ล๊อบบี้ยิ๊สต์ของทักษิณ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 25 Apr 2016

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ล๊อบบี้ยิ๊สต์ของทักษิณมีอยู่หลายราย ที่ทักษิณรักสุดชื่อ BGR รายนี้สนิทสนมมาก ถึงขนาดสั่งให้กระทรวงต่างประเทศว่าจ้าง BGR ให้ทำงานให้รัฐบาลไทยนานถึง 1 ปี ใช้เงินภาษีพวกเราไปเดือนละ $ 30,000 หรือประมาณ 1 ล้านบาท รวม 12 ล้านบาท ตัวอักษร " B " ของบริษัnBGR ย่อจากชื่อบอสใหญ่ นาย Haley Barbour นาย Barbour อดีตเป็นผู้ว่าการรัฐมิสซิสซิปปี่ ของสหรัฐ อยู่พรรครีพับลิกัน งบริษัทล็อบบี้สหรัฐฯ มีความชำนาญทางการเมือง การทูต และการโฆษณาชวนเชื่อ เพื่อประโยชน์ทางการเมือง The Hill ออนไลน์ โดยนายเควิน โบการ์คัส ได้เขียนบทความเมื่อ 2 ปีที่แล้วว่า “ทักษิณได้ว่าจ้างบริษัทล็อบบี้ และสำนักกฎหมาย 5 บริษัท ที่โด่งดังเข้ามารวบรวมข้อมูลเหตุการณ์เสื้อแดงหฤโหดพฤษภาคม พ.ศ. 2553 และสรุปว่าทหารทำร้ายเสื้อแดง จากนั้นส่งข้อมูลไปยังสื่อต่างๆ ของสหรัฐเพื่อให้ร้ายไทย นายเควิน โบการ์คัส ได้รายงานว่า "มีบุคคลที่ใกล้ชิดกับทักษิณ และมีสัมพันธ์ที่แนบแน่นกับข้าราชการในรัฐบาลอภิสิทธิ์ สนับสนุนเงินในการยึดครองราชประสงค์ ” “สัญญาที่ทักษิณกระทำกับบริษัทล็อบบี้และสำนักงานกฎหมายอเมริกัน มีวัตถุประสงค์หลัก คือ การรักษาสัมพันธ์กับกลุ่มนักการทูต และนักการเมืองอเมริกัน ด้วยคาดหวังให้เกิดอิทธิพลกดดันการเมืองภายในประเทศไทย” ดังนั้น เบอร์เกอร์ กริฟฟิช แอนด์ โรเจอร์ (BGR) จึงดำเนินการตามสัญญาระหว่างทักษิณกับบริษัทนี้ ดังนี้ “ให้คำปรึกษาและข้อมูลเกี่ยวกับทักษิณ ให้กับผู้บริหารในรัฐบาลสหรัฐฯ และวุฒิสมาชิกสหรัฐฯ” ผู้รับผิดชอบโครงการนี้ คือ นายสตีเฟน เมคเกอร์ อดีตผู้อำนวยการด้านความมั่นคงของวุฒิสมาชิกเสียงข้างมากพรรครีพับลิกัน นายบิล ฟริสต์ และอีกหลายคน รวมทั้งนางฮิลลารี คลินตัน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศสหรัฐฯ ขณะเป็นวุฒิสมาชิกรัฐสภานิวยอร์ก พรรคเดโมแครต ส่วนสำนักกฎหมายอัมสเตอร์ดัม แอนด์ เพอร์รอฟฟ์ และโคเบอร์ แอนด์ คิม มีหน้าที่แนะนำหาช่องทางให้ทักษิณเข้าถึงวุฒิสมาชิกในรัฐสภาสหรัฐฯ และผู้นำประเทศต่างๆ ที่เป็นประโยชน์ต่อการโฆษณาชวนเชื่อเกี่ยวกับความสามารถทางธุรกิจและอิทธิพลทางการเมืองของทักษิณ ความคาดหวังของบริษัทล็อบบี้ที่ทักษิณว่าจ้างนั้น มีวัตถุประสงค์ที่จะกดดันประเทศไทยโดยใช้ยุทธศาสตร์โลกล้อมประเทศไทย Cre: tnews

2. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    ชิ.... สลิ่มสร้างเรื่องเท็จขึ้นมาเพื่อหาเรื่องพ่อแม้วของผม ขอหลักฐานด้วยครัช :giggle::giggle::giggle::giggle:

อู๋ คาลบี้ และ ปู่ยง ถูกใจ.
  3. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    จ้างคนมาเถียงกับความจริง เขาก็ว่าโง่เอาเงินมาให้เขาใช้ฟรีๆ
    หรือว่าไม่จริง หมึงแพ้ว่ะ ไอ้แม้ว

ปู่ยง และ gaiser ถูกใจ.
  4. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ในบอร์ดเราก็มีลูกผสมควายกะhere รับจ้างด่าฝ่ายตรงข้าม อวยสายพันธุ์เดียวกัน อยู่หลายตัว
    ชื่อไรบ้างก็รู้ๆกันอยู่

ปู่ยง, Kiriwian, gaiser และอีก 1 คน ถูกใจ.
  5. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ขอหลักฐานที่เป็นบิลใบเสร็จ งั้นไม่เชื่อ :p

6. ปีเตอร์

ปีเตอร์ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    24 Apr 2016
    คะแนนถูกใจ:
    6
    ถามวิษณุหรือยัง ทำไมอวยทุกอย่างให้ทุยคอมเปอเรชั่น ยังไม่รวมจดหมายน้อยถึงกรมราชทัณฑ์

7. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    งั้นถามให้หน่อยได้ไหมครับว่าปูไปโฟร์ซีซั่นทำไม แล้วไปพบใคร

Anduril likes this.
  8. ปีเตอร์

สมัคร:
    24 Apr 2016
    คะแนนถูกใจ:
    6
    ต้องไปฟังคำอภิปรายของฝ่ายค้านคับ ผมก็ไม่รู้เขาสืบว่าอย่างไร แต่กระแสที่ออกมาจะเน้นไปทางชู้สาว มากกว่าเรื่องธุรกิจและการลอบบี้คับ

9. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    งั้นก็แปลว่าปชต.ไม่ได้ทำให้เราได้คนดีใช่ไหมครับ

10. ปีเตอร์

สมัคร:
    24 Apr 2016
    คะแนนถูกใจ:
    6
    ไม่ว่าจะปชต หรือเผด็จการ หรือระบอบใหนๆ ก็มีทั้งคนดีและไม่ดีปะปนกันไปครับ แต่สากลเขาเน้นการเคารพสิทธิมนุษย์และเสรีภาพขั้นพื้นฐานของประชาชน ถ้าพื้นฐานคือเสรี มีสิทธิมีเสียง กลางฐาน บนฐานก็ย่อมมีเช่นกัน

แต่ว่าคนดีเขาวัดกันที่ตรงใหน คนดี2-3วัน ไม่ดี4-5วัน กลับมาเป็นคนดีอีก 2-3 วัน หรือคนดีคือคนที่ไม่ทำชั่วเลย

11. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แล้วทำไมต้องยึดหลักสากลละครับ มันเป็นเสรีภาพจริงเหรอ ถ้าผมไม่ชอบผู้สมัครทั้งสองคนหรือคนที่ผมชอบไม่ได้เป็น อย่างนี้เรียกเสรีภาพไหมครับ

12. ปีเตอร์

สมัคร:
    24 Apr 2016
    คะแนนถูกใจ:
    6
    ต้นยุคการปกครอง2475 หลังจากนั้นมา ปชต คือการเอาหลักของฝรั่งเศส
    ส่วนเผด็จการ หรือสาธารณรัฐ มาจากพม่า ลาว เวียดนาม

ส่วนชอบไม่ชอบให้นึกถึงที่คนส่วนใหญ่ในประเทศยอมรับ ในเมื่อประเทศไม่ได้เป็นของใครคนใดคนนึง

13. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ตอบให้ตรงคำถามครับ

14. ปีเตอร์

สมัคร:
    24 Apr 2016
    คะแนนถูกใจ:
    6
    สากล ไม่ใช่แบบนี้ แล้วเป็นแบบใหน ในตำรารัฐศาสตร์ ก็มีแบบนี้ ไม่ประชาธิปไตย ก็คอมมิวนิส สาธารณะรัฐ

15. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ผมถามว่าทำไมต้องตามสากล เพราะอย่างประเทศที่คุณพูดมาก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร ยกเว้นพม่า และถามว่ามันเป็นเสรีภาพจริงเหรอ ถ้าผมไม่ชอบผู้สมัครทั้งสองคนหรือคนที่ผมชอบไม่ได้เป็น อย่างนี้เรียกเสรีภาพไหมครับ

16. นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    พูดถึงจดหมายน้อยนี่ ถ้าเทียบกับนิรโทษลักหลับตอนตี 4 นี่ เด็กๆ ไปเลยนะครับ

17. ปีเตอร์

สมัคร:
    24 Apr 2016
    คะแนนถูกใจ:
    6
    น่าจะวนลูบแล้ว ไม่ขอตอบแล้วกัน

18. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    นึกว่าคุณปีเตอร์จะไม่เหมือนพวกอ้างปชต.พล่ำเพลื่อแบบสมาชิกบางคนในบอร์ดนี้ แต่สุดท้ายคุณก็ทำให้ผมผิดหวังจนได้

หนูอ้อย likes this.
  19. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  20. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778

Anduril, ฟักแม้ว, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  21. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  22. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ตรงประเด็น

หนูอ้อย likes this.

Share This Page