รัสเซียประกาศสงคราม by Thanong Fanclub

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 1 ต.ค. 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    เป็นบทวิเคราะห์ที่น่าสนใจ แตกรุณาใช้วิจารณญาณในการรับชมนะครับ

ปล เขาเรียกว่า คำพูดย้อนกลับมาทำร้ายตัวเองครับ

bookmarks และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  3. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมว่าแกเมากาวครับ

อ่านบทความย้อนหลังดูแล้ว

มันเกินที่จะเชื่อได้

4. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    จะรบกัน ก็อย่าให้ ไทย ไปยุ่งแล้วกัน

5. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ท่านใดทราบช่วยบอกเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

พวกต่อต้านปธน.Assad กับ IS คือกลุ่มเดียวกันหรือคนละกลุ่ม?

6. Diablo

Diablo สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    13 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    245
    Rebel คนละกลุ่มกับ IS ครับ แล้วก็ IS ก็คนละกลุ่มกับตาลีบัน
    ที่รัสเซียเข้าไปนี่คือช่วย Assad ฝ่ายรัฐบาลโจมตีทั้ง IS และก็กลุ่ม Rebel
    กลุ่ม Rebel จะโค่น Assad ก็ไม่ถูกกับ IS
    ส่วน IS คิดจะยึดซีเรียเหมือนกันก็คือตีมันทั้งหมดทั้งรัฐทั้งกบฏ

ที่สหรัฐออกมาเย้วๆเพราะตัวเองช่วยกลุ่ม Rebel อยู่ ไม่นับกลุ่ม Kurd แถบอิรักกับตุรกี (สหรัฐสนับสนุนอ้อมๆ) ที่ก็ตีกับ IS แต่ก็โดนรัฐบาลตุรกีถล่ม Kurd อีก เพราะถือว่าเป็นกบฏ อิรุงตุงนังมากๆครับ

มีทฤษฎีครับว่าสงครามในตะวันออกกลางที่เกิดขึ้นนี่ไม่ใช่เพราะอะไรหรอกครับ เพราะความอดอยากแห้งแล้งล้วนๆเลย ทุกอย่างเพราะเรื่องของทรัพยากร อย่างต้นตอในซีเรีย ถ้าไปดูให้ดีๆมีคนไปทำสารคดีในกลุ่มกบฏเค้าบอกว่าเพราะส่วนหนึ่งของประเทศประสบภัยแล้งอย่างหนักแต่รัฐบาลไม่ทำอะไรเลย พวกเขาเลยต้องออกมาสู้แล้วสหรัฐก็ออกมาสนับสนุนตามเคย

por, ต้นหอม, อู๋ คาลบี้ และอีก 8 คน ถูกใจ
  7. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ขอบคุณครับคุณ Diablo

หนูอ้อย likes this.
  8. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    สรุปคือประเทศเขามีปัญหา สหรัฐเลยฉวยโอกาสเข้าไปทำให้การปะทะรุนแรงขึ้น แทนที่เขาจะจัดการกันเองได้ เรื่องมันเลยบานปลายกลายเป็นสงคราม ประมาณนี้รึเปล่าคะ

9. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ประเทศเค้าก็มีปัญหาภายในเหมือนๆกับทุกประเทศ
    แต่อเมริกาเข้าไปสุมไฟให้มันไหม้หนักยิ่งขึ้นเท่านั้นเอง
    อ่านบทความนานมาแล้ว ประมาณว่าประธานาธิบดีของซีเรียคนก่อนก็คือบิดาของประธานาธิบดีคนปัจจุบัน
    ซึ่งก็ค่อนข้างสนิทกับอเมริกา แต่พอถึง อัสซาด รุ่นลูก ถ้าจำไม่ผิดจบแพทย์จากอังกฤษ เริ่มหันไปสนิทกับอิหร่าน และอเมริกาเริ่มควบคุมไม่ได้ มันก็เลยเป็นปัญหายืดเยื้อ

por, ต้นหอม, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  10. Diablo

Diablo สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    13 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    245
    ถึงไม่มีสหรัฐเข้าไปยุ่งก็เละอยู่ดีครับ เหมือนประเทศในแถบแอฟริกาน่ะแหละที่มีสงครามกลางเมืองแต่ถึงไม่มีใครเข้าไปยุ่งก็เละเทะอยู่ดี ถ้าไม่มีใครเข้าไปยุ่ง อัสซาดก็อาจจะล้มพวกกบฎได้เร็วขึ้นหรือว่าพวกกบฏจะหันไปหา IS แทนซะอีกนะครับเพราะไม่มีใครพึ่ง ผมยังไม่ลืมภาพนะครับที่ปีก่อนโน้นอัสซาดใช้แก๊สซารินแล้วไปลงที่โรงเรียนเด็ก ยังไม่ลืมนะครับว่าที่ปูตินสนับสนุนอยู่คือคนนี้ที่ใช้แก๊สซาริน จำได้ว่าปีนั้นปูตินเสนอตัวจะเข้าไปตรวจสอบทำลายคลังอาวุธเคมีของอัสซาดเองด้วยแล้วก็เงียบไป ปีนี้ก็ยังมีข่าวการใช้อาวุธเคมีอยู่เนืองๆ

เรื่องพวกทฤษฎีสมคบคิดอ่านเอาสนุกๆครับ แต่อย่าไปเชื่อมาก บางเรื่องก็เวอร์ไป

11. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    ไม่ทราบว่ามันอาจจะเกี่ยวกับผลประโยชน์ หรือการค้าอาวุธของมหาอำนาจทั้งสองหรือเปล่า
    มหาอำนาจผลิตอาวุธใหม่ๆออกมาตลอด ของเก่าเลยไม่มีที่ระบาย
    แถมได้ถือโอกาศลองของใหม่ไปด้วย
    ไม่เชื่อว่าทั้งสองจะทำเพื่อคุณธรรมหรือมนุษยธรรม ไปถล่มเขาเสียขนาดนั้น

แสงธูป, kokkai และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  12. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ไม่เกี่ยวหรอกครับ อาวุธที่ใช้ในการโจมตี ไม่ได้มีมูลค่าไม่เยอะ ไม่น่าจะมีผลประโยชน์ทับซ้อนอะไร ถึงกับต้องผลักดันกันทางการเมือง

เรื่องสต๊อคอาวุธ ก็พวกอาวุธเก่ามันก็ไม่ได้หายไปไหนครับ เวลามีอาวุธใหม่พัฒนาขึ้นมา พวกของเก่าจะเก็บเข้าคลัง เพื่อสำรองสงครามครับ ระเบิดบางแบบเก็บกันในคลังกัน 40-50 ปีเลยทีเดียว ส่วนอาวุธที่หมดอายุการเก็บรักษาแล้ว หรือใกล้หมดอายุแล้ว บางครั้งการนำอาวุธไปใช้ จะเสียค่าใช้จ่ายมากว่าทำลายทิ้งไปซะอีกครับ

kokkai และ Familie ถูกใจ.
  13. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    กฎบต่อต้านซีเรียมีหลายกลุ่มครับ ได้แก่ FSA เป็นกลุ่มกบฎพวกแรกที่มุ่งเน้นโค่นล้มอัซซาจ เพื่อเปลี่ยนประเทศซีเรียให้กลายเป็นประชาธิปไตยแบบตะวันตก เป็นพวกแรกที่ขนอาวุธออกมาถล่มอัซซาจตอนอาหรับสปริง โดยฉวยโอกาสปลุกระดม ประชาชนชาวซีเรีย ที่เริ่มไม่พอใจรัฐบาลอัซซาจที่แก้ปัญหาเรื่องภัยแล้งได้ไม่ดีพอ ประกอบกับใช้กำลังทหารเข้าปราบปรามประชาชนที่ประท้วงกลุ่มนี้สหรัฐชูให้เป็นพระเอก ผู้เรียกร้องประชาธิปไตยครับ สนับสนุนอาวุธและฝึกให้

Al-Nusra front กองกำลัง ซุนหนี่หัวรุนแรง เครือข่ายอัลไคด้าในซีเรีย พวกนี้ต้องการกฎหมายมุสลิมเข้มเลย ไม่พอใจอัซซาจที่เป็นมุสลิมซีอ่ะห์ พวกการเฟรมาปกครองชาวมุสลิมที่แท้จริงได้ยังไงล่ะ ว่ามั๊ย?

กองกำลังชาวเคริด กลุ่มนี้ฉวยโอกาสตอนซีเรียมีปัญหา พยายามก่อกบฎแยกตัวเอง ออกจากซีเรีย เพื่อสร้างประเทศใหม่ให้เผ่าตัวเอง สุดท้ายก็พวกตัวเสรือก ได้แก่กลุ่มอัลไคด้า กองกำลังก่อการร้ายต่างชาติในอาณัญของซาอุ กลุ่มมุสลิมคลั่งศาสนาจากทั่วโลก ชาติตะวันตก

ส่วนสถาณการณ์คร่าวๆ กองกำลังที่แข็งแกร่งที่สุด คือ กองทัพซีเรียของอัซซาจ แต่ก็โดนบ่อนทำลายไปเรื่อยๆ โดยการโจมตีทางอากาศของชาติตะวันตก โดยอ้า่งว่าถล่ม ISIS

อ่อนสุด ก็ FSA โดนถล่มจากทั่วสารทิศ อัซซาจก็ตีมัน กบฎกลุ่มอื่นก็ตีมัน มีข่าวน่าอเนจอนาจบ่อยๆ ยังอยู่ได้ด้วยบุญบารมีของสหรัฐคุ้มกะลาหัว สังเกตุว่าอุดมการณ์กบฎตัวหลักของซีเรียต่างกันสุดขั้ว FSA ต้องการเสรีภาพ นุสร่าต้องการชารีอะห์ เคริดด์ต้องการแยกซีเรีย คำถามคือ ถ้าสหรัฐหนุนให้กลุ่มนี้ครองอำนาจ มันจะอยู่ยังไง?? แล้วสงครามซีเรียจะจบหรือ?? หรือจะเละแบบลิเบีย อิรัก

ส่วนนุสร่า อัลไคด้า พวกบ้าคลั่งอิสลามทั่วโลก ที่อพยพเข้าซีเรีย ตอนหลังๆได้รวมตัว ฟิวชั่นแปลงร่างใหม่ แข็งแกร่งกว่าเดิม หฤโหดทวีคูณขึ้นกว่าเดิม ในนาม ISIS และ ISIS ก็ตีทุกกลุ่ม สังเกตุว่า นุสร่า ซึ่งเป็นกบฎซีเรียเดิม มีความเชื่อมโยงซ้อนทับอยู่กับ ISIS

ส่วนกองกำลังชาวเคริด งานเข้า ตอนแรกกะจะฉวยโอกาสแยกตัวจากซีเรีย กลับกลายจะมาโดน เจโนไซต์ โดย ISIS ซะงั้น ตอนนี้ก็ต้องดิ้นปกป้องบ้านเกิดเมืองนอนสุดชีวิต

ที่เค้าว่ากันว่า ISIS เป็นเด็กสร้างของสหรัฐ เพราะสหรัฐหนุนอาวุธให้กบฎซีเรียทุกกลุ่ม แต่บางกลุ่มโดยเฉพาะ Al-nusra กลับกลายร่างเป็น ISIS ในตอนหลัง แถมสหรัฐยังไม่จริงจังในการปราบ ISIS แต่ฉวยโอกาสถล่มกองทัพซีเรียแทน ซึ่งเสมือนช่วยไอซิสทางอ้อมนั่นเอง คาดว่าสหรัฐคงเล็งเห็นว่าการปล่อย ISIS ไว้ สร้างปัญหาให้ซีเรียได้มากกว่า ส่วนชาวเคริดนั้น สหรัฐแค่สร้างภาพพระเอก ช่วยพอเป็นพิธีแค่ไม่ให้โดนไอซิสล้างเผ่าพันธ์ุเท่านั้น

Last edited: 2 ต.ค. 2015
    por likes this.

Share This Page