ลุมพรางของระบอบประชาธิปไตย by Pat Hemasuk

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 7 Jul 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397

"ถ้าถามชาวนาว่าถ้าพรรคเดิมลงสมัครงวดหน้าแล้วบอกว่าจะจำนำข้าวอีกจะเลือกไหม คำตอบคือเลือกแน่นอน ฟังแล้วท้อแท้ใจคนที่มีอาชีพอื่นแล้วต้องมาแบกรับเสียเงินภาษีล้างหนี้ที่รัฐบาลเพื่อซื้อเสียงชาวนาก้อนนี้นะครับ รัฐบาลเลวๆถลุงเงินซื้อเสียงชาวนาไปเกือบสามปี แต่คนไทยทั้งประเทศอาชีพอื่นต้องเสียภาษีใช้หนี้อีกยี่สิบปีจะหมดหรือเปล่าก็ยังไม่รู้

ยังไม่รวม รถคันแรก แท็บเล็ต เงินแจกหมู่บ้าน ฯลฯ ที่เป็นนโยบายซื้อเสียงในอนาคตของนักการเมืองที่ไม่ต่างกับ กรีซ อิตาลี สเปญ โปตุเกส ไอร์แลนด์ เคยทำมาและต้องรับกรรมไปอีกชั่วลูกชั่วหลานในเวลานี้"

ปล ผมว่ามันชัดแล้วครับ เพราะไม่ว่าจะเลือกตั้งกี่ครั้ง ถ้าคนยังมองว่า ใครให้มากก็เลือก ทั้งที่มันเป็นไปไม่ได้ในความจริง ก็คงต้องปล่อยไปตามเวรตามกรรมครับ

2. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    เคยคิดอย่างนั้นเหมือนกันครับ จน คสช.เข้ามา ยังหวังว่าจะดีขึ้น หากพ้นรอบนี้แล้ว ยังเป็นเหมือนเดิม ผมก็ทำใจครับ

3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    รอดูว่าผลงานหลังปฏิรูป จะเป็นไง แต่อย่าตั้งความหวังไว้สูง

por และ Anduril ถูกใจ.
  4. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เรื่องของรัฐสวัสดิการ ที่พูดๆ กันมาสวยหรูนี่
    มันต้องดูเป็นเรื่องๆ อันไหนรัฐช่วยทั้งหมด
    อันไหนที่ประชาชนต้องมีส่วนร่วมกับค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมด้วย
    ไม่ใช่เลี้ยงไข้ให้ประชาชนงอมืองอเท้า

อยากได้รัฐสวัสดิการ บริการดีๆ แต่ไม่มีปัญญาจ่ายภาษีแพงๆ

5. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ควายแดงมันว่า หนี้ประเทศ คนไทยไม่ได้จ่าย แต่เป็นรัฐบาลจ่าย พวกควายแดงพวกนี้มองอะไรได้แค่ตื้นๆ เท่านี้แหละครับ ตราบใดที่พวกมันยังไม่ได้ถูกรีดเงินออกจากกระเป๋าพวกมัน มันก็ยังชื่นชอบนโยบายประชานิยมอยู่ดี

Share This Page