ย้อนรอยเศรษฐกิจไทย by สมจิตต์ นวเครือสุนทร

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 30 Apr 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397

ปล ดูเอาละกันเศรษฐกิจใครดีกว่าใตรเพียงแต่คนหนึ่งไม่พูดมาก

2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  3. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    2พี่น้องรวมกันนี่ ใช้เวลากี่ปีครับในการใช้เงิน คุณสมจอบ

ไปดู รัฐบาลนี้ เข้ามา6เดือนจะกู้เท่าไหร่ ตอนกู้2ล้านล้านด่ากันจะเป็นจะตาย พอเขาก็ 3ล้านล้าน สมจอบเงียบกริบ

4. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ผมรับได้ครับ 3ล้านล้านถ้าตรวจสอบได้ว่าใช้ทำอะไรและมีการวางแผนทำงานและใช้หนี้ยังไง ดีกว่ากู้2ล้านล้านตรวจสอบไม่ได้ว่าจะทำอะไร ใช้หนี้ยังไง แต่ตะแบงจะให้ผ่านท่าเดียว

5. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ต่างกันยังไง?

http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1414492091

"การลงทุนพัฒนาโครงสร้างพื้นฐาน 3 ล้านล้าน วันนี้เราดูทางบก ราง เครื่องบิน สนามบิน คูคลองแหล่งน้ำ ท่าเรือ เราเอาทั้งหมดทบทวนใหม่ทั้งหมด อันไหนจำเป็น หรือไม่จำเป็น วันนี้รถไฟทางคู่ราง 1 เมตร กับราง 1.435 เมตร เพื่อเชื่อมต่อกับรอบประเทศ รถไฟความเร็วสูงควรจะเกิดขึ้นหรือยัง ถ้ายังก็ชะลอไว้ก่อนแต่ยังอยู่ในแผน ดังนั้น แผนงาน 3 ล้านล้านบาท ที่บอกว่าเงินมากขึ้นกว่าเดิมต่างกันเราวางเม็ดเงินเท่านี้แต่ยังไม่ได้ทำ ทำเป็นล็อต ๆ ไป อาจเป็น 6 หมื่นล้านบาทในช่วงแรก 1 แสนล้านในช่วงที่สอง ช่วงสามเอาเงินงบประมาณใส่ลงไป แต่ถ้ามีใครมาสนับสนุนเรามันก็ทำได้เร็วขึ้น ไม่ใช่ไปกู้เงินทั้งก้อนมาวางไว้ล่วงหน้าไว้เลยนี่คือความแตกต่าง เราทำ 8 ปี ทำที่ละสัญญา ไม่ได้กู้เงินล่วงหน้ามา" พล.อ.ประยุทธ์กล่าว

kokkai, JSN และ Alamos ถูกใจ
  6. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    กู้สามล้านล้านแล้วเหรอ กู้ตอนไหน กู้ในระบบหรือนอกระบบ หรือเป็นโครงการระยะยาวหลายรัฐบาลใช้ประมาณประจำปี
    ตอบผมให้ได้

Bayonet likes this.
  7. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    กล้าๆไปถามสมจิตรสิครับ กล้ามั้ย ไอ้ตุ้ด คุณสมจิตรคงจะเข้าบอร์ดนี้หรอก

8. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    รัฐบาลไหนหาเสียงว่าทำได้ทันที ไม่ต้องกู้

ต้นหอม, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  9. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ถามจริง ๆ นะ สี่เรื้อน วันนี้เป็นวันแรงงาน ปกติถ้าทำงานจะต้องได้ค่าแรง 3 เท่า

ถ้าเรื้อนยังได้ค่าจ้างเท่าเดิม แปลว่านายจ้างไม่ได้เห็นความสำคัญของ สี่เรื้อน เลยสักนิด ไม่ได้ต่างไปจากการโยนเศษกระดูกเหลือเดนให้เดรัจฉานเอาไปแทะ ยังไงยังงั้นเลย :giggle:

JSN likes this.
  10. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ก็เดรัจฉานไงครับ สับสนเพศตัวเอง เปลี่ยนเพศได้

Bayonet likes this.
  11. Strangerman

Strangerman อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    885
    ก็เพราะ รบ.ควายสองพี่น้องนั่นไงครับ เงินหมดคลังฯ เอาไปถลุงกับพรรคพวกกันซะเปรม ประชาชนถึงได้เดือดร้อนกันทุกย่อมหญ้า

อย่ามาสตอฯ ให้มากนัก

JSN likes this.

Share This Page