ร่วมขบวนเทิดพระเกียรติในหลวงที่เชียงใหม่

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย paper punch, 5 Dec 2014

1. paper punch

paper punch สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    53
    ขอถือโอกาสวันมหามงคลของปวงชนชาวไทย ตั้งกระทู้แรกในบ้านใหม่ครับ

เมื่อเช้าได้มีโอกาสพาเมียกับลูกสาวไปร่วมขบวนเทิดพระเกียรติในหลวงที่จัดโยชมรมคนรักในหลวงที่ข่วงประตูท่าแพมาครับ เป็นขบวนที่มีคนมาร่วมเยอะมาก ทั้งสามล้อ จักรยาน มอเตอร์ไซค์ ส่วนตัวคิดว่าวันนี้คนเยอะที่สุดตั้งแต่ที่เคยไปร่วมกิจกรรมในเชียงใหม่มา2-3ครั้งครับ

จักรยานคันนี้บรรทุกธงชาติและธงตราสัญลักษณ์ไว้คอยแจกคนทั่วไปตลอดทาง
    Copy of IMG_20141205_093244.jpg

วันนี้มีทั้งสามล้อถีบ จักรยาน และมอเตอร์ไซค์หลายคันมาก ตอนออกตัวจากประตูท่าแพมีประมาณยี่สิบกว่าคัน แต่ระหว่างทางมีคนเข้ามาร่วมเพิ่มขึ้นตลอดทาง

ที่ประทับใจมากคือคือ มีคนที่ใส่เสื้อเหลืองคอยโบกมือต้อนรับตลอดทาง ยิ่งพอเลี้ยวเข้าถนนช้างม่อย เพื่อจะไปกาดหลวง ตลอดสองข้างทางมีคนใส่เสื้อเหลืองออกมายืนต้อนรับเยอะมากๆ แทบทุกร้านเลย มีร้านทำกรอบรูป วิ่งเข้าไปในร้าน แล้วหยิบกรอบรูปที่มีพระบรมฉายาลักษณ์ของในหลวง แล้วชูขึ้นเหนือหัวพร้อมกับตะโกน ทรงพระเจริญๆๆ ผมขี่มอเตอร์ไซค์อผ่านพอดี น้ำตาซึมเลย สุดยอดจริงๆ (แต่ไม่ได้ถ่ายรูป เพราะต้องคอยขับมอเตอร์ไซค์ พาเมียกับลูกซ้อนสาม)

คุณยายท่านนี้ คนเดียวกับในรูปกระทู้คุณกบแดงที่นั่งรถสามล้อถีบ วันนี้แกนั่งรถพ่วงข้าง คอยแจกธงให้กับรถยนต์ ที่ขับผ่านไปมา มีรถหลายคนที่จอดรับธงจากแก นักท่องเที่ยวก็เยอะ รถบางคันรับไปแล้ว ก็ถือด้วยมือขวา แล้วชูแขนออกนอกรถเพื่อชูธงที่เพิ่งได้รับจากคุณยายมา ประทับใจครับ

โชว์หน้าหล่อๆหน่อย 55+

ขบวนวิ่งรอบคูเมืองด้านนอก เลี้ยวเข้าถนนช้างม่อย ผ่านเข้ากาดหลวง แล้วเลี้ยวขวาเข้าถนนท่าแพ แล้วไปสิ้นสุดที่ข่วงท่าแพอีกครั้ง ใช้เวลานานพอสมควร แต่วันนี้ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ ตอนเตรียมตัวเริ่มขบวน มีแดดออก แต่พอขบวนเริ่มเคลื่อน แดดกลับไม่มีเลย มีแต่ลมเย็นๆ ทำให้ไม่ร้อนเลย แล้วก็มีแดดอีกครั้งตอนใกล้จะกลับมาท่าแพ
    กลับมาก็มีการรวมตัว ร้องเพลงสดุดีมหาราชา กับเพลงสรรเสริญพระบารมี แล้วจึงแยกย้าย วันนี้มีผัดไทมาทำโรงทานแจกด้วย อร่อยดีครับ ทานเสร็จผมก็แยกตัวกลับ รู้สึกมีความสุขมาก ที่เห็นคนในเชียงใหม่พร้อมใจกันออกมาแสดงความรักต่อพระองค์ท่าน
    แม้จะไม่เยอะเท่าจังหวัดอื่นๆ แต่ก็มากที่สุดเท่าที่ผมเคยร่วมขบวนมาครับ

Duke_th1, แสงธูป, foyfon และอีก 10 คน ถูกใจ
  2. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    วันนี้คอยตามอ่านกระทู้และข่าวที่เป็นมิ่งมหามงคลอย่างยิ่ง
    ด้วยความซาบซึ้งใจ

แสงธูป, bookmarks, paper punch และอีก 2 คน ถูกใจ
  3. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    นี่ถ้าไม่อยู่ในระหว่างกฏอัยการศึก ผมมั่นใจว่าขบวนนี้จะโดนควายแดง 51 ก่อกวน ด่าทอ จนถึงขั้นเอาอิฐกว้างปา อย่างที่เคยเกิดซ้ำซากบ่อย ๆ ในสมัยนังโง่และในช่วงสถานการณ์ปกติ

bookmarks, paper punch และ กีรเต้ ถูกใจ
  4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    สาธุ สาธุ สาธุ

แสงธูป, bookmarks, ไดโกโระ และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. paper punch

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    53
    วันนี้ราบรื่นมากครับ ตลอดสองข้างทางที่ผ่านไป ไม่เจอการก่อกวนอะไรเลย(ซึ่งก็ไม่ควรจะมี) มีแต่คนที่ออกมาโบกมือต้อนรับ วันนี้ที่เชียงใหม่ก็ใส่เสื้อเหลืองเยอะนะครับ ผ่านร้านค้าต่างๆนี่เห็นใส่เสื้อกันหลายร้านเลยที่ขี่มอเตอร์ไซคผ่านไป

แสงธูป, กีรเต้, bookmarks และอีก 3 คน ถูกใจ
  6. นักล้างป่าช้า

นักล้างป่าช้า สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    45
    ทำไมไส่สีชมพูส่วนมาก มากกว่าสีเหลือง
    คนเชียงไหม่เขาคงไม่ให้มาแอบอ้างเหมือนกระทู้ด้างล่าง ที่อิงแอบเหลือง กระทบชิ่งแดง

นิสัยเสียจริงๆพวกสลิ่มสาป อิงแอบได้ตลอด
    http://xn--12c4db3b2bb9h.net/threads/แดงล้มเจ้ากระอักเลือด-คนไทยทั้งประเทศร่วมใจใส่เสื้อเหลือง.686/

7. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ใช่แล้วครับพวกสลิ่มสาป อิงแอบได้ตลอด
    แต่ขนาดนั้นก็ยังสู้ไอ้พวก"เอี้ย"เสื้อแดง"ตาบอดสี" ไม่ได้เลยครับ แม่มสีดำ มันยังหน้าด้านบอกว่าสีเหลือง "เอี้ย"ขนาดไหน???:rofl::rofl::rofl:

อู๋ คาลบี้ และ bookmarks ถูกใจ.
  8. paper punch

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    53
    ไม่ทราบเหมือนกันเรื่องสีเสื้อ แต่ก็ใส่เหมือนกับที่มหาสารคามครับ สีเดียวกัน ตราที่เสื้อแบบเดียวกัน(ภาพจากกระทู้คุณกบแดง)

Redbuffalo010 likes this.
  9. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ขอสักวันนึง ถ้าไม่ถวายพระพร ก็นั่งอ่านเฉยๆ อย่าทำให้เสียอารมณ์

Duke_th1, แสงธูป, foyfon และอีก 2 คน ถูกใจ
  10. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ราชบุรีก็มีเหมือนกันครับ ชมรมคนรักในหลวงจะใส่เสื้อสีชมพู ผ้าพันคอสีเหลือง
    ยูนิฟอร์มเดียวกันแน่ๆ

คนอื่น หน่วยงานอื่น ก็เสื้อเหลืองไปครับ

11. prathaya

prathaya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    507
    เจอเสื้อพวกร่าน ปัญญาอ่อน ทำวันดีๆเสียเลย เอาเป็นว่าใครใส่มา กุมีเสรีภาพที่จะต่อยเหมือนกัน

emujack และ กีรเต้ ถูกใจ.

Share This Page