ยังจำบทสัมภาษณ์ Time online เมื่อปี 52 กันได้ไหมครับ ?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย chaidan, 26 ต.ค. 2016

1. chaidan

chaidan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    281
    ปู่ยง และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  2. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ความไม่รู้จักพอของตัวเขาเอง คือสาเหตุที่เขาต้องระหกระเหิน ร่อนเร่ไปทั่ว(แต่กลับบ้านเกิดไม่ได้)
    เพราะฉะนั้น ไม่ต้องไปโทษใคร ให้มันยุ่งยาก

3. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ผมตามไปอ่านบทสัมภาษณ์จนจบ เล่นเอาเขวไปเล็กน้อย แต่เป็นประเด็นการเมืองไม่ใช่ประเด็นในหลวง

ต้องกลับมาตั้งคำถามกับตัวเองเพื่อความชัดเจนว่ามีอคติกับทักษิณหรือไม่
    1. ผมเป็นสาวกปชป.หรือไม่ ตอบว่าไม่ ผมเลือกปชป.แต่ไม่ใช่สมาชิกพรรคและไม่เคยคิดว่าจะเลือกปชป.ไปตราบฟ้าดินสลาย
    2. ผมเสียประโยชน์โดยตรงใดๆกับการที่ทักษิณและพวกพ้องเป็นรัฐบาลหรือไม่ ตอบว่าไม่ ยกเว้นวิธีการที่พวกนี้เอาเงินภาษีผมไปใช้
    3. ผมได้ประโยชน์ส่วนตัวอะไรกับการทำรัฐประหารหรือไม่ ตอบว่าไม่
    4. ผมได้ผลประโยชน์ส่วนตัวใดๆจากสถาบันฯหรือองคมนตรีหรือไม่ ตอบว่าไม่
    5. ผมเป็นคนคลั่งเจ้าโหนเจ้าหรือไม่ ก็ไม่อีก
    ที่ผมเกลียดทักษิณ ครอบครัวพรรคพวกทักษิณ เผาไทย และเสื้อแดง มาจากข่าวสาร เหตุผล และการรับรู้ด้วยตัวเองถึงความทุจริตฉ้อฉล สับปรับ ตลบแตลง ความอกตัญญู ความรุนแรง ความอับปัญญารู้ผิดชอบชั่วดี การกล่าวร้ายใส่ความบุคคลและสถาบัน ฯลฯ

แล้วผมก็อนุญาตให้ตัวเองเกลียดทักษิณและพวกพ้องของมันต่อไป

Huligan, Novice, อู๋ คาลบี้ และอีก 11 คน ถูกใจ
  4. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ^^^
    โพสต์เหมือนกับผมเขียนด้วยตัวเอง :rock: :rock: :)

5. yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    472
    ไม่จำเป็นต้องให้ใครมาสอนแต่ประการใด เพราะวิญญูชนย่อมเกลียดชังความชั่วด้วยนเอง

6. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    แต่การบริหารจัดการข้อมูลข่าวสาร และผลประโยชน์ก็มีอิทธิพลต่อความคิดวิจารณญาณของคนมากนะครับ

พวกล้มเจ้าและบูชาทักษิณ ไม่มีวันยอมรับว่าตนไม่ใช่วิญญูชนแน่นอน

Huligan likes this.
  7. yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    472
    ก็นั่นแหละครับ ที่ทำให้เค้าต้องดิ้นรนเพื่อหลอกลวงผู้อื่น แล้วของแบบนี้มันก็มีราคาที่ต้องจ่ายอยู่ครับ ยิ่งนานเท่าไหร่ก็ต้องยิ่งจ่ายมากขึ้น
    ในขณะที่วิญญูชน ไม่ต้องจ่ายอะไรเลยไม่ว่าจะเงินทองรึชื่อเสียงเกียรติยศ และเมื่อถึงวันที่ไม่สามารถจ่ายราคาที่ต้องจ่ายได้อีกแล้ว วันนั้นคือจุดจบอันน่าสมเพชของพวกเค้าครับ

8. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042
    ยังพอหาอ่านฉบับเติมได้ ลองหาใน google ดู

kokkai likes this.
  9. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917

Share This Page