ยังมีคนที่ไม่ภูมิใจในความเป็นไทย

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย กีรเต้, 22 พ.ย. 2015

1. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ประเทศไทย ไม่เคยเป็นเมืองขึ้นหรือเป็นอาณานิคม แต่ยังมีคนบางจำพวก ที่ตั้งหน้าตั้งตาเรียกร้องให้ต่างชาติเข้ามาวุ่นวายในกิจการของประเทศ สมควรแล้วหรือที่จะใช้คำว่า "คนไทย" หรือ อยู่ในประเทศไทย

Takob, อิอิ, คนกวาดขยะ และอีก 7 คน ถูกใจ
  2. ์NooK

์NooK สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    รู้จักใหม ว่า siamese talk มันเกิดขึ้นตอนใหน เพราะอะไรค่ะ

3. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ไม่รู้จักและไม่เคยได้ยินครับ มันคือพวกไหน

Takob และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  4. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    เป็นคำที่คนไทยที่ไม่ค่อยมีเครดิตชอบใช้ เพื่ออ้างฝรั่งมาด่าคนไทยครับ จะได้ดูมีเครดิตกับเขาหน่อย เอาคำนี้ไปพูดกับฝรั่ง 10 คน รับรองเอ๋อทุกคนครับเพราะไม่รู้ว่าแปลว่าอะไร :D

maya, มิติใหม่, Redbuffalo010 และอีก 8 คน ถูกใจ
  5. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ยกเว้น 10 คนนั้นจะเป็นสายนักการทูตนะครัช :D:D:D คำนี้เลยพบบ่อยกับพวกมีปมกับประเทศไทย ส่วนคนทั่วไปจะรู้จักพวก Siamese fighting fish มากกว่า
    visarute-photographer-fighting-fish-iphone-6s-wallpaper-2.jpe

6. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    ไม่มีประเทศไหนหวังดีกับประเทศอื่นหรอกครับ ถ้าจะมาช่วยก็ต้องคิดบวกลบคูณหารผลประโยชน์อยู่แล้ว
    ลองดูสิครับประเทศซีเรียที่วอดวายคนเรารู้สึกอะไรกันแค่ไหน บางทีโทรสั่งพิซซ่าแล้วมาส่งบ้านช้ายังรู้สึกเดือดร้อนกว่าเลย
    เพราะงั้นถ้าประเทศไทยเป็นระดับซีเรีย ประเทศอื่น ๆ เขาก็ไม่รู้สึกเดือดร้อนอะไรกันหรอกครับ

7. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    แล้วเกี่ยวอะไรกับ Siamese Talk เรารู้ที่มา แต่ไม่พูดถึง เพราะในที่นี้เราพูดถึงเรื่องการไม่เป็นอาณานิคม หรือ เป็นขี้ข้่าต่างชาติ และเพราะ Siamese Talk นั่นแหละ ที่ทำให้เรายังคงเป็นประเทศได้โดยไม่ถูกยึดครอง จำไว้

Takob, maya, มิติใหม่ และอีก 3 คน ถูกใจ
  8. ktc

ktc สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    82
    รู้สึกไม่ดี ไม่ภูมิใจในความเป็นไทยหรือเปล่าครับ

9. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เพราะกุศโลบาย ของอดีตพระมหากษัตริย์ของไทย
    จึงทำให้เกิดสีส้มเล็กกระจิ๊ดริด ขึ้นในท่ามกลางสีอื่นๆ
    แต่พวกตัวไทยใจทาส กลับไม่เคยรู้สำนึก
    มันคงนึกว่าเท่ถ้าได้ตามก้นฝรั่ง.....ไอ้เนรคุณ

Last edited: 23 พ.ย. 2015
    conservative, Takob, nanase และอีก 2 คน ถูกใจ
  10. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ความภูมิใจในความเป็นไทยมีมากมาย เพียงแต่เราใกล้เกลือกินด่าง
    ทั้งๆที่ประเทศเรา มีพื้นที่และประชากรน้อยนิด ถ้าเปรียบกับประเทศอื่นๆทั้งโลก
    ***เราเป็นครัวของโลก อาหารไทยขึ้นชื่อติดอันดับต้นๆของโลก
    ***ผลผลิตด้านการเกษตรของเรา มีรสชาติดีติดอันดับโลก ทั้งผลไม้ ทั้งข้าว
    ***ศิลปป้องกันตัว(ไม่มีอาวุธ ใช้เฉพาะร่างกาย) ของเราก็ติดอันดับโลก
    ทั้งสามอย่างที่กล่าวมานั้น หลายๆประเทศจึงพยายามลอกเลียนแบบ หรือขโมยเอาไปดื้อๆ
    ***ยังมีอีกสองอย่างที่น่าภูมิใจคือ ภาษาและตัวอักษร
    มีกี่ชาติในโลกที่มีทั้งภาษาและตัวอักษรของตนเอง
    เมกาที่ว่าใหญ่นักหนา ยกตนเป็นมหาอำนาจของโลก ยังไม่มีภาษาเป็นของตนเอง ต้องไปยืมภาษาประเทศอื่นมาใช้

ขอโทษที่จาระไนได้ไม่หมด อิ...อิ....เพราะมีมากเกินสติปัญญาของผม

conservative, Takob, nanase และอีก 2 คน ถูกใจ
  11. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    สยามเคยเจริญอันดับต้น ๆ ของเอเชีย ชนิดที่ว่าพวกฝรั่งไม่สามารถใช้ข้ออ้างเรื่องการด้อยพัฒนามายึดเมืองได้ จนกระทั่งคณะร่านประชาธิปไตยเข้ามาบริหารประเทศแทน สยามก็แทบจะหยุดการพัฒนา เปลี่ยนชื่อประเทศก็ไม่ได้ช่วยอะไร :D:D:D

maya, foyfon, มิติใหม่ และอีก 5 คน ถูกใจ
  12. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    อ่านประวัติศาสตร์ เล่มอื่นบ้างนะค่ะ
    อ่าน ประวัติศาสตร์ แค่ จากหนังสือเรียน

มันไม่ใช่ นะ ค่ะะะะ

แนะนำหนังสือ
    หนังสือศิลปวัฒนธรรม, หนังสือเมืองโบราณ, หนังสือสารคดี, วิทยานิพนธ์ต่างๆ ที่ทำ จะได้รู้รอบค่ะ

13. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    แล้วที่ใช่มันคืออะไรล่ะ มาอ้างลอย ๆ ว่าไม่ใช่ ยกตัวอย่างที่ใช่มาสิ ขอแหล่งอ้างอิงทางวิชาการด้วยนะครับ มาแนะนำหนังสือก็ดันพูดลอย ๆ อีก ไม่ระบุว่าฉบับไหน ผมไปอ่านเล่มนี้คงจะได้ที่ใช่ของคุณหรอกมั้ง

14. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    มีผู้รู้กล่าวไว้ อ่านเล่นๆ นะค่ะ

(1) กรมหลวงจันทบุรีฯ หนังสือกราบบังคมทูลร.6 วันที่ 20กพ.2457
    (2) พระราชวิจารณ์หนังสือ “ทรัพยศาสตร์” 13พ.ค.2457
    (3) พระราชกระแสร.6ต่อจมื่นอมรดรุณารักษ์ (จมื่นฯเล่าไว้ในหนังสือวชิราวุธานุสรณ์ ปี2508)

15. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    แล้วทำไมไม่ยกมาเองล่ะ หรือว่าไม่ได้อ่าน แค่จำเขามา ตกลงที่ใช่คืออะไร ยกมาสิครับ :D:D:D

16. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    ไม่อยากรู้ ไม่ต้องอ่าน
    ไม่ว่ากัน ค่ะ

17. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    สรุปว่าจำขี้ปากเขามาสินะ ถึงถูกถามแล้วตอบไม่ได้แบบนี้
    งั้นถามง่าย ๆ หน่อยสิว่าฝรั่งเศสกับอังกฤษตกลงให้สยามเฉพาะตรงลุ่มน้ำเจ้าพระยาเป็นรัฐกันชน แล้วทำไมสยามถึงได้เหลือพื้นที่แบบปัจจุบันได้ เป็นเพราะเหตุใดครับ

Bayonet likes this.
  18. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    เขาไม่ได้เรียกจำขี้ปาก
    ปราชญ์ ต้องอ่านมาก ฟังมาก ค้นคว้า แล้ววิเคราะห์
    ข้อมูลที่ใช้ จากผู้อื่น เขาเรียกว่าอ้างอิงค่ะ

19. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ยกตัวเองเป็นปราชญ์แต่ดันตอบคำถามที่เขาถามไม่ได้ อธิบายไม่ได้ :D:D:D

Gop, Bayonet, มิติใหม่ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  20. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    ผมเลือกเสพย์ไม่งั้นขยะจะล้นสมอง

21. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    รำคาญผู้ชายพูดค่ะ นะค่ะ อะไรค่ะ อยู่ได้ พิมพ์ให้ถูก ๆ หน่อยไหน ๆ จะอุปโลกน์ตัวเองเป็นปราชญ์น่ะนะ :D

Alamos, Solid Snake, maya และอีก 6 คน ถูกใจ
  22. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820

คนกาง อย่าอิจฉาจนเลือดพุ่งนะครับ

23. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เอิ้กๆๆๆๆๆๆๆ

24. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ปราชญ์ที่ผมพอรู้จักอยู่บ้างทั้งที่ติดตามงานของท่านและที่รู้จักเป็นส่วนตัว ไม่มีใครมีพฤติกรรมยกตนข่มท่านเลยครับ

และอย่างน้อยแต่ละท่านชัดเจนในอัตลักษณ์ของตัวเอง ไม่หลงค่ะบ้าง ครับบ้าง

ถ้าตัวตนของตัวเองยังไม่ชัดเจน มุมมองไม่สับสนแย่หรือครับ

conservative, kokkai, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  25. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ปราชญ์ กันเลยทีเดียว

26. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อ่านนะครับ วิเคราะห์นะครับไม่ใช่มโน อ่านหลายเล่มหน่อยนะไม่ใช่เล่มที่ตรงจริตร่านตัวเอง แต่ละเล่มที่อ่าน เฮ้อ
    มิน่าพูดอยู่ ชั้นจะเชื่อแบบนี้ เปลี่ยนไม่ได้หรอก

27. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อ่อ จะบอกว่าตัวเองเป็นปราชญ์ ปราชญอะไรวะ เขียนหนังสือถูกๆผิดๆ
    ทำไมอุทยานราชภักดิ์ไม่มีหลักฐานมาอ้างอิงละครับ

อันนี้เขาเรียกว่าจำขี้ปากมาครับ

28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อ่านหนังสือเรื่องสิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น เบื้องหลังเปลี่ยนแปลงการปกครอง 2475 โดยหม่อมเจ้า พูนพิศสมัย ดิศกุล สิ

29. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    กลไกการเอาตัวรอด ในสถานการณ์ที่เราหลีกเลี่ยงไม่ได้
    มันอาจกลายเป็นการถูกดูแคลนจากคนที่ไม่เกี่ยวข้อง หรือคนที่หวังประโยชน์ หากเราเอาตัวรอดไม่ได้

ความจริง มันอาจเป็นความน่าภูมิใจ ที่แม้ในสถานการณ์สงครามที่เราไม่อาจควบคุมได้
    เราก็ไม่จำเป็นต้องยืนอยู่ในกรอบของการเป็นผู้แพ้สงคราม
    ซึ่งอาจหมายถึงอะไรอย่างอื่นที่พ่วงหลังตามมาด้วย (อันนี้ผมไม่รู้)

ประหลาดดี ที่คำดูแคลน จากไอ้อีต่างชาติ ที่หวังอะไรจากเรา
    แต่ไอ้อีหัวดำๆ ในบ้านเรา กลับมาแลบเลียน้ำลายต่างชาติ ที่ถ่มถุยไว้ มาถ่มถุยต่อใส่คนชาติเดียวกัน

ไอ้อีหัวดำพวกนี้ น่าขยะแขยงเสียยิ่งไปกว่าต่างชาติต่างภาษา ที่มันหวังจะหาผลประโยชน์จากชาติเราเสียอีก

30. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ผู้กล่าวไว้ในความเห็นที่ 5... เรียงลำดับยังเหมือนกัน

*****อ้างอิง*****
    (1) กรมหลวงจันทบุรีฯ หนังสือกราบบังคมทูลร.6 วันที่ 20กพ.2457
    (2) พระราชวิจารณ์หนังสือ “ทรัพยศาสตร์” 13พ.ค.2457
    (3) พระราชกระแสร.6ต่อจมื่นอมรดรุณารักษ์ (จมื่นฯเล่าไว้ในหนังสือวชิราวุธานุสรณ์ ปี2508)
    (4) พระราชหัตเลขาถึงพระองค์เจ้าศุภโยคเกษม มีหลายฉบับ
    http://pantip.com/topic/34163516

Gop, kokkai, อาวุโสโอเค และอีก 3 คน ถูกใจ
  31. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    งั้นก็เรียกว่า จำขี้ปากมานะสิ

32. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    จำคำเขามานะ
    ไม้ยิ่งสูงยิ่งโน้มต่ำ คนยิ่งปัญญาสูงยิ่งถ่อมตัว

ไอ้พวกผยองผองขนว่าข้าแน่ มักเป็นแค่สวะรู้หนังสืองูๆ ปลาๆ

conservative, Alamos, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  33. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ปราชญ์ เอาไว้เป็นชาติหน้าหลังใช้กรรมใน นรก หมดก่อนก็แล้วกันนะ

ความคิดจัญไร ชาตินี้เป็น เปรต ไปก่อนแล้วกัน ...:giggle:

kokkai, อาวุโสโอเค, dek-harte และอีก 1 คน ถูกใจ.
  34. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    หนังสืออาจมีเนื้อหาหลายส่วนก็ได้ครับ เพราะส่วนใน คห. 5 ไม่ได้ได้ช่วยตอบเรื่องพวกนี้ได้
    พวกฝรั่งไม่สามารถใช้ข้ออ้างเรื่องการด้อยพัฒนามายึดเมืองได้
    คณะร่านประชาธิปไตยเข้ามาบริหารประเทศแทน สยามก็แทบจะหยุดการพัฒนา
    เพราะคนปกติคงไม่คิดเอาเรื่องปัญหาเศรษฐกิจสมัย ร.6 ร.7 มาตอบเรื่องสมัย ร.5 หรือ ร.8 หรอกกระมังครับ

kokkai, มิติใหม่, JSN และอีก 2 คน ถูกใจ
  35. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    และร.7 เองตั้งใจอยู่แล้วเรื่องประชาธิปไตย แต่พวกแม่มตัดหน้าซะก่อน อ้างอิงจากพระราขหัตถเลขาฉบับที่สละพระราชบัลลังค์

์NooK และ kokkai ถูกใจ.
  36. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ตัดหน้าได้ไม่ถึงปี พวกแม่มก็รัฐประหาร แถมนิรโทษกรรมตัวเองให้อีก เลยกลายเป็นประเพณีการปกครองระบอบประชาธิปไตยของไทยตั้งแต่นั้นมา :D:D:D

JSN และ kokkai ถูกใจ.
  37. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    ถ้าไม่ภูมิใจความเป็นไทยก็ไปอยู่ที่อื่น

kokkai likes this.
  38. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ชิ ยัดเยียดความเป็นไทย
    ไม่สากลเบย

39. butadad

butadad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    521
    ผมภูมิใจในความเป็นไทยครับ สั้นๆได้ใจความ ส่วนประเทศจิกกัดประเทศตัวเองนี่น่าเบื่อนะ

กีรเต้ likes this.

Share This Page