วันของเด็กกับโลกของเด็ก

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย คนกลาง, 8 Jan 2016

1. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เนื่องในโอกาสใกล้วันเด็กก็เลยอยากพูดเรื่องอะไรบางอย่างในใจของเด็กคนหนึ่ง
    เป็นเรื่องที่ยังคงติดค้างในใจผมเสมอมา
    เมื่อสองปีที่แล้วได้มีโอกาสกลับบ้านช่วงหลังปีใหม่ เพราะปีใหม่งานยุ่งมากไม่มีโอกาสได้ลาเลย
    เลยขออนุญาตหยุดหลังปีใหม่จะได้ไปพบหน้าครอบครัวที่ต่างจังหวัด
    แล้วก็เป็นธรรมดาที่วันเด็ก พ่อแม่ญาติพี่น้องก็มักจะพาลูกพาหลานไปดู
    รถถัง ไปดูเครื่องบิน ไปดูเฮลิคอปเตอร์ ตามสูตร โดยเฉพาะเด็กผู้ชาย

พอมาถึงสถานที่จริง หลานผมมันก็เริ่มยืนนิ่ง ตัวสั่น ดึงขากางเกงผมอย่างเดียว

หลาน : ไม่เอาแล้ว!!! เฟรมจะกลับบ้าน
    ผม : อ้าวทำไมละลูก พึ่งมาถึงยังไม่ได้ดูอะไรเลย
    หลาน : ไม่เอา ไม่เอา เฟรมจะกลับบ้าน เฟรมกลัว
    ผม : กลัวเรื่องอะไร บอกน้าซิ
    ผมค่อยขยี้หัวแกเบา ๆ ดูแกตื่นเต้นและตระหนกมาก ดึงแขนเสื้อผมจะกลับบ้านท่าเดียว
    หลาน : ไม่เอาเฟรมกลัว เฟรมเห็นเขายิง
    ผม : ใจเย็น ๆ เฟรมกลัวไรบอกน้า
    หลาน : น้าป๊อบ!! เค้าจะยิงเราไหม
    ผม : เค้ายิงเราไม่ได้หรอกนะพี่เขาใจดี แล้วเป็นคนดีด้วยนะ ดูสิพี่เค้าเดินมาแจกอมยิ้มด้วยเห็นไหม
    หลาน : แต่ เฟรมเห็นเค้ายิงในทีวี
    ผม : !!!!.....
    หลาน : เฟรมใส่เสื้อสีแดงมา เขาจะยิงเฟรมไหม
    ผม : เค้าไม่ยิงเฟรมหรอกนะ ไม่ยิงจริง ๆ น้าสัญญา
    หลาน : ไม่เอาแล้วเฟรมไม่อยากเข้าไป เฟรมจะกลับบ้าน (พร้อมกับน้ำตาซึม ๆ ออกมา)
    ผม : ไม่เอา ๆ ลูกผู้ชายชาติทหารต้องไม่ร้องไห้นะ
    ผมเอื้อมมือไปโอบกอดเค้า พร้อมกับตบเบา ๆ แล้วพูดว่า
    "เค้าไม่ยิงเราหรอก น้าสัญญา" แต่โอเคไม่เป็นไรเดี๋ยวเราไปดูอย่างอื่นมั่งก็ได้นะ

ผมได้อึ้งกับคำพูดเด็กเล็ก ๆ คนหนึ่ง สิ่งนี้ที่เกิดขึ้น ถ้าเป็นผู้ใหญ่อย่างมากเราก็จะลืมมันไปในไม่กี่วัน
    แต่สำหรับเด็กหกขวบ แล้วมันคงฝังใจเค้าไปเรื่อย ๆ เวลาผ่านไปสองปีแล้วเค้าโตขึ้นมาก
    เด็กผู้ชายอีก 99% คงอยากมาดูรถถัง ดูเฮลิคอปเตอร์ ดูเครื่องบิน หลานผมคงเป็นแค่หนึ่งเปอร์เซ็นต์ที่ไม่ชอบสิ่งเหล่านี้

2. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เป็นบทเรียนราคาแพงเลยครับบอกพ่อแม่น้องนะครับอย่าเสพแต่สื่อเสื้อแดงเห็นมั้ยน้องจำความรุนแรงที่สื่อพวกนี้พยายามบิดเบือนขึ้นใจเลย ให้ดูช่องอื่นบ้างนะครับหนังช่องอื่นเค้ายิงกันหมดหละครับไม่ว่าใส่เสื้อสีอะไร

cantona004, มิติใหม่, A better tomorrow และอีก 7 คน ถูกใจ
  3. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    แนะคนกลางไปแต่งเรื่องสั้นขายนะฮะ เพ้อเจ้อแบบนี้น่าจะพิมพ์ได้หลายเล่ม

4. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ผมจำได้ว่าช่วงนั้นอย่าว่าแต่เด็กเลย เสื้อแดงตัวพ่อตัวแม่ยังหลอนเลย เจอพวกเดียวกันหลอกกันเอง:giggle:

5. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    สิ่งที่ควรทำ คือ คนกลางควรไปหาจิตแพทย์ และเล่าอาการว่าเพ้อเจ้อถึงหลานที่ไม่มีตัวตนด้วย ไม่เนียนอีกแล้วครับ
    ไม่มีเด็กคนไหนหรอกครับกลัวทหาร ยกเว้นพ่อแม่จะหลอกเด็กเองเหมือนหลอกว่าตุ๊กแกมากินตับ พาเด็กมาเที่ยว แต่ไม่บอกหรือถามเด็กว่าจะพาไปไหน เป็นน้าที่เผด็จการจริงๆ ไม่เอาเฟรมกลัว เฟรมเห็นเขายิง ยิงอะไรครับ ถ้ากลัวไร้เหตุผลอย่างนั้น หลานคุณคงดูอุลตร้าแมน ไอ้มดแดง เปาบุ้นจิ้นไม่ได้แน่ เฟรมใส่เสื้อสีแดงมา เฟรมนี้โกหกเหมือนน้าเลย เฟรมเห็นทหารยิงเสื้อแดงตอนไหนหนอ
    แล้วสุดท้ายน้าของหลานเลวมากครับ ไม่อธิบายอะไรที่ถูกต้องให้หลานฟัง ทำให้เข้าใจผิดหนักกว่าเดิม
    ปล. ถ้าเป็นผม คงไม่ฝากลูกไว้กับคนมีอาการทางจิตเห็นภาพหลอนแน่

bookmarks, มิติใหม่, A better tomorrow และอีก 7 คน ถูกใจ
  6. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D วันเด็ก 2 ปีที่แล้ว ยิ่งลักษณ์เป็นรัฐบาลนะ...

7. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    พึ่งรู้เด็กคนนี้ชื่อเฟรม :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

8. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ผู้ใหญ่นี่ก็บ้า เด็กเค้าอยากเล่นตุ๊กตาบาร์บี้รึเปล่า เสือกพาไปดูทหาร

emujack, มิติใหม่, apollo และอีก 1 คน ถูกใจ.
  9. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    คนกลางมาฟังนิยายผมบ้าง

เจ้าฟลุ๊คหลานผมไม่ยักกลัวอย่างหลานคนกลางเลยครับ

มันไปยิ้มแย้มทักทายพี่ทหาร

ผมถามมันว่าเขาถืออาวุธร้ายแรงอยู่ในมือ ฟลุคไม่กลัวหรือ

มันบอกว่าถ้าพี่เขาใส่ชุดดำมันจะกลัว

10. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    เป็นกรู กรูก็กลัว :giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle:
    post-14498-0-33203200-1348075031.jpg gh.jpg

11. นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    เด็กคนนี้แหละครับ ที่เป็นหลานของ คนกลาง
    ผมจำได้ เพราะผมเห็นเด็กคนนี้เดินตามน้าของเขา ที่โรงพยาบาลตอนที่น้าเขาไปฉีดวัคซีนหมาบ้า ครับ

เผด็จการที่รัก, apollo, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  12. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ขอบคุณครับ ผมเคยเห็นแต่รูป ไม่เคยเห็นวิดีโอ

เสื้อแดงนี่มันชาติชั่วจริงๆ

apollo, Alamos, ฟักแม้ว และอีก 1 คน ถูกใจ.
  13. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    นี่ไง เขาถึงว่านิยายกะเรื่องจริงมันต่างกันไงคับ :giggle::giggle::giggle:

14. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    ความจริง เด็กก็เหมือนผ้าขาว ถ้าพ่อแม่ หรือคนรอบข้างใส่สีตีไข่ลงบนผ้าขาว เด็กก็จะเป็นไปตามนั้น
    ยิ่งถ้าพ่อแม่ไม่รู้จักสอนความมีคุณธรรมให้กับลูก โตขึ้นเด็กก็จะเป็นภาระของสังคม กลายเป็นพ่อแม่รังแกฉัน
    เหมือนครอบครัวนี้

15. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    พูดจริงหรือแกล้งโง่?

16. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  17. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D 2 ปีที่แล้ว 6 ขวบ สมมติย้อนกลับไปปี 53 ที่เสื้อแดงชุมนุมเด็กอายุ 2 ขวบ... ดูทีวีรู้เรื่องแต่เด็กเลยนะ

อู๋ คาลบี้, ปู่ยง, bookmarks และอีก 4 คน ถูกใจ
  18. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

:D ตกลงจะเป็นหลาน หรือเป็นลูก กันแน่... ไปเล่าให้แปะฟังเดี๋ยวแปะงงนะ

หลาน : ไม่เอาแล้ว!!! เฟรมจะกลับบ้าน
    ผม : อ้าวทำไมละลูก พึ่งมาถึงยังไม่ได้ดูอะไรเลย

ปู่ยง, bookmarks, ฟักแม้ว และอีก 2 คน ถูกใจ
  19. IndyDekdee

IndyDekdee อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    382
    โดนจับได้ไล่ทันว่า"มโน" เรื่องไทม์มิ่งอายุเด็กที่ไม่สัมพันธ์กับเหตุการณ์ที่เกิด
    ตอนนี้คงนั่งตบกระบาลตัวเอง..แล้วพรุสวาทว่า "............" (เติมข้อความเองนะครับ มันหยาบคาย)

ปู่ยง, ฟักแม้ว, apollo และอีก 1 คน ถูกใจ.
  20. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    "ต้องขอความเห็นใจด้วยครับผม เจอคนแบบนี้ในสังคมแบบนี้
    แย่มากครับ"

พอกันเลยๆๆๆๆๆๆๆ

21. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    บ่องหลานนะ

ว่าไม่ต้องกลัว

เพราะรถถัง มานุดกลุ่มนี้เขาเหยียบมาแร้ว

:D:D:D

มิติใหม่, Alamos, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  22. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ใครปล่อยควายเข้าเขตทหารว่ะ

ปู่ยง likes this.
  23. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ในเรื่องนี้ คนที่กลัวรถถัง เครื่องบิน เฮลิคอปเตอร์ทหาร ที่จอดอยู่เฉยๆ
    น่าจะเป็นผู้ใหญ่มากกว่าครับ :D กลัวไปเองหรือเปล่า

Alamos likes this.
  24. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    หลานผมเหมือนกันครับ
    ตรุษจีน ปีใหม่ บอกห้ามใส่เสื้อแดงไปหา
    เพราะกลัวว่าคนใส่เสื้อแดงจะเอาปืนมายิง มาเผาบ้านเขา
    เวลาเดินห้าง เห็นคนใส่เสื้อแดงนี่เดินหนีเลย
    หลานผมคงเป็นแค่เก้าสิบเก้าเปอร์เซ็นต์ที่ไม่ชอบสิ่งที่คนเสื้อแดงทำร้ายทำลายบ้านเมือง

25. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    น่ายินดีกับคุณเจ้าพระยาหน้าตาดีด้วยครับ คุณได้สมาขิกร่วมแนวทางและจุดยืนเดียวกันเพิ่ม1ท่าน
    แต่ไม่แน่ว่า จะก้าวตามรอยท่านเสมอไป หลังๆมานี่ไม่เห็นกดไลค์สนับสนุนท่าน หรือนี่จะเป็นการวัดรอยเท้า

เอาน่า ยังไงแนวทางเดียวกัน จะโดดเด่นบินเดี่ยว ก็ต้องยินดีด้วยเช่นเดียวกัน

หนักใจหน่อยนะเสื้อแดง อย่างนี้คงเหนื่อยกันอีกนาน

26. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  27. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เด็กมันโกหกไม่เป็นนะต้องเข้าใจ :D:D:D

28. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

:D เด็กเล็กๆไม่โกหกหรอกครับ... แต่น้าของเด็กนี่ซิ่

JSN, bookmarks และ Alamos ถูกใจ
  29. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แล้วไงครับ แล้วปีนี้พาหลานในจิตนาการไปไหนละครับ

30. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    เคยดู Lie to me มีตอนนึงเด็กถูกหลอกให้เชื่อว่าคนที่เขาเกลียดเป็นคนเผาบ้านและฆ่าย่าของเขา เขาเลยไม่ได้โกหกตอนที่เขาบอกตำรวจว่าใครเป็นคนร้าย แต่แน่นอนว่ามันไม่ได้ทำให้สิ่งที่เขาเชื่อเป็นความจริง

HiddenMan และ Alamos ถูกใจ.
  31. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    [​IMG] [​IMG]
    ท่านนายกของเราท่าน ช่างเป็นกันเองกะเราจริง ๆ ผมนี่แทบจะกลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่

32. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868

วันเด็ก สถานีวิจัยต่างๆ ห้องlab สำคัญๆ โรงงานผลิตrobot รถยนต์ โรงถ่ายภาพยนต์ ละคร หรืออะไรมากมายควรจะให้เด็กเข้าไปดู แทนที่จะดูแต่อาวุธต่างๆ
    ----------

ก็เห็นสถานีทีวีมีจัดงานให้เด็กดูนะ พิพิธภัณฑ์ก็หลายแห่ง กระทรวงต่างๆก็มี กระทรวงวิทย์ปีนี้ไม่รู้ว่าจัดอะไร เอกชนหรือหน่วยงานอื่นๆก็ต้องแล้วแต่เขานะ ว่าจะบริหารจัดการ(บริการ)ไหวไหม สถานที่หรือไลน์ผลิตเขาอันตรายไหม ทั้งต่อปชช.และฝ่ายเขาเอง
    ห้างใหญ่ๆ น่าจะพร้อม ยังมีพลาดได้เลยครับ
    http://www.dailynews.co.th/regional/372047
    http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9590000002850
    วันอื่นนอกจากวันเด็กก็มีออกบู๊ทนิทรรศการกันเรื่อยๆอยู่แล้ว เขาก็คัดเลือกมาแล้ว เฉพาะอันที่ออกมาแสดงต่อคนหมู่มากได้ เท่าที่ควบคุมความปลอดภัยได้

Last edited: 10 Jan 2016
  33. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    มีคนแนะนำให้ช่อง 3 ของไอ้กิตติ หางแดง จัดนิทรรศการ รถดับเพลิง
    เด็กน่าจะได้ความรู้มากว่าโกงแล้วได้อะไร

นิจนิรันดร์, apollo และ Alamos ถูกใจ
  34. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ป๊อป คราวหลังอย่าสอนลูกหลานให้ทำงานบน BTS นะ
    ผมว่าเลิกตอแหลเถอะครับ ไม่รู้สึกรำคาญตัวเองที่แสดงความเขลาได้ทุกวี่ทุกวันเหรอครับ

35. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ว่าแต่ป๊อป ขี้โกหกหรือเปล่าครับ

36. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ใครจะสู้อีนี่ได้ละครับ
    ตั้งคำขวัญเด็กบอกมุ่งสู่อาเซียน ไทยเข้าอาเซียนตั้งนานแล้ว
    โง่ได้ใจจริงๆ

37. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คราวหลังป๊อปก็สอนเด็กมันสิว่า ครั้งหนึ่งพวกพ้องของน้าป๊อปเคยขี่รถหุ้มเกราะและเคยเอาปืนที่เฟรมเห็นอยู่ไปเที่ยวยิงชาวบ้านมาแล้ว พวกพ้องน้าไปปล้นจากทหารมาเอง

38. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แหม่ ผมไม่เข้านานหน่อยคนกลางจอมตอแหลเริงร่าเลยนะ

39. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    แล้ว? โพสนี้เพื่อ?

40. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ละเอียดอ่อนกันพอเหมาะพอควรเถอะครับ อย่าให้ถึงขั้นดัดจริตแบบนิยายของคนกลางเลย

เด็กผู้ชายในประเทศนี้ชอบดูปืนใหญ่ ดูรถถัง ดูเครื่องบินในวันเด็กครับ และไม่ใช่ถูกบังคบให้ดูนะครับ ล้วนแต่รบเร้าให้ผู้ใหญ่พาไปดูทั้งนั้น

ไปชมอาวุธยุทโธปกรณ์ในวันเด้กแล้ว ก็ใช่ว่าส่วนใหญ่ของเด็กชายจะเป็นทหาร เรามีอัตราส่วนของบัณฑิตจากภาคสังคมศาสตร์มากเกินไปด้วยซ้ำ

มิติใหม่, JSN และ temp ถูกใจ
  41. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    งี้ หลานของคุณคนกลางคงไม่กล้าไปเดินห้างเลยล่ะสิ
    กลัวโจรแดงเผาห้าง ขโมยของ โยนถังแกสใส่

มิติใหม่ และ JSN ถูกใจ.
  42. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    หายหน้าหายตาไปหลายวันเลย ยังเหนียวแน่นเหมือนเดิม :D

43. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    งานยุ่งครับ มัวแต่นั่งทำงานบท BTS และไปหมกมุ่นเรื่องด่าทหารกับเรื่องกฎหมานที่ไม่ยุติธรรมที่ร้านแปะขายก๋วยเตี๋ยวหรือปาท่องโก๋ อันนี้จำไม่ได้เหมือนกัน

Last edited: 11 Jan 2016
  44. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ปลอบหลานก็ได้ว่า เพื่อนอาทำโทษทหารให้แล้ว

Share This Page