รัฐสวัสดิการ VS "ประชานิยม"

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 26 Apr 2016

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    เห็นหลายคนเข้าใจผิดเอาความรู้มาแปะไว้ครับ

รัฐสวัสดิการ
    คือ การปกครองซึ่งรัฐมีบทบาทสำคัญในการคุ้มครองและส่งเสริมความเป็นอยู่ที่ดีทางเศรษฐกิจและสังคมของพลเมือง โดยอาศัยหลักความเสมอภาพของโอกาส การกระจายความมั่งคั่งอย่างชอบธรรม และความรับผิดชอบต่อสาธารณะแก่คนทุกกลุ่ม ที่พบมากคือ กลุ่มประเทศนอร์ดิก เช่น ไอซ์แลนด์ สวีเดน นอร์เวย์ เดนมาร์กและฟินแลนด์ แม้แต่เยอรมันนี หรือ กลุ่มคอมมิวนิสต์ ก็มีลักษณะนี้คือ รักษาฟรี เรียนฟรี

ดังนั้น 30บาทยุคทักษิณ กับ เรียนฟรี 15 ปี สมัยอภิสิทธิ์ หรือ กองทุนการศึกษาสมัยชวน แม้แต่คนส่งมวลชนฟรีทั้งหลายแหล่ จัดเป็นรัฐสวัสดิการครับ

ส่วน โครงการประชานิยม คือ (ส่วนนี้มาจาก พันทิป)
    โครงการที่ออกแบบมาเพื่อโฆษณาพรรคเป็นหลัก ส่วนคุณภาพและความยั่งยืนอีกเรื่องนึง
    จริงๆโครงการก็มีทั้งที่ดีและไม่ดี เพียงแต่ที่ไม่ดีมันคิดได้ง่ายกว่า และเราในฐานะคนเลือกก็รู้เพียงแค่ว่าโครงการนี้จะได้อะไร แต่จะได้มาด้วยวิธีไหนไม่รู้

แล้วโครงการประชานิยมที่ไม่ดีคืออะไร
    โครงการที่ไล่แก้ตามอาการของโรคไปเรื่อยๆ ไม่รู้จักผลข้างเคียงของโครงการ และไม่ได้วิเคราะห์สาเหตุของโรคอย่างจริงจัง จนสุดท้ายก็ต้องเป็นไปตามกรรม

ผมเปรียบเทียบเหมือนคนที่มักป่วยเป็นไข้หวัดเป็นประจำ (เอามาจากบทความสุขภาพของ อ.ปานเทพ)
    เมื่อเป็นหวัดเราก็ต้องทานยาลดไข้ ทานยาลดน้ำมูก และทานยาแก้อักเสบ (ตามสูตร) แล้วเราก็มีความสุขที่อาการของโรคหายไปอย่างรวดเร็ว

และถ้ามีเสมหะก็ทานยาทำให้เสมหะแห้งลง หากหายใจไม่สะดวกเป็นโรคหอบหืดก็สูดยาขยายหลอดลมหรือพ่นยาแก้อักเสบ โดยไม่เคยรู้ว่ายาพวกนี้ก่อให้เกิดผลตามมาเป็นลูกโซ่ต่อร่างกาย ทั้งโรคไมเกรนและไซนัส รวมถึงตับทำงานแย่ลงเพราะน้ำตาลในเลือดเริ่มสูงขึ้น

เมื่อน้ำตาลเริ่มสูงขึ้น (เพราะกลไกของตับอ่อนทำงานแย่ลงจากการกินยามาก) หากยังรับประทานยาสูตรแก้หวัดต่อไป หรือต่อไปหลังจากนั้นรับประทานยาแก้โรคเบาหวาน พอสักระยะหนึ่งก็จะส่งผลตามมาให้เราเป็นโรคความดันโลหิตสูง และเมื่อรับประทานยาแก้ความดันโลหิตสูงในขั้นต่อไปเราก็จะต้องเริ่มมาเป็นโรคหัวใจ เพราะรับประทานยาเกี่ยวกับหัวใจก็จะส่งผลกระทบต่อตับและไตต่อมากระทบเป็นลูกโซ่

โดยเฉพาะยาลดน้ำมูก ยาลดไข้ และยาปฏิชีวนะ และยาเคมีแทบทุกชนิดมีผลต่อการทำงานของตับให้เสื่อมลง และถ้าตับทำงานเสื่อมลงก็แปลว่าภูมิต้านทานเราย่อมลดลงไปด้วย ดังนั้นมนุษย์เราพร้อมจะเกิดโรคได้ทุกชนิดถ้าเพียงแต่ “ตับเสื่อมสภาพลง”

ทั้งๆที่ความจริงแล้วไข้หวัดมีประโยชน์ต่อร่างกาย เพราะความร้อนจะทำให้เม็ดเลือดขาวแข็งแรงขึ้น เชื้อโรคอ่อนแอลง เพียงแค่เรานอนพักผ่อน ห่มผ้าให้ตัวอุ่นๆ กินอาหารให้น้อยลงแล้วดื่มแต่น้ำที่อุณหภูมิห้อง หากตัวร้อนมากก็ให้ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ด เท่านี้โรคไข้หวัดก็จะหายได้เองและใช้เวลาเร็วกว่าการกินยาอีกด้วย

ที่นี้มาดูตัวอย่างของจริงกัน

ชาวนาทำงานหนัก ยากจน ทุกคนรู้ครับ แต่เคยถามไหมว่าเพราะอะไร
    ไม่มีที่ดิน ค่าเช่าแพง - พอจะทำกฎหมายปฏิรูปที่ดินได้ไหม
    เป็นหนี้ - ธกส.พอจะให้ยืมและพักชำระหนี้ได้ไหม
    ค่าปุ๋ย, ค่ายา แพง - คุยกับพ่อค้าได้ไหม หรือเริ่มโครงการเกษตรอินทรีย์, ทางน้ำดีแค่ไหน
    ผลผลิตไม่ดี - น้ำแล้งหรือน้ำท่วม รัฐคาดการณ์และควบคุมน้ำดีหรือยัง, การปลูกฤดูนี้มีข้อบกพร่องไหม, วิธีใช้แบบดำนาหรือโยนกล้า
    ราคาไม่ดี - รัฐพอจะช่วยชาวนาให้เก็บสต็อกข้าวเองได้ไหม, แปรรูปได้เองหรือมีโรงสีไหม, รัฐส่งเสริมช่องทางการจำหน่ายให้ชาวนาไหม, รัฐควบคุมปริมาณเพาะปลูกต่อปีเท่าไหร่
    โครงการที่ว่ามาทั้งหมดทำมาหมดแล้วแต่ไม่ได้ผล - ควบคุมการทุจริตการรั่วไหลดีหรือยัง, จุดไหนไม่เป็นไปตามเป้า

Anduril likes this.
  2. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    สรุปความต่างง่ายๆนะครับ
    รัฐสวัสดิการ = ความต้องการพื้นฐานที่รัฐจัดให้คนทุกกลุ่มอย่างเท่าเทียม
    "ประชานิยม" = ตามชื่อเลยครับ จัดให้ฐานเสียงกู ถ้าเงินหมดก็กู้เพิ่มแค่นั้นครับ

อู๋ คาลบี้, Strangerman และ Anduril ถูกใจ
  3. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ประชานิยม ต่างกับ การซื้อเสียง หรือไม่
    กกต ต้องตอบให้ดี
    ก่อนวิ่งไปซบพรรคการเมือง

4. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ถามว่าต่างไหมอย่าไปสนเลยครับ ดูแค่ว่านอหจากไทย กับ ฟิลิปปินส์ แล้วก็ประเทศ "กำลังพัฒนา"แล้ว ชาติทีเจริญเขาไม่ใช้ประชานิยมหรอกครับ

5. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    รัฐสวัสดิการ หรือ ประชานิยม จะขับเคลื่อนได้ก็ต้องใช้เงินภาษีของประชาชน ถูกมั้ยครับ

พูดถึงภาษี มันก็หลายความเห็น
    ขึ้นภาษีทีนึง ออกภาษีอะไรมา ส่วนใหญ่เจอแต่เสียงคัดค้าน

Anduril likes this.
  6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  7. ่johnyoter

่johnyoter สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    คำถามคือ ถ้าประชา"นิยม" แล้วจะห้ามได้อย่างไร

8. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ไม่มีใครห้ามได้หรอกครับ เหมือนที่ฟิลิปปินส์ แต่สุดท้ายความจริงจะบอกคุณเองว่า มันจะทำได้"นาน" แค่ไหน

9. ่johnyoter

่johnyoter สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    คงต้องเสี่ยงดวงเอาว่า ประชาจะสำนึกได้หรือไม่ หรือเน่าตายไปพร้อมกันทั้งประเทศ

อู๋ คาลบี้ และ por ถูกใจ.

Share This Page