ผมชอบผู้เล่นเบอร์ 7 แหละผู้เล่นไทยทุกๆคน ระบบการเล่นเป็นทีมดีมาก ผมรักคุณเข้าแล้วประเทศไทย ผมเคารพทีมของคุณ

Rohana Hasan
    ไทยแลนด์คุณคือที่สุดยอดของอาเซี่ยนผมเป็นคนมาเล ผมชอบประเทศไทย ชอบผู้หญิงไทย ชอบต้มยำ ชอบ โทนี่ จา

Det Madek
    ต่อไปฟุตบอลไทยจะกลายเป็นทีมชั้นนำของเอเซีย
    ทุกทีมในอาเซี่ยนคงได้แต่มอง ลาก่อนไทยแลนด์ T-T
    เครดิต https://www.facebook.com/Thailandteam

41. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
  42. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    Skip to content

หลังเกมไทยบุกชนะมาเลย์ 2-0 ไฮไลต์และคอมเมนต์แฟนบอลต่างชาติ
    December 18, 2014 jube

คอมเมนต์ และ ไฮไลต์ Suzuki Cup 2014 เลค 1

ไฮไลต์จังหวะที่ต้องอ้าปากค้างไปทั้งเอเซีย

ไฮไลต์การทำประตู

คอมเมนต์แฟนบอลต่างชาติ – Rabbit Fire Pantip
    มาเลเซีย
    Abby Rabiyah : ดอลลาห์ ซัลเลห์ ช่วยอะไรหน่อย เจ้า fadhil มันทำให้เราพลาด 2-3 ครั้ง แล้ว
    Zamri Azmi : แผนการเล่นของไทยโคตรดีเลย นักเตะมาเลเซียแต่ละคนดูเหนื่อยๆ
    Shukor ทำพลาด 2 ครั้ง น่าจะเล่นได้เป็นมืออาชีพมากกว่านี้
    admin : OK เราจะกลับไปเล่นที่บ้านของเรา พร้อมผู้ชมร่วม 1 แสนคน, ในครึ่งหลังคนไทยกดดันในสนามได้ดีมาก
    ทำให้มาเลเซียเสียสมาธิแล้วเกมก็ไหล, สิ่งที่ทำให้แปลกใจคือผู้จัดการทีมยังคงมุ่งมั่นในชัยชนะ และมองไปข้างหน้า
    การป้องกันที่ค่อนข้างเคลียร์ในสภาวะกดกัน, ตอนที่นำ 1 ลูก เค้าต้องการที่จะรักษามันเอาไว้
    แต่ดอลลาห์ก็พยายามส่งตัวรุก สำหรับฉันนั่นคือความผิดพลาด

Faris : ผู้ตัดสินโคตรแสบ (ทำเสียจุดโทษ)

Syahmi Afandi : รอบ Semi-Final เราแพ้ในบ้าน แต่ก็ไปชนะนอกบ้านที่เวียดนาม
    ครั้งนี้เราแพ้นอกบ้าน มันจะเป็นไปไม่ได้หรือที่จะกลับมาชนะในบ้าน เราจะอวยพรเพื่อทีมมาเลเซีย

Muhamad Hafiezan : ไทยครองบอลโคตรดี ส่วนมาเลเซียเล่นแย่มาก

Ceria Numis : ที่เสีย 2 ประตู เพราะความผิดพลาดของ fadli ต้องแก้ไขในจุดนี้ให้ได้

Nadzri Noor : เห็นด้วยทั้งหมด ดอลล่าห์ ต้องโดนตำหนิ ทั้งการเล่นที่แย่และผิดแผน ถ้าอยากได้ถ้วยต้องหาโค้ชที่ดีกว่านี้

Ibrahim Mohamed Noor : ฮีโร่มักจะแพ้ก่อนเสมอ

Noorrazz Rahzez : ฮีโร่แพ้ตอนแรก แล้วจะฟื้นขึ้นมาในตอนหลัง

Hakims Hajime : กองกลางเราหายไปไหนหมด บอลติดอยู่ที่กองหลัง ไปไม่ถึงกองหน้าเลย

Mohd Hadi Hakim : มาเลเซียเราดูเหนื่อยมากในครึ่งหลัง หมดความเฉียบคม และเกิดช่องว่างขึ้น
    หวังว่าจะแก้ไขแนวรับเมื่อต้องเจอกดดันจากผู้เล่นไทย ที่ทั้งหนุ่มกว่า เร็วกว่า เทคนิคดีกว่า เราจะกลับไปเล่นในบ้านแล้วคว้าแชมป์

Shakira Jeppers : นักลงคีย์บอร์ดมาแล้วเฮ๊ยยย… ชนะมาเยาะเย้ย ทับถมคนแพ้ ตามมา comment กันเต็มไปหมด

อินโดนีเซีย
    Mamat Matt : หนุ่ม ปะทะ แก่, ระบบการเล่นของหนุ่มๆ สวยงามมาก

Wisma Tegar Septian : ระดับโลกแล้วแบบนี้

Rendra Wisnurandy : เร็วโคตร

Asep Hidayatulloh : เป็นความจริงที่ว่าทีมไทยดีที่สุดในอาเซี่ยน ด้วยผลงานชุด U23 จาก Asian Games ครั้งก่อนเป็นของจริง

Saiful Anwar : FIFA Ranking ของไทยอยู่ต่ำกว่า อินโดนีเซีย มาเลเซีย เวียดนาม และ ฟิลิปปินส์, FIFA Ranking นี่มันแปลกๆ

Yosua Desandro : ยินดีกับประเทศไทยด้วย สู้ สู้

ลาว
    Alex Akkhavong : ไทยเล่นได้ดีสุดๆ ทำอย่างไรลาวถึงจะเล่นได้แบบนี้

บิ๊ก ติเบาะ’จื่อบ่ได้ : ฉันก็รอมานานแล้วเหมือนกัน

เวียดนาม
    Vo Minh : ประเทศไทยเวลาหัวเราะอย่างกับ “ม้า”

Huy Le : อย่าเพิ่งได้ใจให้มันมาก, รอให้ผู้เล่นเด็กๆ จาก HAGL JMG (U19) ถูกเรียกตัวมาติดทีมชาติกับชุดใหญ่ก่อน
    ด้วยการฝึกซ้อมของ HAGL JMG จะต้องทำให้แปลกใจแน่ๆ

LinH’s Tù Tội’s : ไม่ต้องยืดยาว ที่มันไม่ไปไหนและถ้าอยากให้ดีขึ้น ก็ปลดผู้บริหารสมาคมฯ เวียดนามลงซะ

คอมเมนต์แฟนบอลต่างชาติ – Allenby Pantip
    Faisal Jamal
    ทีมไทยเล่นดีมากๆ เลยวันนี้ สมควรแล้วแหละที่จะชนะ ยินดีด้วยจริงๆ ไว้เจอกันเลก 2 นะ

Princess Rangga
    ผมหวังว่ามันจะมีปาฏิหารย์นัดหน้า T T

Mclelun Lee
    ทีมไทยแกร่งมากต้องยอมรับจริงๆ แม้จะขึ้นนำ 2-0 แต่ก็ไม่ยอมลงไปตั้งรับ ไม่เอารถบัสมาขวาง ยิ่งไทยบุก ยิ่งไทยเล่นเร็ว มาเลย์ก็ยิ่งช้า ยิ่งทำพลาด สุดท้ายก็ทำฟาล์วจนได้ พับผ่าซิ!!

Tini Ariadi
    เนี่ยนะเกมส์ระหว่าง 2 ชาติที่บอกว่าเป็นเพื่อนแท้กัน ฮืมมม…

FA Ajose
    ถ้าเป็นเพื่อนแท้กันจริง ทำไมไม่เล่นให้สกอร์เป็น 0-0 ไปเลยหล่ะ

Danial Ludwik
    ต้องยกย่องนายกสมาคมของไทยจริงๆสำหรับผลงานที่ยอดเยี่ยม แล้วก็อย่าลืมขอบคุณซิโก้ด้วย

Ahmad Doniel Shoo
    เห้ย หมายเลข 11 ของไทยผลัก Armi ล้มในกรอบเขตโทษนะ ทำไมกรรมการไม่แจกแม้กระทั่งใบเหลืองเลยวะ

Valadimir Akim
    อินโดช่วยหุบปากไปเลย พวกนายไม่แม้กระทั้งจะผ่านเข้ารอบรองด้วยซ้ำ แต่ออกมาเห่าเสมือนว่าได้เข้าชิงยังงั้นแหละ ได้โปรดเถอะนะ หุบปากไปเลย

Kellner Mazlan
    นี่มาเลย์กำลังต่อยมวยอยู่ใช่ไหม?

กำลังพูดถึงช็อตลิงชิงบอลของไทยว่าเล่นสวยงามเหมือนบาซ่า
    Chenko Askilez
    พวกนายฝันกลางวันไปรึป่าว มีแค่เวียดนามเท่านั้นแหละที่จะเล่นได้อย่างบาซ่า

Merculiel Triel
    มาเลย์ควรจะได้อย่างน้อย 1 ลูกด้วยซ้ำ แต่กวินเล่นได้โดดเด่นมากๆวันนี้

Mohd Mafiz Lzzuddin
    ให้ตายเถอะ ผมอิจฉาไทยมากๆ พวกเค้ามีนักเตะที่เยี่ยมยอดจริงๆ

Anawayne Jherwyn
    ไทยชิ่งบอลกันได้แจ่มมาก แต่มันยังไม่จบแค่นี้หรอกนะ อะไรก็เกิดขึ้นได้ที่เลก2 ถึงยากที่โค่นไทยลงได้ แต่ผมก็ยังเชียร์มาเลย์อยู่ดี

Fadli Gusti Sadewa
    นี่มัน Boxing Show ใช่ไหม มาเลย์ทำได้ดีมากจริงๆ (ประชด)

ที่มา http://morrocnews.com/2014/12/18/หลังเกมไทยบุกชนะมาเลย์-2/

padd likes this.
  43. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    อยู่ไทยลีค ถ้าไม่เก๋าหรือเป็นสตาร์จริงๆ มัวแต่ม้วนหรือยืนรอบอล ได้นั่งสำรองยาวๆ หรือหลุดไป d1 แน่ครับ

ปล ของหงส์เทพกว่า ต่อบอล 50 ครั้งได้ประตู ไปหาดูซะนะ แล้วจะอึ้ง :D

5555 likes this.
  44. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ทีมไทยต่อบอลเทพจริงๆ

45. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    วันนี้ จะชนะ หรือแพ้ สัปดาห์หน้าได้เห็น ซิโก้ ต้องพาทีมฯไป "ขอโทษ" ประวิทย์ ที่เนชั่น แน่นอน???

ภัคนินันท์ สุขศรี
    กัปตันทีมมาเลเซียยอมรับไทยมีแนวรุกคม กองกลางดีกว่าเล็กน้อย จับตา เมสซี่เจ ตัวทำเกมทีมชาติไทย

มาเลเซียจับตา ชนาธิป ตัวทำเกมให้ทีมชาติไทย
    กัวลาลัมเปอร์ 19 ธค. – เว็บไซต์หนังสือพิมพ์นิวสเตรทส์ไทมส์ของมาเลเซียรายงานว่า แม้ทีมชาติมาเลเซียจะได้รับคำเตือนให้ระวัง เจ “ชนาธิป สรงกระสินธ์” กองกลางตัวเล็กของไทย แต่ก็ไม่อาจสกัดชนาธิปที่โชว์ฝีเท้าได้อย่างยอดเยี่ยม

และมีส่วนทำเกมให้ไทยชนะมาเลเซียไป 2-0 ในการแข่งขันนัดแรกของรอบชิงชนะเลิศ ศึกฟุตบอลเอเอฟเอฟซูซูกิคัพที่กรุงเทพฯเมื่อวันพุธ และจะพบกันในนัดที่สองเพื่อตัดสินที่กรุงกัวลาลัมเปอร์ในวันเสาร์นี้.

มาเลเซียหวังจะเป็นทีมแรกที่ทำสถิติในการแข่งขันเอเอฟเอฟคัพ เนื่องจากทีมแชมป์มักจะชนะในการแข่งขันรอบชิงชนะเลิศนัดแรกเสมอ ด้าน ชูกอร์ อาดาน กัปตันทีมชาติมาเลเซียวัย 35 ปีได้ชื่อว่าเป็นกองกลางตัวหลักของทีมและเป็นด่านยากสำหรับทีมไทย

โดยเป็นกำลังรับที่สำคัญและมีส่วนช่วยในเกมรุกของมาเลเซียด้วย อย่างไรก็ตามนักเตะรุ่นใหญ่กล่าวว่า แนวรับของมาเลเซียถือว่าดี แต่ทีมไทยมีแนวรุกที่คมและฉวยโอกาสจากความผิดพลาดของมาเลเซียได้ ซึ่งไทยมีกองกลางที่ดีกว่ามาเลเซียเล็กน้อย โดยเฉพาะชนาธิปที่ทำให้ทีมไทยชนะมาได้ ขณะที่ดอลลาห์ ซัลเลห์ หัวหน้าผู้ฝึกสอนทีมชาติมาเลเซียต้องจัดทัพกองกลางให้แน่นขึ้นในเกมรอบสองที่สนามบูกิตจาลิลหากหวังผลชนะ ชูกอร์กล่าวขอให้ทุกคนมุ่งเน้นในเกมตัดสินวันเสาร์นี้.

และต้องการให้แฟนลูกหนังมาเลเซียช่วยเป็นกำลังใจที่สนามกีฬาในวันพรุ่งนี้ พร้อมประกาศว่า ทีมมาเลเซียจะเล่นให้ดีเต็มที่ต่อหน้าแฟนลูกหนังในสนามบูกิตจาลิลซึ่งมีความจุ 90,000 ที่นั่ง .-สำนักข่าวไทย

Ananda Love King
    น่ากลัวคือกรรมการ จังหวะฟาล์ว ลูกเซ็ตพีช และจุดโทษ.. ถ้าเราโดนลูกนึง เกมจะเปลี่ยน ขอเอาใจช่วยครับ

嬌月劉
    เป็นกำลังใจเชียร์ทีมชาติไทย สู้ๆ

อาวุโสโอเค และ padd ถูกใจ.
  46. padd

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    เกิดเป็นคนไทย ต้องเชียร์ทีมชาติอื่นนะคะ ห้ามเชียร์ทีมไทย ไม่งั้นโดนข้อหาคลั่งชาตินะเออ :devil:
    ทำทุกอย่างให้ชาติตัวเองห่วยแตกจะได้ดูถูกได้ถนัดๆ

47. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    วันนี้ จะมีคนบ้าต้องนอนในห้องน้ำ รอบบ้านรอบเมืองเขาคลั่งชาติ เชียรืกันถล่ม มันต้องอุกหูมุดโถส้วมแน่ๆๆ

Noinoi Ratchasima
    มุมเล็กๆที่น่ารักของ เกริกฤทธิ์ ทวีกาญจน์
    "...จะไม่พูดถึงผู้ชายกับผู้หญิงคู่นี้ก็ไม่ได้ เพราะผมอยู่ในเหตุการณ์
    ก่อนรถบัสของคณะเจ้าหน้าที่นักเตะทีมชาติไทยเดินทางมาถึง
    มีแฟนบอลมารอต้อนรับรอบๆ พระพุทธรูป และศาลพระพรหม ในสนามรัชมังฯ
    มีชายกับหญิงคู่หนึ่ง (หญิงคือคนในภาพ) นั่งรอที่ลานพระพรหมติดกับสระน้ำ ผมคิดว่าคงเป็นแฟนบอลทั่วไปเหมือนๆ พวกเรา
    ผู้ชายที่นั่งอยู่ก็พูดกับพวกเราว่า อยากถ่ายเกริกฤทธิ์ใกล้ๆ มั้ย ทุกคนที่อยู่แถวนั้นก็ได้แต่ยิ้ม และไม่คิดอะไรต่อ
    เมื่อเหล่านักเตะมาถึง ไหว้พระพุทธรูปและพระพรหมเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
    นักเตะทีมชาติไทยเบอร์ 4 เกริกฤทธิ์ ทวีกาญจน์ เดินมาเข้ามาหาชายหญิงคู่นี้ครับ (ตามภาพเลย)
    ผู้ชายเป็นคนถ่าย ส่วนผู้หญิงยืนขึ้นถ่ายคู่กับนักเตะ และพวกเราก็ได้ถ่ายรูปใกล้ๆ
    จนมีการ์ดเข้ามากันนักเตะออกไป การ์ดบอกว่า อยากให้นักเตะมีสมาธิ ชายหญิงคู่นี้ก็ยอมนั่งลงแต่โดยดี
    พอเกริกฤทธิ์เดินเข้าไปรวมตัวกับเพื่อนๆ ผู้ชายคนนั้นก็บอกว่า "ลูกชายพ่อเอง"
    ผมนี่อึ้งเลยครับ ท่านทั้งสองน่ารักมาก ไม่แสดงอภิสิทธิ์อะไรทั้งสิ้น นั่งรอเหมือนกับแฟนบอลคนอื่นๆ
    คงคิดถึงมาก เพราะลูกชายต้องเข้าแคมป์ฝึกซ้อมนานหลายวัน ลูกชายทำเพื่อชาติ
    ไม่สงสัยเลยครับว่า ลูกชายเก่งเพราะใคร..."
    ที่มา : https://www.facebook.com/meenitna

48. padd

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    พวกร่านจะคลั่งตายกันแล้วค่ะ ยกมือไหว้กันจัง ขนบธรรมเนียมประเพณีไทยนี่จะทำไปถึงไหน ประเทศอื่นๆเค้ายกย่องชมเชยกันใหญ่แล้ว :banghead:

49. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ภัคนินันท์ สุขศรี
    แฟนบอลชาวไทยและแฟนบอลชาวมาเลเซียเริ่มทยอยเข้ามารอชมเกมส์นัดชิงฯในสนามบูกิตจาลิล
    สภาพอากาศตอนนี้หายห่วงคะ ที่ฟ้าปิดเมื่อช่วงบ่ายที่ผ่านมา

padd likes this.
  50. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466

padd และ Alamos ถูกใจ.

Share This Page