วงแตก! ปัญหาเรื้อรัง ทีมงาน ผู้ว่าฯ สุขุมพันธุ์ แห่ลาออก

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เจ้าพระยาหน้าตาดี, 19 Jun 2015

1. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    395

ผู้ว่าฯกทม.อนุมัติคำสั่งหลังผู้ช่วย เลขาฯยื่นลาออก เตรียมยื่นออกอีก 2 ตำแหน่งสำคัญ ลือหนักปัญหาภายในสะสม ทีมงานแบ่งฝ่าย ทำงานข้ามสายงาน

วันที่ 18 มิ.ย. รายงานข่าวจากศาลาว่าการกรุงเทพมหานคร (กทม.) แจ้งว่า ขณะนี้ ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม. ได้อนุมัติคำสั่งลาออกของ น.ส.วราพร ตระกูลชีวพานิตต์ ผู้ช่วยเลขานุการผู้ว่าฯกทม.ที่ยื่นหนังสือขอลาออก เมื่อต้นเดือน มิ.ย.ที่ผ่านมา

ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร

นอกจากนี้ยังมีรายงานอีกว่า ข้าราชการฝ่าย
    การเมืองตำแหน่ง สำคัญอีก 2 ตำแหน่ง คือ นายสัญญา จันทรัตน์ เลขานุการผู้ว่าฯกทม. ซึ่งจะลาออกในสิ้นเดือน มิ.ย.นี้ และน.ส.ตรีดาว อภัยวงศ์ โฆษก กทม. ก็เตรียมตัวยื่นหนังสือลาออกเร็วๆนี้ด้วยเช่นกัน ส่วนสาเหตุการลาออกเกิดจากปัญหาการทำงานของทีมงานฝ่ายการเมืองของ ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ ที่มีปัญหากันมาอย่างยาวนาน อย่างที่เคยมีกระแสก่อนหน้านี้ เนื่องจากมีการวิพากษ์วิจารณ์ว่า ทีมงานฝ่ายการเมืองมีการแบ่งออกเป็น 2 ฝ่าย และไม่สามารถทำงานร่วมกันได้อย่างมีประสิทธิภาพ

นอกจากนี้ ความขัดแย้งดังกล่าวนั้น เริ่มมีการวิพากษ์วิจารณ์กันมาตั้งแต่ ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ เข้าดำรงตำแหน่งผู้ว่าฯ กทม.สมัยที่สอง โดยเลขานุการผู้ว่าฯ กทม.คนก่อนหน้านี้ คือ น.ส.อนุสรี ทับสุวรรณ ลาออกจากตำแหน่งเมื่อวันที่ 11 ก.พ. 2557 โดยอ้างปัญหาสุขภาพ หลังจากนั้นก็มีที่ปรึกษาผู้ว่าฯกทม. นายก้องศักดิ์ ยอดมณี ได้ยื่นหนังสือลาออกเป็นคนต่อมา โดยมีการวิจารณ์ว่าเกิดจากปัญหาภายในกับทีมงานที่ทำงานใกล้ชิดกับผู้ว่าฯ มาโดยตลอด

ขณะที่แหล่งข่าวในทีมผู้บริหาร กทม. ระบุว่า การประสานการทำงานหรือเข้าพบผู้ว่าฯกทม. จะต้องผ่านทีมงานใกล้ชิดคนหนึ่งตลอดเวลา และบ่อยครั้งต้องรอเป็นเวลานาน ส่งผลให้ผู้ที่ต้องการจะเข้าให้ข้อมูล หรือปรึกษาข้อราชการและงานต่างๆ ซึ่งเป็นเรื่องสำคัญเร่งด่วน ไม่ได้เข้าพบอย่างทันท่วงที ซึ่งล้วนแล้วแต่เป็นทีมงานผู้บริหารและข้าราชการระดับสูง จึงทำให้หลายคนเกิดความเบื่อหน่าย เป็นผลให้เมื่อเกิดปัญหาต่างๆขึ้น ทุกคนจึงนิ่งเฉย รอแค่ให้ผู้ว่าฯกทม. สั่งการลงมา หรือเรียกเข้าพบ

นอกจากนี้ยังมีปัญหาการล้วงลูก ข้ามสายงาน รวมทั้งกรณีที่งานผิดพลาด หรือถูกกล่าวหาก็ไม่มีโอกาสได้ชี้แจงต่อผู้ว่าฯ กทม.โดยตรง ส่งผลให้ทีมงานที่ต้องทำงานใกล้ชิดบางคนตัดสินใจลาออกดังกล่าว

ขอบคุณข้อมูลจาก มติชน ,ภาพจากเฟซบุ๊ก ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร

MThai News

ทำงานกับคนเอ๋อ ๆ คนดีๆ ก็จะเอ๋อไปด้วย....:giggle::giggle:

2. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ฟังความสองข้างบ้าง อย่าเลือกฟังแต่ แหล่งข่าว
    จะได้ไม่โง่ไปกว่านี้นะ
    http://www.dailynews.co.th/bangkok/329188
    คุณชายหมูปัดทีมงานขัดขากัน ย้ำเข้าพบผู้ว่าฯไม่ยาก | เดลินิวส์
    „ เมื่อวันที่ 18 มิ.ย.ที่ศาลาว่าการกรุงเทพมหานคร(กทม.)ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม. กล่าวด้วยสีหน้าเป็นปกติถึงกรณีทีมผู้บริหารบางรายเตรียมตัวลาออกจากตำแหน่งในคณะผู้บริหารกทม.ว่า ไม่ได้มีปัญหาหรือความขัดแย้งในทีมงานแต่อย่างใด การทำงานของตนจะสั่งงานผ่านรองผู้ว่าฯกทม.ที่ดูโดยตรงตามปกติอยู่แล้วไม่เกี่ยวกับส่วนอื่น ส่วนกรณีที่จะมีทีมงานบางคนลาออกเพราะว่ามีความขัดแย้งกันนั้นต้องไปถามเจ้าตัวคนที่ลาออกเองว่ามีปัญหาความขัดแย้งจนทำให้ลาออกจริงหรือไม่อย่ามาถามตนเพราะตนไม่ได้เกี่ยวอะไรพูดไปก็ไม่เชื่อกันอยู่ดี สำหรับทีมคณะผู้บริหาร กทม.ที่จะเข้าพบหรือเสนอแนะอะไรก็ไม่ได้มีความยากลำบากในการเข้าพบเพราะตนนั่งกินข้าวอยู่ที่ห้องอัมรินทร์ซึ่งเป็นห้องรับรองและห้องประชุมส่วนตัวที่ศาลาว่าการ กทม.อยู่ทุกวันไม่น่าจะเข้าหายากอะไร ด้านนายสัญญา จันทรัตน์ เลขานุการผู้ว่าฯกทม. ชี้แจงว่า ที่ตนต้องการจะลาออกจากตำแหน่งเลขานุการผู้ว่าฯกทม.ในสิ้นเดือนมิ.ย.นี้นั้น ตนได้แจ้งและหารือกับผู้ว่าฯกทม.มาสักระยะหนึ่งแล้ว เนื่องจากตนมีอาชีพทนายความมากว่า 10 ปี ก่อนที่จะรับตำแหน่งเลขาฯ ต้องออกว่าความทั้งในกรุงเทพฯและต่างจังหวัด และในช่วง 3-4 เดือนที่ผ่านมาต้องเดินทางไปว่าความที่ต่างจังหวัดอยู่บ่อยครั้งและต้องรบกวนให้ผู้ช่วยเลขานุการฯ ลงนามหนังสือแทนอีกทั้งบางคดีต้องต่อสู้กับเจ้าหน้าที่รัฐซึ่งการที่ตนเป็นข้าราชการทางการเมืองและรับเงินเดือนรัฐ แม้กฎหมายไม่บังคับห้ามประกอบอาชีพทนายความก็อาจไม่เหมาะสมและกระทบกับการทำงานทำให้ทำงานไม่เต็มที่ ซึ่งผู้ว่าฯกทม. ก็เข้าใจในเรื่องดังกล่าว ส่วน น.ส.ตรีดาว อภัยวงศ์ โฆษก กทม. และที่ปรึกษาผู้ว่าฯกทม.กล่าวในเรื่องนี้ว่า ในรายละเอียดส่วนตัวขอไม่แสดงความคิดเห็นใดๆ ในขณะนี้ เนื่องจากขณะนี้ยังปฏิบัติงานอยู่ตามปกติ.“

อ่านต่อที่ : http://www.dailynews.co.th/bangkok/329188

Strangerman, ridkun_user และ apollo ถูกใจ
  3. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D "แห่" กันลาออก... ทั้งหมดกี่คนครับเดือนนี้

JSN, ปู่ยง และ apollo ถูกใจ
  4. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เอาแต่ส่วนที่ตัวเองชอบมาลง แถมเชื่อไปได้
    คนเขียนข่าวก็ไร้จรรยาบรรณ อะไรไม่แน่นอน อะไรที่ไม่จริง ก็ใส่เพิ่มลงไปให้ข่าวแรงขึ้น เป็นถึงสื่อข่าวกลับทำตัวเป็นสื่อซุบซิบดาราราคาถูกไปได้

อู๋ คาลบี้, ปู่ยง และ JSN ถูกใจ
  5. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    จริงอ่ะ รู้ได้ไง?เค้าบอกมา

6. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เชื่อแหล่งข่าวครับ

7. plunk

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    มติชิน?

8. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แหล่งข่าวในทีมผู้บริหารครับ
    ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าใคร
    ผมก็เลยไม่รู้จะเชื่อถือได้ยังไงครับ

plunk likes this.
  9. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ไอ้กากจะหาคดีเพิ่มใช่ป่าว

เดลินิวส์คงไม่เท่าไหร่ แต่ไอ้กากเนี่ยน่าจะโดนซัก 2 - 3 ปี ให้หายบ้าซะหน่อยนะ

10. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    นายเวรกล้าให้เขาฟ้องมั้ยหล่ะ

11. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ไม่เอา อย่าพูดยังงั้นซิ ลางไม่ดี
    ครั้งที่แล้วคุณมัลลิกาจะฟ้องพวกโพสต์ใส่ร้าย ถ้านายเวรหายไปเหมือนครั้งนั้นอีก ถึงวันนั้นแล้วจะรู้สึก:worried::worried::worried:
    มั่นใจคนไทยเกินหนึ่งล้านคน!! ต้องการเห็นสองคนนี้โคจรมาพบกัน ..?

JSN likes this.
  12. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    นายเวรอ่านคำว่า go6 ไม่ออกครับ

13. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    หน้ามันด้านจะตาย ไม่หายไปไหนหรอกครับ

apollo likes this.
  14. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    วงแตกสิครับ เอาข่าวมติชินมาลง แล้วก็มโนเป็นตุเป็นตะ :rofl:

bookmarks, JSN, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  15. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    มันต้องเอาของ เอเอสทีวี สื่อดีมีคุณภาพมาลงใช่ปะ

ถึงจะพากันเชื่อ โดยไม่ต้องคิด เพราะท่านศาสดาโกเต๊กคิดให้มาให้หมดแล้ว:giggle:

16. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    สุดท้ายก็เข้าอีหรอบเดิม จบด้วยคำพูดโกหก แล้วก็อีโมหัวเราะ

Gop, JSN, bookmarks และอีก 4 คน ถูกใจ
  17. plunk

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ผู้ว่า วาระ เหลืออีก 2 ปี ผมมองว่า เป็นเรื่องของ สมบัติผลัดกันชมครับ

18. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    พี่สุดติ่งคับป๋ม ป๋มผิดไปเเว้ว ผมทำไปเพราะความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ทำไปเพราะความคึกคะนอง
    ป๋มมีภาระต้องเลืี้ยงดูยายที่นอนป๋วย ช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ ต้องลาออกจากโรงเรียนกลางคัน
    ออกมาหาเงินจุดเจือคนในครอบครัว ถ้าผมติดคุก คงหมดสิทธิ อดดู คลิบหลุดในภายต่อไป:cry:

19. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    อย่าว่าผมเลย ผมฝืนตัวเองไม่ได้ งดใช้อีโมแล้วรู้สึกยังไงไม่รู้ สงสัย นิสัยอันถาวรผมเป็นแบบนี้:giggle:

20. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ผมไม่ว่าครับ แต่อย่างน้อยผมก็รู้ว่าคุณเป็นได้แค่แมงสาบเหลืองตัวหนึ่ง

21. pikoonwan

pikoonwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    788
    แห่ลาออกเปล่าไม่รู้ แต่แห่ศพนี่เรื่องจริงเลย :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

22. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ในแง่ประชาชนควรมองในเรื่องการปฎิบัติงานไม่ใช่หรือครับ ว่าทำงานดีไหม อ้อ.. อย่าไปวนเรื่องน้ำท่วมอีกล่ะ

23. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    สับขาหลอก เล่นชิ่ง 2 -3 เรื่อง
    เอ้า กาสิโน มาจากใหน
    เอ้า หน้าฝนแล้ว น้ำท่วมขังถนน มีจุดด่าผู้ว่าได้

มีอะไรอีก งัดมาหมด หรือยัง

ลืมเลยเรา คดี ยิ่งลักษณ์ ถอดยศ ทักษิณ

24. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ไม่ใช่ๆ ต้องมติชนต่างหาก สื่อดีมีคุณภาพ
    ถึงจะพากันเชื่อ โดยไม่ต้องคิด :D

25. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แล้วเอเอสทีวีเขาโกหกอะไรบ้างเหรอ นายเวร ที่นี่เขาไม่ได้รับแค่เอเอสทีวีนะแจ๊ะ
    :rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl:

26. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ชั่วถาวรใช่มั้ยครับ

27. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    เรื้อนลองวัดไอคิวแข่งกับหม่อมดีมั๊ย

อ่ะ ต่อให้เรื้อนไปเอาไอคิวโคดป้อโคดแม่ มารวมด้วยก็ได้ เผลอ ๆ จะต่ำกว่าหม่อมซะอีกนะนั่น :giggle:

JSN และ Anduril ถูกใจ.
  28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แล้วผมเอาสำนักไหนมาแปะให้อ่านครับ
    อย่าเพิ่งหนีชิงตายไปไหน มาแถก่อน
    ผมว่า dailynews อ่านว่าเดลินิวส์นะ ไม่ได้อ่านว่า เอเอสทีวี

Last edited: 19 Jun 2015
  29. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไม่กล้าละสิ สันดานชอบใส่ร้ายแต่ไม่รับผิดชอบนี่เหมือนกันหมดเลย พวกควายแดง
    ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกก
    :rofl::rofl:

30. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    จบด้วยการแถประชดประชัน สันดานนายเวรตัวจริงครับ
    :party::party:

31. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ในเฟซบุ๊คเขาเล่นกันไปแล้ว

:giggle: :giggle::giggle::giggle:

JSN และ redfrog53 ถูกใจ.
  32. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    ยังไม่หมดครับ ยังมีอีกเยอะ
    war room เราจะทะย้อยงัดออกมาเรื่อยๆ ไม่ต้องห่วง:cool::cool:

ล่าสุด ปชป ก็ถีบหัวส่งชายหมูแล้วนะ

สาวก ปชป รับทราบกันทุกคน :giggle::giggle:

ปชป.ปล่อย′ชายหมู′จัดการเอง′เลขาฯ-ที่ปรึกษา′ลาออก

ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร

วันที่ 18 มิถุนายน นายจุติ ไกรฤกษ์ เลขาธิการพรรคประชาธิปัตย์(ปชป.) กล่าวถึง กระแสข่าวทีมงานผู้ว่าฯกทม.ทั้งเลขานุการ-ผู้ช่วยเลขาฯ-ที่ปรึกษา ประกาศลาออก โดยอ้างว่ามีปัญหาขัดแย้งภายใน อาจกระทบกับพรรคปชป.ได้ ว่า ไม่มีปัญหา เพราะม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร ผู้ว่าฯ กทม. มีทีมของกทม. ไม่ว่าจะเป็นปลัดกทม. ผอ.เขต ทำหน้าที่อยู่แล้ว และถึงแม้จะมีคนลาออกไป เชื่อว่า ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ สามารถจัดการเองได้

เพราะเป็นรัฐมนตรีมาแล้ว และเป็นผู้ว่ากทม. มา 6 ปีแล้ว ซึ่งพรรคคงไม่เข้าไปยุ่งอะไร เพราะส่งม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ ไปทำงานแล้ว คาดว่าม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ คงหาคนมาทำงานแทนเอง ส่วนในเรื่องการแก้ปัญหาน้ำท่วม กทม. ก็มีการปรับปรุงเร่งลอกท่อระบายน้ำ และมีคนมอนิเตอร์จุดที่เสี่ยงน้ำท่วมอยู่

ด้านนายองอาจ คล้ามไพบูลย์ รองหัวหน้าพรรค ปชป. ดูแลพื้นที่กทม. กล่าวว่า คิดว่าไม่น่ามีผลอะไรเพราะกทม.ทำงานเป็นทีม ผู้ว่าฯกทม.ก็คงต้องหาคนอื่นมาทดแทนคนที่ลาออกไป และเท่าที่ทราบตลอดเวลาการบริหารงานของกทม. ก็มีคนเข้า-ออกอยู่ ตลอดเวลา ดังนั้นจึงเป็นเรื่องปกติ ไม่น่าจะส่งผลอะไรในการทำงาน และคนที่เขาไปทำงานส่วนมากเชี่ยวชาญแต่ละด้าน ดังนั้นไม่น่าจะเกี่ยวกับฐานเสียงของพรรคในกทม. ที่อาจได้รับผลกระทบได้

ถามว่า ในช่วงนี้ผู้ว่ากทม.มีปัญหาในการบริหารงาน ทางพรรคจะเข้าไปช่วยเหลืออย่างไรบ้าง นายองอาจ กล่าวว่า การบริหารงานกทม. เป็นอำนาจหน้าที่ของผู้ว่าฯกทม. บางเรื่องก็ปรึกษาหารือกัน แล้วแต่ละเรื่อง ส่วนมาก ผู้ว่าฯกทม. มีอำนาจหน้าที่ในการบริหารเต็มที่ พรรคก็ไม่เข้าไปแทรกแซงในการทำงาน ดังนั้นจึงไม่มีความกังวลอะไร

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1434628746

33. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ตรงไหนที่ถีบหัวส่ง?

หนูอ้อย likes this.
  34. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    รายการมโนเอง มาแล้วครับท่าน

35. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ตรงที่เขาว่ากันว่า ไง

Share This Page