รัฐหมอผี โขกอีก ค่าขยะเดือนละ 200

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย สี่ขาพาเพลิน, 16 Jun 2015

1. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    กทม 150
    มท1 200 ทั่วไทย

คืนความสุขให้คนไทยจริงๆ

2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ให้แต่ละบ้านขนไปทิ้ง กำจัด บำบัดขยะกันเอาเองมั๊ยล่ะ...

นพ.พรเทพ ศิริวนารังสรรค์ อธิบดีกรมอนามัย กล่าวว่า ปัจจุบันเทศบาลจะเก็บเพียงค่าธรรมเนียมขนส่งขยะเท่านั้น ไม่มีการเก็บค่าธรรมเนียมบำบัดขยะ ทำให้ไม่มีงบประมาณในการกำจัดขยะอย่างถูกต้อง จึงเกิดปัญหาหลายเทศบาลนำขยะไปกองทิ้งไว้ทำให้เกิดปัญหาต่างๆ ตามมา

http://www.manager.co.th/Qol/ViewNews.aspx?NewsID=9580000045653

3. สี่ขาพาเพลิน

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    เสนอพรรคปชป ออกเป็นนโยบายเลย

4. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ไม่ล่ะครับ... 150-200 บาท ผมโอเคแล้ว

5. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    วันนี้จึงกำหนดราคาให้พออยู่ได้ จึงต้องทำความเข้าใจกับประชาชน เพราะหากปล่อยไว้จะแก้ปัญหาขยะไม่ได้ เกิดมลพิษทุกวัน ซึ่งอัตราที่เหมาะสมในการจัดการบริหารขยะน่าจะอยู่ที่ 220 บาทต่อครัวเรือนต่อเดือน รัฐบาลยังไม่ได้จะแก้ไขการจัดเก็บในวันนี้ แต่อยู่ในช่วงศึกษาข้อมูล ขอประชาชนอย่าเพิ่งตกใจ แต่ ครม.เห็นชอบในหลักการ และให้ไปดูวิธีที่เหมาะสมอีกครั้ง

6. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    แค่ 200 เอง

7. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    จ่ายร้อยจะเอาล้าน ภาระชาติจริงๆพวกเอ็งเนี่ย

ปู่ยง likes this.
  8. สี่ขาพาเพลิน

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    บ้านบางหลังเขามีนิติ มีค่าส่วนกลาง บวกไปเดือนละเท่าไหร่ ยังไม่รวมค่าผ่อนบ้าน ผ่อนคอนโด

plunk และ bookmarks ถูกใจ.
  9. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  10. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แล้วไงครับ คิดแต่จะเอาประโยชน์อย่างเดียว

11. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :rolleyes: ... น่าจะเก็บไอ้พวกริมน้ำนี่สักพันด้วยซ้ำนะขอรับ ท่านพ่อคว๊ายควาย...

Alamos likes this.
  12. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    รัฐหมอผีที่กำลังจับผีแม้วสัมภเวสีเหรอครับ

13. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ก็ดีครับ ดัดนิสัยบางคนที่ไม่ได้จ่ายภาษี แต่ทิ้งขยะไม่เป็นที่เป็นทางหรือไม่รู้จักรีไซเคิ้ลของ ทำให้รัฐต้องเสียค่ากำจัดขยะจำนวนมาก ถ้าให้ดีต้องมีตำรวจจับตาพวกทิ้งขยะทั้งทางบกและทางน้ำด้วย

มิติใหม่, Anduril และ JSN ถูกใจ
  14. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เช่นไอ้เรื้อนพาเพลินเป็นต้น

15. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ไม่มีอะไรที่ได้มาโดยไม่ต้องลงทุน ว่ามั้ย

หนูอ้อย และ Alamos ถูกใจ.
  16. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    คนไทยเราก็แปลกนะครับ รัฐบาลนักการเมืองบริหารประเทศ เสียค่าโง่เป็นค่าปรับให้เอกชนเป็นพันล้าน มีการทุจริตโกงกินรวมกันจนถึงวันนี้ น่าจะเกินล้านล้านบาทไปแล้ว ไม่ค่อยรู้สึกรู้สาอะไร ล่าสุดบริหารประเทศจนน้ำท่วมไปครึ่งค่อนประเทศเสียหายไปเท่าไหร่ไม่เข็ด โครงการจำนำข้าวขาดทุนไปหลายแสนล้านบาทไม่จำ
    แต่พอรัฐฯจะจัดเก็บค่าขยะเพิ่มขึ้น เพราะมีปริมาณขยะที่ช่วยกันทิ้งมากมายมหาศาล 200 บาท โวยวายจะเป็นจะตาย

17. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ได้ของฟรีจนเคยตัว
    ไอ้ของฟรีของเอ็ง มันคือภาษีของคนทำงาน
    200ยังบ่น งั้นเมิงเอาขยะไปทิ้ง หาที่ฝังเองแล้วกัน

18. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ของ SC asset เท่าไหร่อ่ะ

19. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    ค่าขยะติดเชื้อตามคลินิกต่างๆเขาก็ยินดีจ่ายกันนะ เพราะถือคติที่ว่าผู้ก่อย่อมต้องเป็นผู้รับผิดชอบ คือเทศบาลเขาประเมินก่อนโดยชั่งขยะของแต่ละที่ มีรถไปเก็บมาในเดือนแรกๆตอนเริ่มโครงการแล้วมาถัวเฉลี่ย โรงบาลใหญ่ๆก็จ่ายเยอะหน่อยเพราะน้ำหนักขยะติดเชื้อที่เก็บแยกไว้มากกว่า มันต้องมีเตาเผาอุณภูมิสูงไม่ใช่จะมาเผาลวกๆแบบไก่กา บางเดือนเตาเผาเสีย เทศบาลก็ไปประสานบริษัทเอกชนเข้ามาเก็บ รถพวกนี้มีตาชั่งเสร็จสรรพในตัวซึ่งพอหย่อนลงไปตัวเลขบนหน้าปัทม์ดิจิตอลก็ขึ้นทันทีออกมาเป็นน้ำหนัก จากนั้นก็เอาไปคูณกับราคา ขยะติดเชื้อหากปล่อยเรี่ยราดปนเปื้อนออกไปก็อาจมีอันตรายต่อคนเก็บขยะที่ไปคุ้ยของมาขาย เรื่องพวกนี้ถ้าคุยกับคนเรียนหนังสือมาจะคุยกันง่าย เขายินดีจ่ายไม่มีโวย ยกมาให้ดูเผื่อพวกไร้สำนึกจะได้เอาเป็นตัวอย่างบ้าง

20. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    เทศบาลที่บ้านผมเก็บ 20 บาทครับ

21. เช้าเม็ด..เย็นเม็ด

เช้าเม็ด..เย็นเม็ด อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    362
    แค่ 150-200 ทำมาบ่น ลืมไปพวก "ไพร่ " นี่หว่า:giggle:

หนูอ้อย, มิติใหม่, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  22. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไม่จ่ายภาษี สร้างภาระให้ชาติจนเคยตัว

23. Kati

Kati อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    23 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    267
    อันนี้พอเข้าใจ ในเมื่อสร้างขยะก็ต้องรับผิดชอบ ถ้างั่นรบกวน 4 ขา ช่วยไปด่า EU หน่อย เพราะสินค้าที่ส่งออกจากเราไป ต้องระบุ ปริมาณคาร์บอน ที่ปล่อยออก ไปถ้าเกินมาตราฐานต้องเสียภาษีหูดับตับไหม้ อย่าสองมาตราฐานสิ

หนูอ้อย likes this.
  24. pinkpanda

pinkpanda สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    33
    ที่หมู่บ้าน จ่ายค่าส่วนกลาง ปีละ 12000 แล้วก็ไม่ค่อยจะได้อยู่บ้าน เดือนหนึ่งทิ้งขยะ ประมาณ 2 อาทิตย์ค้อ 1 ครั้ง แต่ไม่มายด์ เพราะเป็นส่วนที่ต้องรับผิดชอบอยู่แล้ว เราเป็นคนก่อขยะ ก็ต้องรับผิดชอบ อย่ามาอ้างนู่นนั่นนี่ ว่าถูกหรือแพง มันคือกติกาที่คุณต้องปฏิบัติตาม

หนูอ้อย likes this.
  25. หนูอ้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    พวกมันชอบอ้างว่าตรูก็เสีย vat นาว้อยยย 555+

ปู่ยง และ JSN ถูกใจ.
  26. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แต่
    ตรูจ่ายทั้งภาษีเงินได้และ vat นา

ปู่ยง และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  27. หนูอ้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    กระทู้นี้รอดูมาตั้งนานไม่เห็นลิงก์ข่าวใดๆทั้งนั้น
    แค่เรื่องหารือจากฝ่ายบริหารก็เอามาเป็นตุเป็นตะเสียแล้ว

Share This Page