รูปแบบของการเลือกตั้งครั้งใหม่

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 14 Mar 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    รูปแบบของการเลือกตั้งครั้งใหม่ - Nation TV
    http://www.nationtv.tv/main/content/politics/378448081/
    ต้องขออภัยที่ไม่เอาคลิปมาลงโดยตรง

ปชป.ค้านเลือกตั้งโอเพ่นลิสต์ ยันมีปัญหาพรรคการเมืองไร้เอกภาพ จี้ทบทวน

รองหัวหน้า ปชป.เผย คุย “อภิสิทธิ์” เห็นพ้องไม่หนุน เลือกปาร์ตี้ลิสต์แบบโอเพ่นลิสต์ เตือนมีปัญหามาก ทำคนในพรรคขัดแย้งไร้เอกภาพ ได้แต่คนหน้าเก่า ย้อน กมธ.ยกร่างฯ แขวะมีปัญหาไม่ต้องลงเลือกตั้ง ถ้าทำจริง รธน.จะเป็นที่ยอมรับหรือไม่ ฉะอย่าทำเป็นเล่น

วันนี้ (13 มี.ค.) นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ รองหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ (ปชป.) กล่าวถึงกรณีที่คณะกรรมาธิการ (กมธ.) ยกร่างรัฐธรรมนูญได้กำหนดเจตนารมณ์ในมาตรา 105 ให้การเลือกตั้งส.ส.ระบบบัญชีรายชื่อ เป็นแบบโอเพ่นลิสต์ว่า ตนได้คุยเรื่องนี้กับนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรค ปชป. มีความเห็นตรงกันว่าเราไม่เห็นด้วย โดยในรายละเอียดอาจมีเรื่องที่ต้องคุยกัน จึงอยากฝากถึง กมธ.ยกร่างฯ และคณะรักษาความสงบแห่งชาติ (คสช.) ว่าถ้าอยากจะใช้ระบบนี้เราจะเจอปัญหามาก การกำหนดโอเพ่นลิสต์จะทำให้พรรคการเมืองทั้งพรรคเล็กและพรรคใหญ่มีปัญหา เกิดความขัดแย้งและไม่มีความเป็นเอกภาพ เช่น ในกรณีของภาคใต้ สมมติว่าในเขตจังหวัดพัทลุงคนเลือกเขาก็จะเลือกในพื้นที่ ไม่มีความเป็นไปได้ที่คนในพื้นที่จังหวัดนครศรีธรรมราชจะมาเลือกให้คนในพื้นที่พัทลุง เป็นต้น ปัญหาที่จะเห็นได้ชัดคือ จะมีแต่นักการเมืองหน้าเดิมๆ ที่สำคัญในการปราศรัยหาเสียงเลือกตั้งจะทำให้คนในพรรคการเมืองขัดกันเอง เพราะประชาชนจะต้องเลือกกาให้ผู้สมัครได้เพียงคนเดียว โดยเฉพาะในจังหวัดที่มีประชากรในพื้นที่น้อยกว่า เช่น ภูเก็ต พังงา ระนอง คะแนนเขาจะสู้กับจังหวัดใหญ่ๆอย่างนครศรีธรรมราชหรือสงขลาไม่ได้เลย

“เรื่องนี้ค่อนข้างซับซ้อน และจะเป็นปัญหาให้ระบบการเมืองเราจะไม่มีคนดีๆหรือนักการเมืองใหม่ๆเข้ามา เพราะประชาชนเขาจะเลือกลงคะแนนให้กับคนในพื้นที่ที่เขาคุ้นเคยเท่านั้น คนหน้าใหม่ๆเข้ามาเล่นการเมืองเขาจะเอาฐานคะแนนเสียงมาจากไหน อย่าคิดว่าพรรคการเมืองเขาจะแก้ไขปัญหานี้กันเองได้ ผมเห็น กมธ.หลายคนออกมาบอกว่าถ้ามีปัญหาก็อย่าลงเลือกตั้ง ผมถามว่าถ้าเกิดพรรคการเมืองใหญ่ๆเขาไม่เอาด้วย แล้วไม่ลงเลือกตั้งขึ้นมาจริงๆ เพราะเห็นว่ารัฐธรรมนูญนี้ไม่เป็นประชาธิปไตย อะไรจะเกิดขึ้นกับรัฐธรรมนูญใหม่ รัฐธรรมนูญจะเป็นที่ยอมรับหรือไม่ อย่าทำเป็นเรื่องเล่นๆ เราฟังท่านมาหลายเรื่องแล้วก็ยอมรับได้บ้าง แต่เรื่องนี้ผมอยากจะบอกว่า มีปัญหาแน่นอน และอาจจะไม่มีความเป็นไปได้ ซึ่ง หาก กมธ.ยกร่าง และ คสช.จะเดินหน้าสร้างความปรองดองให้เกิดขึ้น จะต้องทบทวนเรื่องนี้ให้ดี” นายนิพิฏฐ์กล่าว

http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9580000029777

ปล แล้วท่านหละครับคิดยังไงกลับการเลือกตั้งรูปแบบใหม่

2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  3. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    โอเพ่นลิสต์ นี่ ใช่แบบที่ผม เข้าใจไหม

คือ เช่นใน ลิสต์ของ กทม. ให้แต่ละพรรค

ที่จะส่ง ๆ ไม่เกิน 20 ท่าน สมมุตินะ

แล้วให้เราเลือกเพียงคนเดียวจาก 20 ใช่ไหม

เออ แบบนี้ ผมคนบางคอแหลม ก็ต้องเลือกจากคน

ที่ผมรู้จัก มันก็คงเหมือนที่คุณ นิพิฏฐ์ ว่า

ก็คะแนน จะกระจาย แล้วพรรค ก็จะกำหนดไม่ได้

ว่าใครจะได้ก่อนใคร แล้วแต่ คะแนน จะไปลงใครมากกว่า ใช่มะ

เออ แบบนี้ สำหรับผม ไม่มีความเห็นหรอก

คนที่ลำบาก คงเป็นพรรค เพราะ สส ที่ฐานดี คงอยาก

ไปลง สส เขต มากกว่า คนมีชื่อเสียง คงไม่กล้าเสี่ยง

กับ การเลือกที่ค่อนข้างกระจาย พื้นที่ใหญ่แบบนี้

อืมมม ผมว่าไม่แปลกเลยที่พรรคการเมือง จะไม่เห็นด้วย

เพราะ จะมีคนสมัครแบบนี้น้อย หรือ ไม่ก็ได้คนที่ไม่จูงใจ

ให้ลงคะแนน มายอมลงสมัคร โอเพ่นลิสต์

ส่วนตัวผมไม่รังเกียจนะ คือ ถ้าคนเก่งยอมมาลง

ผมว่าก็น่าจะได้คะแนน อยู่เหมือนกัน เพียงแต่

การหาเสียงแบบนี้ พรรคต้องช่วยเยอะ เพราะพื้นที่มันกว้าง

แล้วก็พรรคอาจจะไม่รู้จะช่วยใคร ยังไง จะให้น้ำหนักยังไง

ถึงจะได้ สส เยอะที่สุด

4. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    รู้สึกว่าจะเป็นการเลือก โดยให้ผู้เลือกกำหนดลำดับที่ของผู้สมัครนะ เช่น กทม มี ปาร์ตี้สิลต์ 5 คน ถ้าผู้เลือก เลือกพรรค ก ก็ต้องระบุลงไปด้วยว่าให้ใครเป็นอันดับ หนึ่ง ใครอันดับสอง สาม สี่ ห้า

คิดว่าคงจะเป็นแนวนี้นะครับ ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไร

5. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1426320139

ถูกใจผม เพราะผมก็อึดอัดใจที่บางคนที่ผมไม่ชอบ แต่อยู่ปาร์ตี้ลิสอันดับต้นๆ เช่นจริงๆแล้วอยากให้คุณกรณ์เป็นอันดับหนึ่ง แต่ก็ต้องตามใจที่พรรคจัดมาไปเถียงอะไรไม่ได้

ที่ ปชป เขาไม่เอามันเป็นเพราะตอบแทนนายทุนและเด็กเส้นยากหรือเปล่า

แบบนี้ผมว่าก็แฟร์ดีนะ เพราะ "ผู้ใช้สิทธิเลือกตั้งที่ไม่จัดลำดับ(กาแต่พรรค) กฎหมายก็ให้ยึดลำดับตามที่พรรคจัด"

ridkun_user likes this.
  6. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    http://m.tnews.co.th/news.php?hotID=130680

ผมก็เห็นแต่นายทุนพรรคและเด็กเส้นที่ได้ลำดับดีๆนะ ปาร์ตี้ลิส เขาเป็นแบบแบ่งเขต6เขต เฉพาะภาคใต้นับเป็น1เขต ยังไง ปชป ก็กวาดไปหมด แล้วจะกลัวอะไร ถ้าไม่กลัวตอบแทนนายทุนไม่ได้

ขอเถอะ อย่าดูถูกประชาชน เอาคนดีๆมีคุณภาพมาลง ต่อให้ข้ามเขต ถ้ามีผลงานเขาก็เลือก

เอาคนทำงานมีผลงาน ไม่ใช้เอาใครก็ไม่รู้มายัดลง แล้วอ้างว่ารุ่นใหม่! ถ้าคุณจะรับคนเข้าทำงานตำแหน่งสำคัญ เงินเดือนเป็นแสน จะเอาเด็กฝึกงานจบใหม่หรือเอาคนที่ผ่านงานมาแล้ว

7. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    http://www.oknation.net/blog/naitakeing/2011/05/02/entry-1

8. lagrangian

lagrangian สมาชิกใหม่

สมัคร:
    5 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    20
    ทำไมดูคลิปของเนชั่นแล้วผมบวกส.ส.ได้ 455 คนหว่า ??

9. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    จะบอกสมเพช ปชป. ก็คงแรงไป แต่ดูเหมือนอย่างนั้นจริง ๆ เพราะการเลือกแบบนี้สะท้อนเสียงของประชาชนได้ดีกว่าแบบเดิมอย่างชัดเจน ถ้า ปชป. ไม่พอใจก็เงียบ ๆ จะดีกว่าออกมาแถนะครับ เรื่องในพรรคก็ต้องจัดการกันเอง ไม่ใช่มาตีปี๊บบอกว่ากติกาดี ๆ แบบนี้มันไม่สนับสนุนพรรค ฟังดูเห็นแก่ตัวนะครับ

Share This Page