ลุงกำนัน FC VS ลุงตู่ FC

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย คนกลาง, 23 พ.ย. 2015

1. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เมื่อวานเย็นนั่งดูเดอะว็อยซ์จบ เซ็งมากคนที่เชียร์มันตกรอบหมดเลย
    ท้องก็หิวขึ้นมา เลยเดินออกไปซื้อของกินที่ร้านก๋วยเตี๋ยวมากินด้วยความเซ็ง

เจอพี่ที่ทำงานเก่าสองคนนั่งคุยกันอยู่ สักพักกวักมือเรียกผม ผมก็เข้าไปนั่งกะแก
    เผอิญทีวีที่ร้านก๋วยเตี๋ยวออกข่าวเรื่อง ปมทุจริตอุทยานราชภักดิ์ ขึ้นมาพอดี
    ทำให้อยู่ ๆ พี่วิทก็พูดเรื่องนี้ขึ้นมา

พี่วิท : กูหดหู่ว่ะช่วงนี้มีแต่ข่าวเรื่องอุทยานราชภักดิ์
    พี่ยะ : ทำไมว่ะ เรื่องไรเหรอ
    พี่วิท : เห็นเขาออกมาพูดกันเรื่องค่าหัวคิวที่อุทยานอ่ะ
    พี่ยะ : อ้าวเหรอ ไม่ม้าง พวกเสื้อแดงกุข่าวขึ้นมากันป่าว
    พี่วิท : ไม่นะเห็นพวกนายทหารมันออกมาพูดกันเลยนะเรื่องนี้
    พี่ยะ : อ้าวเหรอ แต่กูว่ามันไม่มีอะไรหรอก นายกเขาเป็นคนดีนะเว้ย
    พี่วิท : กูว่าเรื่องนี้ต้องสืบให้รู้อย่างละเอียดนะ มันเสียหายอ่ะ ชื่อมันเสียมาถึงนายกนะ
    พี่ยะ : เขาก็เคลียร์กันเรียบร้อย แล้วเขาก็ทำเรื่องเอาไปบริจาคแล้วนี่
    พี่วิท : อ้าวแล้วไปบริจาคได้ไงอ่ะ มันเงินหลวงไม่ใช่เหรอ
    พี่ยะ : อะไรปล่อยผ่านได้ก็ปล่อยผ่านไปบ้างเหอะ หรือจะให้เอาให้พรรคอื่นเอาไปถลุงอ่ะ

ถึงตอนนี้บรรยากาศเริ่มอึมครึมหนัก
    พี่วิท : กูไม่ชอบว่ะ กูบอกตรงนะ กูไปชุมนุมต้านโกงกับลุงกำนันมา กูรับไม่ได้ว่ะ
    พี่ยะ : กูก็เคยไปนอนปทุมวันมาแล้วเหมือนกัน แต่ลองคิดดูดิ ใครมันจะแก้ปัญหาชาติได้ว่ะถ้าไม่ใช่ลุงตู่อ่ะตอนนี้
    พี่วิท : ปปช องค์กรอิสระ กูก็เห็นใจเขานะ เขาจะทำงานได้สะดวกไหม ถ้ามึงเป็น ปปช มึงกล้าเข้าไปล้วงลูกป่ะล่ะ
    พี่ยะ : แล้วถ้างั้นมึงจะเอาใครมาสู้กับทักษิณ สมมตินะ ต่อให้ ปปช หรือ อะไรก็แล้วแต่ ล้วงลูก กองทัพก็เสียหายอยู่ดี
    กองทัพเสียหาย พวกแดงกับทักษิณก็ขึ้นมายิ่งใหญ่เลยคราวนี้ ถึงเวลานั้นพรรค ปชป กองทัพ กปปส
    โดนเหยียบจมดินเลย ถึงเวลานั้นก็ไม่มีใครกล้าลุกขึ้นมาต่อสู้แล้ว

พี่วิท : เฮ้อออ......ปู่โถ่

ผมรู้ตัวว่าสถานการณ์เริ่มไม่ดี อึมครึม ยิ่งกว่าเดิม ผมยกมือหวัดดีแกจ่ายตังค์แล้วกลับบ้านพร้อมกับเกี๋ยมอี๋สองถุง

ผมเดินกลับมาด้วยความปวดเศียรเวียนเกล้า แต่ลองมานั่งคิดดู ทั้งสองคนแกเลือก ปชป มาตลอดแต่ประเด็นคือไปกันคนละทิศ
    พี่ยะเลือก ปชป เพราะเห็นว่าเป็นพรรคที่มีคนที่มีภาพพจน์ที่ดี และ เป็นพรรคเดียวที่ต่อสู้กับทักษิณได้สูสีที่สุด แต่พี่วิทเองชอบ
    ปชป เพราะโกงน้อยที่สุด ถ้าเปรียบเทียบกับพรรคอื่นถือได้ว่า เป็นพรรคที่ค่อนข้างสะอาดกว่าพรรคอื่น ตามความคิดของแก
    แต่วันนี้เราเห็นสิ่งที่เป็นรูปธรรมอย่างหนึ่งคือ โอกาสที่ทั้งสองคนจะเดินออกจาก ปชป นั้นมีค่อนข้างมาก ถ้าชุดความคิดนี้แพร่
    ออกไปมันค่อนข้างอันตรายเลยครับ

์NooK likes this.
  2. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ถามคนกลางง่ายๆ แสดงหลักฐานหน่อย หรือดักไม่ทันครับ
    แล้วเงินบริจาคกับเงินหลวงมันเหมือนกันตรงไหนหว่า อ่อ หรือรัฐบาลอนุมัติเงินบริจาค เอ้ย หรือประชาชนเอาเงินรัฐบริจาค เอ๊ สับสน
    อธิบายหน่อยนะ:giggle::giggle::giggle:
    มีตรรกะประหลาดเยอะเนอะ

Last edited: 23 พ.ย. 2015
  3. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คนกลางบอกว่าเงินบริจาคเป็นเงินหลวง
    สงสัยผมจะเข้าใจได้ผมคงต้องไปนั่งทำงานบน BTS อ่ะครับ หรือไม่ก็ไปกินก๋วยเตี๋ยวหรือปาท่องโก๋ จำไม่ได้อ่ะ
    ก๋วยเตี๋ยวร้านนี้ทำจากวัตถุดิบที่ไอ้อนุสรณ์บอกหรือเปล่าหว่า

4. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D เริ่มด้วยอุทยานราชภักดิ์... จบด้วยพรรค ปชป...

อู๋ คาลบี้, apollo, JSN และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อย่าเสี้ยมเลย ไม่สำเร็จหรอก คนกลาง กลับไปดูแก็งตัวเองก่อน ไอ้ตุ้ดคางคกตู่มันพูดว่าอะไร
    สับสนเหมือนใครบางคนเลยนะ

6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เอาเถอะน่า เก็บไว้ประดับบอร์ดบ้าง ให้โพสๆ ไปเถอะ น่าเอ็นดูดี

แสงธูป, Alamos และ JSN ถูกใจ
  7. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เข้าๆออกๆมันเป็นเรื่องธรรมดา ออกไปอยู่พรรคดีๆ พท ก็ได้น้า

8. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    อ้าว ป๊อป

ป็อปแล้วอาแปะร้านก๋วยเตี๋ยวกับพี่น้อย แล้วก็น้อง ๆ บนรถไฟฟ้าล่ะ

ไปไหนแล้ว ?

:eek::eek::eek:

อู๋ คาลบี้, Bayonet, แสงธูป และอีก 2 คน ถูกใจ
  9. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746

10. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แต่งนิทานได้ห่วยจริงๆ เผอิญเจอพี่ที่ทำงาน เผอิญมี2คน เผอิญว่าพี่ที่ทำงานมากินร้านใกล้บ้านมากกว่าที่ทำงาน เผอิญมีข่าว เผอิญว่าทั้งคู่เป็นกปปส. เผอิญว่าทั้งคู่ไม่รู้เหตุผลของการชุมนุมของกปปส. บอกตามตรง ถูกเลขท้าย2ตัวยังง่ายกว่านี้อีก
    ปล. บอกอะไรบางอย่างนะครับ สำหรับคนชอบโกหกแบบคุณ กปปส. ไม่มีใครพูดพร่ำเพรื่อว่าไปชุมนุมต้านโกงกับลุงกำนันหรอก

apollo และ JSN ถูกใจ.
  11. คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    410
    อย่าลืมกินยาน่ะ น่าจะลืมกินมาหลายวันแล้ว

ปู่ยง, JSN และ Alamos ถูกใจ
  12. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730

...คนไหนคือไอ้ลีครับ

13. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    ผมว่า เจ้าของกระทู้ หนักใจแทนพวกผม

มันก็ถูกอยู่นะ

ก็ลองคิดดูสิ ถ้าพวกเรา กปปส ปชป แล้วก็

มิตรรักลุงตู่ เกิดผิดใจขึ้นมา

ทำให้พวกเสื้อแดง เข้มแข็งจริง ๆ

ถึงตอนนั้น ประเทศไทย ก็ต้องลำบากแน่ ๆ

เพราะคนเสื้อแดง ไม่คิดอะไร วันเลือกตั้ง

นั่งท่องอย่างเดียว เลือกหน้าเหลี่ยม เลือกขี้ข้ามัน

ให้กลับมา ถ้าไม่ใช่ตระกูลชิน

เค้ากลัวว่า ประเทศไทย มันจะไม่ฉิบหาย เร็ว ๆ อะ

อืม ก็นะ หวังว่า พวกผมจะผนึกกำลังกัน

จนกอบกู้ประเทศ ให้ไม่ต้องเสียหาย

เหลือประเทศ ให้เจ้าของกระทู้ได้

งั้นรวมใจกัน เลือกฝั่งตรงข้ามหน้าเหลี่ยม

อีกคำรบแล้วกัน

JSN likes this.
  14. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมว่าไม่ครับ มันต้องบอกว่ามันมีลูก

ปู่ยง, apollo และ tonythebest ถูกใจ
  15. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ไม่มีพรสวรรค์ในการเขียนก็อย่าดันทุรังเลยนะ
    ปมทุจริตอุทยานราชภักดิ์เนี่ยก็เห็นมีแต่ฝั่งขี้ข้าไอ้เเม้วออกมาปลอมเอกสาร ออกมาตีโพยตีพาย สร้างราคาให้อีปู

apollo likes this.
  16. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    อืมม์ แล้วก็ล้นทะลักเช่นเคย

17. ์NooK

์NooK สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    สะท้อนภาพได้ น่าสนใจค่ะ

คนกลาง likes this.
  18. ์NooK

์NooK สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    เปิดพจนานุกรม
    วิเคราะห์ ประเมินสถานการณ์

เก่งกอดตำรา ไร้ประสบการณ์ในการลงสนามจริง
    รบร้อยครั้ง .... หาชัยชนะไม่เจอ

คนกลาง likes this.
  19. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    เป็นตา ปึ้ก เนาะ

20. เราคือขี้ข้าแม้ว

เราคือขี้ข้าแม้ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    635
    หัวกระทู้คือคนนึงเป็นแฟนคลับกำนัน อีกคนเป็นแฟนคลับลุงตู่
    จบกระทู้ด้วยการเป็นแฟนคลับปชป.ทั้งคู่ มันคืออะไร?

ประเด็นหลักที่คุยกัน(สมมติว่ามีตัวตนจริง)คือเรื่องทหารโกง
    แต่สรุปด้วยแฟนคลับ ปชป. ตีตัวออกห่างจากพรรค

ถามจริงมีปัญหาด้านการจับใจความรึเปล่า?

ปล.คุณเป็นผู้ฟังที่ดีจริงๆนะ เค้าชวนไปนั่งกินกัน3คน แต่สุดท้ายก็คุยกันแค่2คน ปอบไม่คิดจะโต้ตอบกับเค้าหน่อยเหรอ
    หรือเรื่องทั้งหมดนี้ไม่เคยเกิดขึ้นเลย

Alamos และ apollo ถูกใจ.
  21. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    คิดพร้อตเรื่องนานมาเลย เอาแบบมีกำลังภายในหน่อยซิ หนุ๊กกว่าล่าว!!!

Alamos likes this.
  22. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อันนี้หาได้ในพจนานุกรมเหรอ
    แค่ให้แจกแจงแค่นี้ถึงกับไปไม่เป็นเลยเหรอครับ
    ไอ้รบร้อยครั้งหาทางกลับบ้านไม่ได้นะเหรอครับ ขนาดพวกตัวเองได้เป็นรัฐบาลนะเนี่ย
    มัวแต่คิดจะชนะเลือกตั้ง บ้านเมืองถึงได้ตกต่ำลงทุกวันๆ

23. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไม่คิดว่ามันขัดแย้งเหรอครับ

24. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เชื่อนิทานหลอกเด็กด้วยหรือครับ

25. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    เคยเห็นไอ้คนเก่ง ๆ บางคน รบชนะทุกครั้ง ตอนนี้ ยังหาทางกลับบ้านไม่เจอ
    บางคนก็เจอบ้านแบบนอนรวมในคุก บางคนก็ยืนอยู่หน้าคุกกำลังจะโดนถีบเข้าไปนอนในคุก
    ส่วนบางคนกำลังคลำหาทางหนีคุกอยู่

:D

Bayonet และ JSN ถูกใจ.
  26. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    บางอย่างเป็นสิ่งที่ กปปส เขาคุยกันเฉพาะคนที่รู้จักกันคับ เรื่องแบบนี้ ไม่ได้จะให้เชื่อนะคับ แต่หลาย ๆ อย่างเขาไม่เอา
    มาพูดกันในบอร์ดเท่านั้นเอง ต่อให้แกนนำเสื้อแดงตั้งโต๊ะแถลงข่าวอย่างเป็นกิจลักษณะ คนที่เป็น กปปส เขาก็ไม่เชื่อหรอก
    ครับ แต่สิ่งที่น่ากลัวกว่าคือ การพูดโยนกันไปกันมาของทหาร พูดนัยยะและวาระที่ต่างกัน การนิ่งเงียบหรือไม่ลงไปตรวจ
    สอบอย่างจริงจัง ของ ปปช หรือการเกียร์ว่างไม่ออกมาแอคชั่นอย่างที่เคยแอคชั่นกับอีกฝ่าย หรือการที่ลุงกำนัน
    ผู้นำเมนเทอร์ด้านการต้านโกงของไทยยังคงนิ่งเงียบไม่ออกมาพูดอะไร นี่สิน่ากลัวกว่าคับ
    :giggle::giggle::giggle:

27. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D น่ากลัวว่ามีพวกอีแอบจะมโนจนน้ำแตกใช่มั๊ยครับ...

28. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    แต่ที่น่าเกลียดที่สุดคือลูกสมุนคนโคตรโกง ไม่ขุดคุ้ยหาหลักฐาน หดหัวอยู่ในรูแล้วก็ตะโกนว่า โกงแล้วจ้า โกงแล้วจ้า ทำไมพวกแกไม่ทำไรกันว่ะ?

JSN likes this.
  29. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อ่อ คือว่า ที่คุณพูดมันก็ขัดกันเองนะครับ
    เรื่องนี้ทหารเขาก็ตรวจสอบ และทหารแถลงตัวเลขเงินที่เหลืออีกนะครับ
    อีกคือข้อกล่าวหาทั้งหมด มาจากไหนครับ แล้วผู้กล่าวหาทำไมไม่แสดงหลักฐาน ที่ปรากฎตามสื่อมีแต่ข่าวเต้าทั้งนั้น และล่าสุด ถ้าป.ป.ช.ขอก็จะส่งให้นะครับ
    ผมว่าเรามาดูที่จำนำข้าวดีกว่าครับ เพราะไม่ใช่เงินบริจาค เป็นภาษีประชาชนล้วนๆ

30. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    อย่ามาแถนอกเรื่องเลยครับ แต่งนิทานขึ้นมา แล้วมาทำเนียนแอบด่ากปปส. ลองบอกเหตุผลความบังเอิญของเรื่องบังเอิญทั้งหมดที่ผมอ้างถึงได้ไหม หรือจะกลัวแล้วหนีไป ไม่ตอบอีก
    แสดงว่าคุณไม่มีหลักฐานหรือเหตุผลอะไรเลยซินะ ถึงต้องแต่งนิทาน

Last edited: 24 พ.ย. 2015
  31. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ประชาชนโดยรวมก็เรียบง่ายเช่นนี้แหละ

เอาเหอะ ไม่อยู่ฝ่ายใดก็ฝ่ายหนึ่ง
    ทางทีดีก็ควรยอมรับการคงอยู่ของทุกฝ่ายซี่งก็คือสองฝ่ายนั่นเอง
    ทางที่ไม่ดีคือการไม่ยอมรับทั้งสองฝ่าย ไม่ว่าจะด้วยชอบหรือไม่ชอบ อะไรถูกอะไรผิดก็ตาม
    สังคมอย่าตัดสินด้วยการฆ่าล้างกัน

เรายังนับว่าโชคดี พวกหัวรุนแรงมันใจไม่ถึงจริง พอคับขันหัวหน้ามันก็ยอมแพ้มอบตัวก่อน บ้างก็หนีก่อน ทุกที

ประชาชนผู้เรียบง่ายก็รับผลแห่งกรรมโดยง่ายอย่างนี้แหละ
    ฮุฮุ

32. pikoonwan

pikoonwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    788

Share This Page