ระบบอุปถัมภ์........มีข้อดีหรือข้อเสียมากกว่ากัน?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 27 Aug 2015

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อุปถัมภ์

[อุปะถํา อุบปะถํา] น. การคํ้าจุน การคํ้าชู การสนับสนุน การเลี้ยงดู. ก. คํ้าจุน คํ้าชู สนับสนุน เลี้ยงดู. (ป. อุปตฺถมฺภ ส. อุปสฺตมฺภ)....(อ่านต่อ...)

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ไม่ว่าเราจะปกครองด้วยระบอบใดๆ
    สิ่งที่อยู่คู่กันมากับประเทศเราคือ"ระบบอุปถัมภ์"
    ***การแต่งตั้งโยกย้าย
    ***การลงโทษ
    ***การทำงาน
    ***การได้โอกาสหรือเสียโอกาส
    ฯลฯ.
    และอาจยิ่งใหญ่ไปถึง"การออกนโยบาย"
    ----------------------------------------------------------------------
    หรือใครคิดว่าผม"มโน"ไปเอง :hi:

ปู่ยง, chackrapbong และ คนกลาง ถูกใจ
  2. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ถ้าแก้ไม่ได้ ก็ยอมรับและปรับใช้กับสังคม

เช่น นายดันลูกน้องเข้ารับตำแหน่ง ถ้าลูกน้องทำผิดนายที่ดันก็ต้องรับโทษเท่าลูกน้อง:p

ปู่ยง, อู๋ คาลบี้, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  3. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    เพราะไอ้ระบบอุปถัมภ์นี่แหละ ไม่ว่าใครจะทำผิดทำชั่วอย่างไร ก็ลากกันถูลู่ถูกังกันต่อไป
    หลายครั้ง คนดีๆต้องมาติดคุกตอนแก่ ก็เพราะไอ้ระบบอุปถัมภ์นี่แหละครับ

kokkai และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  4. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ใช่เลยครับ พวกอีลิทที่ชงเองตบเอง ออกกฎหมายเอง บริหารเอง นี่เขาเรียกระบบอะไรคับ :rolleyes:

5. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    เรียก นักการเมืองครับ อ้อ เรียกระบบ .. เค้าเรียก ระบบประชาธิปไตยครับ

kokkai และ apollo ถูกใจ.
  6. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    กลับไปอ่านนิยามที่หัวกระทู้ แล้วตั้งสติคิดดูว่าที่โพสมาเกี่ยวกับระบบอุปถัมภ์หรือเปล่า

ปู่ยง และ apollo ถูกใจ.
  7. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    แหมๆๆๆ แปลกดีอีกฝ่ายหนึ่งไม่มีเอาเข้ามาเป็น สปช สนช เลย แต่นกหวีดนี่แขวนกันเต็มสภา ก็ไม่รู้มันระบบอุปถัมป์หรือเปล่าคับ เดี๋ยวจะหาว่าผมเข้าข้างแดงอีก ส่วนตัวคิดว่า ถ้าจะไม่เอาแดงก็ไม่ผิดหรอก แต่พวกนกหวีดก็น่าจะไม่เอาด้วยนะ
    :D:D:D:D:D

8. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เหตุผลคือ "คมช ไม่เอาคนที่สังกัดพรรคการเมืองเลย"

จะพรรคเผาไทย พรรคปชป พรรคภูใจไทย พรรคชาติไทย เขาก็ไม่เอามานั่งสปชทั้งนั้น

แต่ผมว่า ที่คุณมองเหตุผลง่ายๆแค่นี้ไม่ออกคือเพราะคุณคนกลาง เชียร์แต่พรรคเผาไทย เลยลืมดูว่าพรรคอื่นๆก็ไม่ได้เข้าร่วม

ปู่ยง, Octavarium, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  9. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ผมเชื่อว่าสังคมไทยปฏิเสธระบบอุปถัมภ์ไม่ได้

ผมเองก็ชอบในระดับหนึ่ง พี่ดูแลน้อง น้องเชื่อฟังพี่ มันก็ดูอบอุ่นดี

ขออย่างเดียว ถ้าพิสูจน์ได้ว่าทำผิด ต้องไม่ใช้ระบบอุปถัมภ์เพื่อหลีกเลี่ยงโทษ

ความจริงศาลท่านก็ตัดสินให้เห็นเป็นตัวอย่างหลายคดีแล้ว

10. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    มาตอบแทนเราอีกคนอีก เฮ้อ มัวแต่งุ่มง่ามทำงานมาตอบไม่ทันซักที

ปู่ยง, kokkai และ tonythebest ถูกใจ
  11. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ตอบแบบแทงใจดำคนกาง(ศิษย์รักของสมเจียม)แบบนี้ ระวังเดี๋ยวเค้าก็เผ่นหนีออกจากบอร์ดอีกนะครับ

ช่วงนี้ยิ่งเสื้อแดง เอ้ย.. คนกางมีน้อยอยู่ด้วย ใช้สอยประหยัดหน่อยครับ อิอิอิ ...

12. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    ฝ่ายตรงข้าม อีลิท ก็ใช่จะน้อยหน้าเค้านะครับ
    รังเกียจ อุปถัมภ์ แต่กลับนิยม อุปโลกน์

ยิ่งลักษณ์ เป็น นายกเมืองไทย ได้ภายใน 49 วันด้วย ระบบ
    อุปโลกน์
    หรือเปล่า?????

อู๋ คาลบี้, kokkai, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  13. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ระบบอุปถัมภ์มีได้ แต่ต้องเลือกใช้และดูความเหมาะสม
    ข้อดีกับข้อเสียมีพอๆ กันแหละครับ

14. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมว่าถ้าเปรียบเทียบ"ระบบอุปถัมภ์" มันเหมือนดาบสองคม
    **ถ้าใช้ในทางที่ดี มันจะมีประโยชน์ทั้งในระดับย่อย(ครอบครัว เพื่อนฝูง) จนถึงระดับประเทศ
    **แต่ถ้าเอาไปใช้ผิดๆ มันก็มีโทษมหันต์เหมือนกัน
    สำหรับเมืองไทยผมว่าเราใช้ในทางที่ผิดมากกว่า เราจึงพบปัญหาดังปัจจุบัน
    โดยส่วนตัวผมจึงชอบเน้นย้ำว่า เราควรปฎิรูประบบยุติธรรม เป็นอันดับแรกๆ
    เพราะระบบนี้จะเป็นกรอบบังคับให้ระบบอุปถัมภ์ ใช้ในทางที่ผิดได้ยากขึ้น

15. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    กำลังพิมพ์ตอบอยู่ เลยไม่ได้อ่าน
    เมื่ออ่านแล้ว ผมว่าน่าจะคิดออกแนวเดียวกัน :happy:

16. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    Elite เป็นอภิสิทธ์ชน ทำให้คนไม่เท่ากัน
    ต้องฆ่า elite ทิ้งให้หมดสิ้นครับ
    แล้วประเทศก็จะเหลือแต่ประชาชน เป็นของปนะชาชน

17. chackrapbong

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    แน่ใจนะว่าเหลือแต่ประชาชน???

หากฆ่า Elite หมด
    แล้วเหลือแต่ Epoo
    จะทำอย่างไรละ ทีนี้ ???

18. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    นึกถึงประชาธิปไตยแบบสิงค์โปร ที่ปรับให้เหมาะกับวัฒนธรรมของประเทศตัวเอง(เช่นมีโทษเฆียนด้วย)

ประเทศสิงค์โปรก็เจริญดี กับเสรีภาพครึ่งๆกลางๆ โดยเฉพาะเสรีภาพสื่อที่น้อยมาก

ประชาชนสิงค์โปร มีเงินเก็บเฉลี่ยคนละ50ล้านบาท!

นึกถึงคณะกรรมการในรัฐธรรมนูญใหม่ที่นักการเมืองต้านกัน แต่ผมว่ามีแบบนั้นบางทีอาจเหมาะกับวัฒนธรรมแบบไทยๆ

kokkai และ chackrapbong ถูกใจ.
  19. chackrapbong

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    ผมว่านะครับ ไม่ว่าระบบใหน ต่างก็มีข้อดี-เสีย อยู่ในตัวเองทั้งนั้นแหละ
    จะ อุปถัมภ์ หรือ อุปโลกน์ ก็แล้วแต่ เพราะในที่สุด ปัจจัยชี้ขาดสุดท้าย
    อยู่ที่ คุณภาพของคนในชาติ

ทุกวันนี้เราร้องหา ระบบ ซึ่งท้ายสุดแล้วก็ไม่พ้นที่จะต้องใช้คนมากำกับดูแลระบบ
    แต่ก็เห็นด้วยกับเพื่อนสมาชิกหลายคน เช่น การทำให้ระบบยุติธรรมทำงานได้เต็ม
    ประสิทธิภาพ เพื่อเป็นหลักประกันขั้นแรก ในการกรองเพื่อไม่ให้ระบบอุปถัมภ์ถูกนำ
    มาใช้อย่างผิดๆ

คนกลางบางคนก็เข้ามา เยาะเย้ยถากถาง ระบบอุปถัมภ์
    ขณะที่ตัวเอง บูชา ระบบอุปโลกน์

นี้ก็เป็นเรื่องตลกร้ายอีกเรื่องครับ

kokkai likes this.
  20. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    บนเกาะนี้ผู้ชายอัดถั่วดำกันเองยังไม่ได้เลยครับ
    ไม่ได้เป็นรัฐศาสนาแบบประเทศข้างๆด้วย

21. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    จังหวัดไหน ใครเลือกเรา เราจะดูแลก่อน นี่ใช่ระบบอุปถัมป์มั้ยครับ

อู๋ คาลบี้, kokkai, Maratiraj และอีก 1 คน ถูกใจ.
  22. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อิ....อิ......ผมเลยติ่งใว้ในกระทู้ว่า
    และอาจยิ่งใหญ่ไปถึง"การออกนโยบาย" :makeup:

ปู่ยง likes this.

Share This Page