ยิ่งถล่มISISในซีเรีย แต่ISISยิ่งจะขยายได้ดินแดนเพิ่ม

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 21 Jan 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ช่วงนี้ ISIS ข่าวอาจเงียบไป แต่ความจริงแล้วกลุ่มนี้ก็ยังอยู่ จะเห็นได้ว่ามีข่าวจับตัวประกันอยู่เรื่อยๆ และนี่คือภาพพื้นที่ ISIS ล่าสุดจาก The Wall Street Journalที่เปรียบเทียบดินแดนของพวกISISช่วงเดือนสิงหาคมปีที่แล้วก่อนที่จะโดนพันธมิตรสหรัฐฯถล่ม และหลังจากโดนถล่มจนถึงมกราคมเดือนนี้

ปรากฎว่าดินแดนISISที่เป็นบริเวณพื้นที่สีน้ำตาลแก่เพิ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัด จนได้ครอบครองครึ่งประเทศซีเรียไปแล้ว

สีส้มคือดินแดนที่ISISยังรบอยู่เพื่อครอบครอง

สีเหลืองคือดินแดนที่ฝ่ายต่อต้านได้ครอง

สีเขียวคือดินแดนที่รัฐบาลAssadครอบครอง

สีเทาคือดินแดนที่พวกอื่นๆครอบครอง

ปล ตกลงตี ISIS หรือตีซีเรีย ..:rolleyes:

Last edited: 21 Jan 2015
    conservative, LazyLemon, padd และอีก 1 คน ถูกใจ.
  2. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    เป็นไปดั่งกลอุบาย :giggle:

conservative, LazyLemon, padd และอีก 1 คน ถูกใจ.
  3. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ประเทศเขาอยู่ดี ๆ ก็ไปทำจนประเทศเขาฉิบหาย ประชาธิปไตยพ่องสิ

สับปรับ, thai4u, kokkai และอีก 9 คน ถูกใจ
  4. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    ใช่เลยสหาย ทั้งISISและเมกาจอมจุ้น
    ต้องจับไปขังคุกบาสตีย์ให้หมด ว่ามั้ย

padd likes this.
  5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  6. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    แกมั่วครับ รบ.ซีเรียเป็นคนอนุญาตให้ใช้น่านฟ้า ในการโจมตีทางอากาศ เพื่อโจมตีกลุ่ม IS เอง ไม่งั้นคงยิงกันไปนานแล้ว

-3- likes this.
  7. เมพสวรรค์

เมพสวรรค์ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    19 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    119
    อย่าไปเชื่อตาทนงมาก แกมั่วข้อมูลทางการทหารมาเยอะแล้ว ตั้งแต่เครื่องบินรัสเซียแจมเรือรบเมกาได้นี่ผมขำกลิ้งเลย เข้าไปถามแกดูแกเอาข่าวมาจากไหน แกบอกเอามาจากแหล่งข่าวที่แปลจากรัสเซีย มันก็ต้องอวยรัสเซียอยู่แล้วดิ 55555555+

เครื่องSU-24 อย่างมากก็ติดกะเปาะแจมมิ่งแน่นอนกำลังส่งคลื่นรบกวนมันไม่มีทางสู้ได้อยู่แล้ว แล้วถ้าเรดาห์ AN/SPY-1 เครื่องเบอเริ่มบนเรือรบมันโดนแจมง่ายขนาดนั้นก็โม้ล่ะครับ

แกก็ยังออกสเต็ปมั่วรุ่นเครื่องบินให้เห็นอีกมากมาย ทำให้รู้ว่าจริงๆแล้วนักข่าวก็ไม่ได้ฉลาดอะไรมาก

-3-, conservative และ LazyLemon ถูกใจ
  8. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    เรื่องนี้คงประมาณว่า SU-24 บินเข้ามาเก็บข้อมูลทางอิเล็กทรอนิกส์ ซึ่งมันเป็นเรืองธรรมดามากๆของชาติที่ไม่ค่อยจะถูกกัน USS Donald Cook รู้ทันก็เลยปิดเรดาห์ซะ SU-24 ก็เอาข้อมูลอะไรไปไม่ได้ นบ. ก็เลยพยายามบินยั่ว แต่ก็ไม่ได้ผลเลยต้องกลับไป

ช่วงสงครามเย็น มีการหักเหลี่ยมเฉือนคมยิ่งกว่านี้แยะครับ สนุกกว่าหนังสายลับซะอีก :giggle:

por likes this.
  9. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ช่วงนี้ที่มั่วหนักกว่าคุณทนงคือ เสธ.น้ำเงินนี่แหละ เห็นโพสเรืื่องความอลังการจรวด 40 ลำกล้อง BM-21 ของกลุ่มกบฏยิงใส่ยูเครนแล้วปวดกบาล เพราะมันคือรุ่นที่เขมรใช้ยิงเข้ามามั่วๆในไทยไปโดนหลังคาโรงเรียนบ้างเข้าป่าเข้าพงไปบ้างแล้วโดน caesar howitzer สวนใส้แตกไปตอนมีปัญหาเขาพระวิหารล่าสุด

10. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    อนุญาตหรือไม่ไม่ทราบ ครับ แต่บาม่าประกาศว่าถ้าซีเรียแตะเครื่องบินเมกา มีเรื่องแน่ ปล ผมหมายถึงตัวแผนที่ครับว่าในระยะหลังมีพื้นที่กว้างขึ้น

11. por

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ผมหมายถึงตัวแผนที่ครับว่าในระยะหลังมีพื้นที่กว้างขึ้น

12. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ก็คงพูดแสดงท่าทีกันไปอย่างนั้นแหละครับ ศัตรูของศัตรู คือมิตร แค่รบ.ซีเรียเป็นมิตร ที่ไม่ได้อยู่ฝั่งเดียวกับสหรัฐฯ ก็เท่านั้น

ผมว่าในตะวันออกกลางหน่ะครับ ทั้งรัสเซีย กับสหรัฐฯ แทบจะมีจุดมุ่งหมายเดียวกันนั่นแหละ ทำให้ภูมิภาคสงบ และมุ่งแสวงหาผลประโยชน์สูงสุด แต่กลับเดินคนละทาง รัสเซีย ก็มีอิทธิพลน้อยเกินไป สหรัฐฯมีอิทธิพลมาก แต่ก็ใจไม่ถึง และทำปากว่าตาขยิบ ทำให้เรื่องมันยุ่งยากจนถึงทุกวันนี้ ส่วนซาอุฯ กับอิหร่าน เป็นแค่ตัวประกอบ

เป็นเรื่องที่ตลกเรื่องหนึ่ง คือกระสุนที่กลุ่ม IS ใช้ ผลิตจากแห่งด้วยกันหลักๆ คือ รัสเซีย จีน และสหรัฐฯ ซึ่งทั้งสาม ก็เป็นฝ่ายตรงข้ามของ IS ทั้งสิ้น เป็นความอลวนของตะวันออกกลาง ที่ไม่รู้จะจบลงเมื่อไร

Last edited: 21 Jan 2015
    Roilee Panmile และ kokkai ถูกใจ.
  13. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    ลับ-ลวง-พราง ซ้อน ลับ-ลวง-พราง
    .... จริงคือเท็จ เท็จคือจริง...
    ที่ผ่านมาผมก็บริโภคข้อมูล ทั้งของคุณทนง และเสธน้ำเงิน และรายงานอื่นๆ...
    เท่าที่ผมพอจะปะติดปะต่อแบบ มั่วๆก็มีดังนี้

........ พี่เบิ้มแอบปล่อยหมาบ้าไปบ้านคนอื่นแล้ว อาสาจะมาช่วยเหลือ แต่ต้องขอเข้าไปเตรียมตัวในบ้านก่อนด้วย เหมือนที่เคยทำกับบ้านอื่นๆก่อนหน้านี้...
    ...... หมาสมัยนี้ก็ไม่ได้โง่ ให้พี่เบิ้มมาจัดการง่ายๆ เหมือนหมาตัวก่อนๆ และมีเส้นสายไปทั่วโลก เลยจัดการยากหน่อย...
    ..... พี่เบิ้มลงทุนมาเยอะ แถม หมีขาวจับมือกับหมีแพนด้า เรื่องเทคโนโลยีใหม่ที่ อยู่ในเครื่องบินมาเลย์ และเรื่องที่หันมาถือทองคำแทน ดอลล่า .. ต่างๆมากมาย ทำพี่เบิ้มเจ็บใจ จึงของยุโรปช่วยบอยคอร์ดหมีขาวไว้ก่อน
    ... มาเลย์ เหมือนจะไม่พอใจพี่เบิ้ม... เครื่องบินลำที่สองก็มีอันเป็นไป จึงของจบความไม่พอใจไว้แค่นั้น
    .... ยุโรปก็ แรกๆก็เหมือนจะทำตามใจพี่เบิ้ม แต่มีธุรกรรม ตกค้างเรื่องเรือดำน้ำ ของ เมืองน้ำหอมที่จะส่งให้หมีขาว ยังคารังคาซัง
    จึงมีกรณี ธนาคาร สำนักพิมพ์ และตำรวจ ของเมืองน้ำหอมรับกรรมไป
    ... พ่อเมืองน้ำหอม เหมือนจะไม่พอใจ ท่าทีของพี่เบิ้ม จึงขอผ่านไปยังสมาคมลับบ้าบออะไรก็ไม่รู้ ให้เปลี่ยนตัวพ่อเมืองพี่เบิ้มโดยเร็ว...
    .... พี่เบิ้ม ไม่มีทางเลือกมาก ในขณะนี้ อยู่เฉยๆ กระเป๋าฉีกแน่ ต้องรีบฉีกกระเป๋าคนอื่นก่อน... ตอนนี้ ใครก็ได้...

kokkai likes this.
  14. แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    898
    โฮะๆๆ คราวนี้เป็นแผนของสหรัฐอเมริกาค่ะ ปั้นนักรบกลุ่มไอซิสขึ้นมาเพื่อจะขยายอำนาจแล้วค่อยปราบปรามเก็บของมีค่าที่ตก ส่วนอเมริกาก็ได้เป็นวีรบุรุษประชาธิปไตยของชาวโลกไปด้วยคุ้มค่ามากค่ะ พวกสลิ่มมันไม่มีทางคิดแผนซ้อนแผนแบบนี้ได้แน่นอนค่ะ ถึงได้ไม่มีวันชนะการเลือกตั้ง

15. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    สหายก็ต้องดูก่อนว่า เขาไปรุกรานประเทศอื่น หรือแค่เอา "ประชาธิปไตย" ไปฝาก ถ้าเป็นอย่างหลังก็จับไปขังไม่ได้หรอก ยิ่งถ้ามีนิวเคลียร์ด้วยนี่เลิกคิดเลยนะสหาย :speechless:

16. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    คิดถึงเจ๊ เจ๊ก็มา จริงของเจ๊พูดอีกก็ถูกอิฐ เอ๊ย อีก
    พวกสลิ่มแมงวาปไม่มีทางชนะเลือกตั้งหรอกเจ๊
    แค่มีแผ่นดินไทยอยู่ ก็นับว่าเป็นบุญหัวมากโขแล้ว
    ชาตินี้ไม่มีวาสนาได้ไปอยู่ดูไบหรอก เจ๊เชื่อผมมั้ย

-3- likes this.
  17. stormtrooper

stormtrooper อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    ดูเหมือนว่าจีนไม่มีบทบาทอะไรเลยนะครับ ปล่อยให้สหรัฐฯ + รัสเซียออกแอคชั่นกันไป ส่วนจีนรอตีกินอย่างเดียว แบบนี้ถือว่าคุ้มสุดสุด

JSN likes this.
  18. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    :D:D

Redbuffalo010 likes this.

Share This Page