มโน หรือหวังเสี้ยม ให้ครูเกลียด ม.44 ครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ปู่ยง, 23 Jul 2015

1. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    พอจะทราบข่าวกันรึไม่เรื่องรัฐธรรมนูญฉบับที่ประกาศใช้กัน ณ ขนาดนี้
    วันนี้ได้มีโอกาสนั่งฟัง อดีตผอ.สนอง. ทาหอม และอดีตผอ.นิสิต. รังษี.
    ท่านมาให้ข้อมูลในเรื่องนี้
    ในการประชุมสมาคมผู้บริหารโรงเรียนประถมศึกษาอำเภอห้วยทับทันวันนี้
    มาตรา 86 (1~5) ซึ่งเป็นมาตราเรื่องถ่ายโอนการจัดการศึกษาไปให้ อปท.และเอกชน.
    เรื่องแท่งเงินเดือนจะไม่มี ให้เป็นระบบซีเหมือนเดิม
    เรื่องวิทยฐานะจะไม่มีเพราะคนร่างรัฐธรรมนูญเขามองว่าครูเงินเดือน
    และค่าตอบแทน 2 เด้ง มันมากกว้าครูเอกชนและอาจารย์มหาวิทยาลัย
    ครูเมื่อเข้าไปอยู่กับ อปท.จะเปลี่ยนชื่อเป็นพนักงานของรัฐ
    ผู้บังคับบัญชาชั้นต้นของครู คือ ปลัด อบต. ปลัดเทศบาล
    ฟังมาถึงตอนนี้หลายคนบอกว่าไม่มีทาง. ผมบอกว่า มันเป็นไปแล้ว
    เพราะรัฐธรรมนูญประกาศใช้แลเว. และไม่สามารถแก้ไขอะไรได้อีก
    เขตพื้นที่ฯจะถูกยุบไป แต่จะมีสภาการศึกษาจังหวัดเกิดขึ้น.
    เห็นมั้ยครับที่เขาพยามยามหาเรื่องจะยุบคุรุสภาและ สกสค.
    เพราะเขาจะเล่นเรื่องครูไม่ให้มีค่าตอบแทนงัยครับ
    เพราะครูมีใบประกอบวิชาชีพชั้นสูง ที่ระบุไว้ในกฎหมายสภาครูปี47
    คนที่ทำเรื่องนี้บอกว่า ม.44 รุนแรง มาก แต่ยังหวั่นใจถ้าครูออกมาต่อต้าน
    ดังนั้นเมื่อเดือนพค.เขาสร้างกลยุทธ์ให้ครูไม่ให้รู้เรื้องนี้
    โดยการมอบภาระงาน BBLให้กับครูประถมรวมผอ.ก็ต้องอยู่โรงเรียน
    และวิธีนี้ก็สำเร็จ คือไม่มีใครสนใจรัฐธรรมนูญในมาตราที่เกี่ยวสถานะภาพของครู
    เพราะมัวแต่สนใจเรื่องBBL กันทั้งประเทศ.
    ถามว่าเราคงต้องปล่อยไปตามยถากรรม คำตอบ ก็คือ คงใช่.
    แต่มีวิธีการที่จะทำให้เขาแก้กฎหมายได้มั้ย คำตอบคือ ยากครับ.
    ถ้าเราจะลุกขึ้นมาต่อต้านเหมือนที่เคยทำกัน. ม.44รอเราอยู่ข้างหน้าครับ
    แต่ขณะนี้ที่จะทำได้คือ ครูทั้งประเทศ เกือบ 5แสนคน
    ร่อนไปรษณียบัตร ในการไม่ถ่ายโอน ไปที่ศูนย์ดำรงธรรม
    และส่งตรงถึงท่านนายกให้ท่านได้รับทราบ วิธีนี้อาจจะช่วยได้
    เพื่อการแก้กฎหมายรัฐธรรมนูญ

ในการฟังวันนี้ผมได้อัดคลิปเสียงของท่านสนอง. ทาหอม ไว้ช่วงท้าย
    ประมาณ 29 นาที แต่ยังน่าสนใจอยู่. จะสำเนาCDแจกให้ทุกท่านฟังครับ.
    จะฟังบนรถตอนขับรถจะดีมากๆ
    คงหลังวันประชุม24นี้นะครับ กลัวสำเนาไม่ทัน
    เรื่องนี้กระทบต่อสถาภาพของครูแน่นอนครับ.
    และคงแก้ยากมากๆ แต่ยังมีหนทางครับ หากเรารวมพลังกันอย่างเหนียวแน่นครับ
    จะมีการเปลี่ยนแปลงแน่นอน
    1. ไม่มีเงินวิทยะฐานะ แต่จะมีเงินเยียวยาแทน
    2. โอนครูสู่ท้องถิ่น และ ไปเอกชน
    3. เป็นพนักงานราชการครู แทน ข้าราชการครู
    4. ยุบเขตพื้นที่ กศ. ทุกเขต รวมเป็นจังหวัดละเขต
    มีสภาการศึกษาขั้นพื้นฐานจังหวัด มี ผวจ. เป็นประธาน
    5. ต่อไปครูไม่ต้องมีใบอนุญาตประกอบวิชาชีพครูเพราะเราจะไม่เป็นวิชาชีพชั้นสูง
    เงินวิทยะฐานะหาย (ยุบคุรุสภา)
    6. ยุบ สกสค. ไม่มี เงิน ชพค. ไม่ต้องจ่ายศพละบาทอีกต่อไป
    ครูตายแล้วครูจะได้เงินตามระบบประกันสังคม คงไม่เกิน 200,000 บ.
    7. รัฐให้คูปองการศึกษาแก่ นักเรียนทุกคนสามารถนำไปใช้จ่ายเรียนที่ไหนก็ได้
    อนาคตจะมี ร.ร. เอกชน เกิดขึ้นทุกตำบล ฯลฯ
    โปรดรีบพิจารณาไตร่ตรองและตัดสินใจคิดแก้ไขปัญหาโดยด่วน
    รับรองจะเกิดขึ้นในแนวทางนี้ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครั

2. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    กฎหมายใหม่ ซุกขี้จริงๆ หลายๆ มาตรา เลย

3. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ครูไทยแย่แล้ว ผมว่าครูเดี๋ยวนี้เงินเดือนไม่น้อยแต่คุณภาพแย่ เจอกับตัวเอง
    1. ครูไทยไม่เคยสนใจว่าลูกผมเรียนรู้อะไรบ้าง ชวนคุยเรื่องพัฒนาการก็คุยแต่เรื่องกินเรื่องนอน ขนาดเราพยายามบอกว่าลูกเราทำอะไรได้แล้ว ครูก็พูดแต่ว่าผู้ปกครองใจเย็นๆ...คือแค่อยากจะคุยเพราะจะได้ให้ครูช่วยเสริมส่วนที่ขาด และส่งเสริมส่วนที่เด็กถนัด

ตอนนั้นผมคิดในใจ อุตสาห์จ่ายแพง -*-

2. โรงเรียนเดียวกันเทียบกับครูฝรั่งที่มาจากยุโรป เขาจะเรียกเรามาคุยเลยว่าลูกเราเก่งอะไร ด้อยอะไร(ขนาดเขาสอนแค่วิชาภาษาอังกฤษ) พฤติกรรมในห้องเป็นยังไง และควรเสริมพัฒนาการลูกเรายังไง

----
    คือที่ต่างกันคือครูไทยทำตัวเหมือนพี่เลี้ยงเด็ก(ทั้งที่จบโทปฐมวัยนี่แหละ) แต่ครูฝรั่งทำตัวเป็นครูจริงๆสังเกตุเด็กอย่างใกล้ชิด

ผมว่าคุณภาพของคนมาเป็นครูมันแย่ ต้องคัดดีๆตั้งแต่ปริญญาตรีแล้วละ

-----------

อ่านกระทู้นี้แล้วมันจี๊ด รู้สึกว่าครูไทยมันห่วงแต่เงิน ออกมาโว๊ยแต่ละเรื่องก็คือเรื่องเงิน เคยมั๊ยที่ครูไทยมันจะออกมาพูดเรื่องการสอน -*-

llouua, temp, อู๋ คาลบี้ และอีก 3 คน ถูกใจ
  4. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    มันน่าจะเป็นเรื่อง ปฏิรูปการศึกษาของสภาปฎิรูป มากกว่านะ คนที่เอามาเขียนนี่ ไม่รู้ว่าฟังเขารู้เรื่องหรือเปล่าถึงไปอ้างรัฐธรรมนูญ รัฐธรรมนูญประเทศไหนกันที่เอาเรื่องพวกนี้ไปเขียนใส่ไว้ เขียนแบบนี้เสียชื่อสมาคมผู้บริหารโรงเรียนประถมศึกษาอำเภอห้วยทับทันหมด ไม่เห็นด้วยก็ท้วงติงไปได้ จะไปกลัวอะไรกับ ม 44 เพราะ ม 44 เขามีไว้ปรามคนชั่ว คนเลว ถ้าไม่ได้ชั่ว ไม่ได้เลว อย่าไปกลัว

ก็เป็นซะแบบเนี๊ยะ จะไม่ให้เขาปฏิรูปได้ยังไง

5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917

Share This Page