มีทางเป็นไปได้ไหมที่เราจะทุบกำแพงเบอร์ลินในหัวใจ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย คนกลาง, 2 ต.ค. 2015

1. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ทุกวันนี้เราพยายามถูกแบ่งแยกด้วยมหาอำนาจที่พยายามจะฉีกประเทศเราออกเป็นชิ้น ๆ
    เราถูกกั้นปิดกั้นด้วยสีของอาภรณ์
    เราจะไม่กินร้านที่สวมใส่อาภรณ์สีต่างกัน
    เราจะไม่ซื้อของจากคนที่ใส่อาภรณ์สีต่างกัน
    เราจะรักกับเฉพาะคนที่อาภรณ์สีเดียวกัน
    เราจะฟังเฉพาะจากสื่อที่ใส่อาภรณ์สีเดียวกันกับเรา

ผมอาจจะงมงายแต่ แต่ถ้าทำให้มีคนงมงายเพิ่มขึ้นสักคนบนโลกนี้
    ผมก็ถือว่าตัวเองโชคดีมากแล้วครับ
    :):):)

อะมะตะ และ ์NooK ถูกใจ.
  2. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ลองดูตัวเองดีกว่าน่ะครับ ว่าคุณยืนอยู่ตรงกลางของเหตุผลได้หรือเปล่า ถ้าตัวเองยังทำไม่ได้ ก็อย่าได้คิดไปเปลี่ยนโลก

A better tomorrow, maya, foyfon และอีก 7 คน ถูกใจ
  3. สุภาพบุรุษเสียงสาน

สุภาพบุรุษเสียงสาน อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    606
    คงต้องเริ่มที่เลิกตอแหลเป็นคนกลางก่อนครับ :lipssealed:

ชายน้ำ, foyfon, มิติใหม่ และอีก 9 คน ถูกใจ
  4. เสียของ

เสียของ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    752
    ที่มันเป็นแบบนี้เพราะคนไทยบางพวกต้องการล้มล้างการปกครองแบบเดิม
    อยากได้ประธานาธิบดียกเลิกพระมหากษัตริย์
    แหม คนจัญไรกลุ่มเดียวเสือกมาบอกคนอื่นให้ทำอย่างโน้นอย่างนี้

5. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    บอกตามตรง ตอนแรกอ่านชื่อกระทู้แล้วขำเลย นึกว่าหลุดมาจากละครน้ำเน่าช่องไหนสักช่อง ทุกวันนี้ผมก็ยังใส่หรือมีสีแดงอยู่เลย แต่ไม่ชอบใส่หน้าร้อน เพราะมันทำให้รู้สึกร้อนหนักกว่าเดิม

apollo likes this.
  6. เราคือขี้ข้าแม้ว

เราคือขี้ข้าแม้ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    635
    ผมชอบจะตายคุยกับคนเสื้อแดงแดงกับกปปส.เนี่ย(เฉพาะที่คุยภาษาคนรู้เรื่องนะ)
    มันไม่ทำให้โลกแคบดี ได้แนวคิดกว้างขึ้นเยอะ

แต่ที่ผมเกลียดมี2ประเภท
    1.พวกคลั่งฝ่ายตนไม่ฟังเหตุผลทั้งควายแดงทั้งสลิ่มนั่นแหละ
    2.คนที่ผมเกลียดที่สุดคือคนที่สักแต่ตอแหล ทำเป็นคนกลางทั้งๆที่หัวใจมืดบอด พยายามกระแนะกระแหนคนอื่น แต่ปากก็บอกให้คนอื่นเปิดใจ
    ถามจริง ที่บ้านไม่มีกระจกเหรอครับ

ปล.ถ้าผมบอกว่าผมกลางกว่าคุณ คุณจะเชื่อไหมล่ะ :rock:

มุ้งมิ้ง, ชายน้ำ, maya และอีก 9 คน ถูกใจ
  7. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  8. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    ลุงคนกลางหน่อยถ้าลุงมีเพื่อนอยู่2คนแล้วเพื่อนลุงไม่ถูกกันลุงบอกขอเป็นคนกลางไม่เดินกลับฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งขอเดินตรงกลาง
    ถามลุงฯหน่อยเหอะถ้าลุงกับเพื่อนทั้ง2คนไปเดินบนถนนเพื่อนคนหนึ่งเดินริมถนนฝั่งซ้ายเพื่อนอีกคนหนึ่งเดินริมถนนฝั่งขวา
    อยากรู้จังว่าลุงยังจะเดินกลางอยู่อีกหรือเปล่า
    ถามเพราะอยู่รู้ว่าคนกลางจะกลางตลอดไปหรือเปล่าหรือจะกลางเป็นระยะกลางเป็นพักๆกลางเป็นเรื่องๆหรือจะกลางเป็นกรณีย์

9. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ไม่มีกำแพงใดๆในหัวใจ จะสูงเท่ากำแพงอคติ
    ไม่เกลียดเสื้อแดง แต่โกรธที่เขายังงมงายสนับคนขี้โกง คนยุแหย่ให้คนไทยเกลียดกัน
    ไม่ญาติดีกับตระกูลขี้โกงทุกตระกูล ไม่ว่าจะเป็นนักธุรกิจ นักการเมือง ข้าราชการ ประชาชนธรรมดา
    อยากให้คนไทยทุกคนต้องอยู่ภายใต้กฎหมายที่เหมือนกัน ทำผิดก็ต้องยอมรับผิด
    และยอมถูกลงโทษตามความผิดที่ตัวกระทำ

10. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    กำแพงมันอยู่ของมันอย่างนั้น จะไปทุบมันทำไม
    ไม่มีปัญญาที่จะหลีกเลี่ยง เดินอ้อม หรือข้ามไปหรือครับ
    ทำไมคิดแต่จะใช้ความรุนแรงเข้าแก้ เพื่อตัวเองและพวกพ้อง
    เคยมีคนกล่าวไว้
    คนบางคน ไม่ใข่คนกลางนะครับ
    เห็นกำแพงขวางอยู่ข้างหน้า ก็เดินชนมันดื้อๆเสียอย่างนั้น

อู๋ คาลบี้, นอกคอก, apollo และอีก 4 คน ถูกใจ
  11. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ทุบกำแพงมันเป็นหน้าที่ของเสื้อแดง
    ใครบอกสลิ่มไม่เอาเสื้อแดง ไม่แน่ใจ
    ผมคนกลางเอาทั้งสองสี
    เสื้อแดงจะสู้กับอมาตย์ นี่ รอดูอยู่เลยครับ

นอกคอก และ apollo ถูกใจ.
  12. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  13. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    คนกางยันละเมอ เลยหรือ
    พิจารณาเรื่องในประเทศให้เข้าใจถ่องแท้ก่อนเหอะ
    ด.จ.ร. ไปละเมอยกตัวอย่างเรื่องเยอรมัน
    รู้อะไรกับเขาจริงบ้างล่ะ ? แม้เรื่องกางของตัวก็ยังแอ๊บ

นอกคอก, apollo, แสงธูป และอีก 2 คน ถูกใจ
  14. คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    410
    ลืมกินยาหรือ คนกาง

kokkai likes this.
  15. ์NooK

์NooK สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    ยากค่ะ
    แต่ฟังสังเกต แนวคิดกลุ่มต่างๆ ก็สนุกดีนะค่า

ผลจะเป็นไปตามหลักธรรมชาติคัดสรร
    กลุ่มที่ปรับตัวได้ดีให้รอด และเพิ่มขึ้น
    ส่วนกลุ่มที่ไม่เหมาะสมจะลดลงเรื่อยๆ ค่ะ

Trend จะเห็นรางๆ แล้วชัดขึ้นเรื่อยๆ
    เมื่อปัจจัยมากพอ เหมาะสม จะเปลี่ยนแบบ Big Bang ทันทีค่ะ

อะมะตะ, คนกลาง และ hey guys ถูกใจ
  16. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    เราไม่ได้ก่อ เราไม่ทุบ วันไหนใส่เอี้ยมแดงหน้า E'Ngo ไม่ซื้อแค่นั้นเอง

นอกคอก, bookmarks และ ปู่ยง ถูกใจ
  17. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    คิดไปเองปะ ผมก็แดกร้านที่มันเป็นเสื้อแดงปรกติ ผมก็คุยกับเพื่อนที่มันแดงบ่อยๆ

18. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D แล้วคนกลางอยู่ฝั่งไหนของกำแพง... หรือเอาดากคร่อมกำแพงไว้

นิจนิรันดร์ และ bookmarks ถูกใจ.
  19. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    กำแพงที่ว่ามีอยู่แต่ในใจคนกล๊างกลางคนเดียวครับ :rofl:

หนูอ้อย likes this.
  20. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ตุณพูดได้ดีมากครับ การมีแนวคิดกลุ่มต่าง นอกจากสนุกดีมีบันเทิงอารมณ์แล้ว ต้องบอกว่าเป็นความโชคดีมากๆครับ
    เรามี 2ฝ่าย มีคนที่เอาทั้ง2ฝ่าย

แต่โชคร้ายนิดๆก็ตรงที่เรามีคนที่ไม่เอาทั้ง2ฝ่ายนี่สิ ไม่รู้จะเอามาทำยาอะไร

แต่ก็ไม่เป็นไร ผมเชื่อคุณ เพราะยังไงก็ยังมีคนเอาตัวรอด
    รอวันบิ๊กแบงด้วยคน คิดเหมือนกันมั้ยว่ามันจะเป็นวันประชาธิปไตยเหมือนที่หลายประเทศเค้าเป็นกัน
    วันที่ทุกคนคิดเหมือนกัน วันที่คนคิดเหมือนกันรวมเป็นพรรคเดียว หรือ2พรรคที่ไม่ต่างกัน

ไม่มีชนชั้น ชาวนา ไม่มีกรรมกร ไม่มีกระทั่งสหภาพชาวนา สหภาพกรรมกร และอื่นๆ

เรียนจบจบไม่ต้องไปใช้แรงงาน ไม่มีงานแรงงานให้เครื่องจักรทำแทน ไม่มีทำนา ใช้เครื่องจักรทำแทน
    ประชาชนเรียนจบไม่ตกงาน ไปเป็นทหาร เป็นยาม ขับรถบรรทุก ไปรับจ้างขายของเครือข่ายสะดวกซื้อ
    ประชาชนสามัคคีกันรวมกันไม่ใช่ไปต่อต้านรัฐ แต่ไปดูบอลล์ดูคอนเสิร์ช

ธรรมชาติคัดสรรแล้วทั้งนั้น ถึงได้เกิดบิ๊กแบงอันเป็น สากล

21. prathaya

prathaya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    507
    ฝั่งใหนสร้างกำแพงโบกปูน กันแน่ ชักชวนมาช่วยปฎิรูป ชักชวนสามัคคีไม่ทำ เองทำร้าย รบ. คนของตูไม่ร่วม ไปต่อต้านนายก ทั้งที่มันเป็นเรื่องของชาติ ส่วนรวมทั้งนั้น หรือเขาคิดว่าส่วนรวมมาทีหลังหลักการหลังกำแพงกัน

นอกคอก และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  22. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    เพ้อเจ้อไปเรื่อย ๆ

:D:D:D

bookmarks, หนูอ้อย และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  23. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    แค่มุดหัวเข้าไปในรูกำแพง แล้วบอกว่าในนี้มืดจัง ถามว่า มุดเข้าไปทำไม??

24. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    พูดแบบชาวบ้านรากหญ้า พูดว่า "ไอ้ควาย ทำไมโง่ยิ่งกว่าควาย มะอึงแค่เอาหัวออกจากรูก็หายมืดแล้ว"

หนูอ้อย likes this.
  25. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เมื่อเช้าคงไม่ได้กินโอเลี้ยงกับปาท่องโก๋ ที่ร้านก๊วยเตี๋ยวของแปะแน่นอน

26. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    วันข้างหน้า ถ้ามีนักการเมืองคนไหน กลุ่มไหนมาปล้นชาติ
    พอถูกจับได้ เอามวลชนมาข่มขู่ เอาเขมรมายิงหัวคนไทย ห้ามศาลตัดสิน ห้ามกระบวนยุติธรรมทำงาน
    สร้างความเกลียดชังในสังคม จนเกิดความแตกแยกในประเทศ
    เราก็ควรคิดว่า อย่าไปแบ่้งแยกคนพวกนี้ ควรยอมให้ทุกอย่างผ่านไป อย่าสร้างเส้นแบ่งความถูกผิด
    อย่าไปเอาผิด ให้รู้จักอภัย...เพื่อความสงบสุข เพื่อเราจะได้ไม่ต้องจมปลักงมงายอยู่กับความแตกแยก
    สาธุ

27. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    งงกับตรรกะเสื้อแดงพอเริ่มจะแพ้เราต้องทุบกำแพงในใจ พอชนะอ้างคนส่วนใหญ่ ตอนแรกตอนจะออกกฎหมายนิรโทษกรรมสุเทพบอกจะออกมาเป่านกหวีดก็ยุส่งว่าออกมาเลย พอเค้าออกมาจริงมีมวลชนสนับสุนมากมีคนให้ตังเพื่อใช้ในการชุมนุมก็มาด่าว่าเค้าเป็นม๊อบขอทานอีก พอศาลตัดสินให้เสื้อแดงชนะก็บอกว่าศาลตัดสินยุติธรรมแล้ว พอศาลตัดสินให้เสื้อแดงติดคุกหรือแพ้คดีก็บอกว่า2มาตราฐานมีคนสั่งศาลได้ ไม่รู้จะทุบกำแพงในใจอย่างไรเมื่อคนเสื้อแดงเป็นกลุ่มคนที่เอาแต่ใจเหมทือนเด็กไม่รู้จักโต

kokkai, นอกคอก และ ์NooK ถูกใจ
  28. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    แพ้ชนะ ไม่ได้ตัดสินด้วยน้ำลาย วาทะ ประกาศชัยชนะ
    การเปลี่ยนแปลง เป็นพลวัต

กลุ่มคนไม่ปรับตัว
    ในประวัติศาสตร์ ไม่เคยได้รับชัยชนะ ค่ะ

ดูกันเอาเองนะค่ะ ผลจะเป็นอย่างไร ค่ะ

Last edited: 3 ต.ค. 2015
    คนกลาง likes this.
  29. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เห็นด้วยทุกประการ

30. กีรเต้

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    คำพูดดูสวยหรู รอดูผลสุดท้ายอยู่เหมือนกัน

31. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ยกตัวอย่างแสดงหลักฐานหนึ่งเรื่อง ทักษิณ บอกศาลไทยไม่ยุติธรรมสองมาตราฐาน แล้วมาฟ้องต่อศาลไทยทำไมเยอะแยะ
    http://www.komchadluek.net/detail/20131111/172553.html
    http://www.msn.com/th-th/news/national/ศาลยกฟ้องคดีทักษิณฟ้อง-ปชป-เทพไท-กล่าวหาเป็นผีปอบ/ar-BBln8K7
    http://crime.tnews.co.th/content/91236/
    คุณ Nook งงมั้ยเมื่อศาลไทยไม่ยุติธรรมแล้วมาฟ้องทำไม

32. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    มีทาง ถึงเส้นทางนี้จะ เป็นรอง แต้มต่อฝั่งตรงข้าม มากกว่า
    ก็ต้องทำ ค่ะ
    ไม่ใช่งอมือ งอเท้า

33. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    โดยวิธีการเช่น นิรโทษ คดีทุจริต ตั้งแต่ปี2547แต่ทอดทิ้งคนเสื้อแดงที่ต่อสู้เพื่อตนเองนะหรือ

34. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    นมัสการตอนเช้าหลวงพี่

กีรเต้ likes this.
  35. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    พยายามแล้ว
    แพ้ สู้ใหม่ หาแนวทางใหม่ ไม่เห็นแปลก นี่ค่ะ

คนภูมิใจเรื่องเก่า ๆ ไม่ไปต่อ ไม่ปรับตัว
    แพ้แต่ไก่โห่ ค่ะ

แนวทางที่เหมาะสม จะกินพื้นที่ที่ละนิด
    รอเวลา ชนะเท่านั้น

36. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ชนะโดยการเหยียบศพคนเสื้อแดงนี่นะครับ

37. 5555

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    อีหนู มันไม่ใช่เรื่องแพ้ชนะ
    แต่กฏหมาย เค้ามีไว้ควบคุมให้สังคมเดินไปในทิศทางเดียวกัน
    โดยไม่เบียดบัง ไม่คดโกง
    ทำผิดกฏหมาย ก็ต้องได้รับโทษ เพราะมันเป็นกติกาของการอยู่ร่วมกัน
    ไม่ใช่มานั่งเรียกร้องการอภัย ด้วยข้ออ้างความแตกแยก

maya, มิติใหม่, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  38. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ชอบคำนี้นะครับ
    ถ้าเราสามารถปลูกฝังให้ประชาชนทุบกำแพงในจิตใจของเค้าได้ กำแพงเบอร์ลินนี่เด็ก ๆ ไปเลยครับ
    สิ่งนี้จะนำไปสู่ พลวัต ด้วยตัวของมันเองอย่างที่ท่านว่า
    :inlove::inlove::inlove:

์NooK likes this.
  39. นิติรั่ว

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ต้องลดความเหลื่อมล้ำก่อนครับ

นอกคอก likes this.
  40. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    อุดมการณ์แนวคิดกับกฏหมายและความถูกต้องชอบธรรมมันคนละเรื่องกัน

41. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ควายกกลายเป็นคนมะด้ายร็อก

bookmarks likes this.
  42. 5555

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    โคดจะทำมะ เลย....
    วันก่อนยังเห็นเหน็บแนมลุงเทือก
    อวดตัวสร้างภาพจิตใจดี แต่ยังเหน็บความหมั่นไส้ ฝังความเกลียดชังไว้ในหัวใจอยู่เลย
    น่าสมเพช แต๊ ๆ

:D

43. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ลาวมาก

44. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ทุบแบล็คบาเรียของตัวเองให้แตกก่อนเถอะ

45. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ถ้าไม่มีใครคิดชั่ว ทำชั่ว ก็คงไม่มีใครลำบากไปสร้างรั้ว สร้างกำแพงหลอก แต่เพราะมันเคยแล้วก็เลยจำเป็น ส่วนกำแพงเบอร์ลินมันคนละบริบทกัน เลิกคิดชั่ว เลิกบูชานักการเมืองชั่วๆกำแพงจะสลายไปเอง นั่นคือชัยชนะ

Alamos likes this.
  46. เราคือขี้ข้าแม้ว

เราคือขี้ข้าแม้ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    635
    เชื่อแล้วว่าไอ้(เxี้ย)กลวงทุบกำแพงเบอร์ลินในหัวใจแล้วจริงๆ
    แล้วผมก็เชื่อแล้วว่าคุณกลางมาก
    โถ ไอ้สวะ

เฮ้อ...ฉู่ฉู..:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

5555 และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  47. อะมะตะ

อะมะตะ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    14 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    49
    เขาพยายามทุบ "กำแพงทักษิณ " อยู่ครับ

48. Angel eyes

Angel eyes สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    193
    ใช่แล้ว ธรรมชาติจะคัดเลือกสิ่งมีชีวิตที่สามารถปรับตัวได้ดีหรือเอาตัวรอดได้ดีที่สุด แต่อย่าลืมกฎธรรมชาติเกี่ยวกับพฤติกรรมของมนุษย์ คือ กระบวนการก่อการกระทำและการให้ผลของการกระทำหรือพูดให้จำเพาะลงไปอีกว่า กระบวนการแห่งเจตน์จำนงหรือความคิดปรุงแต่งสร้างสรรค์ต่าง ๆพร้อมทั้งผลที่สืบเนื่องออกไปอันสอดคล้องสมกัน เช่น ทำกรรมดีมีผลดี ทำกรรมชั่วมีผลชั่ว เป็นต้น คนเสื้อแดงนั้นแพ้ภัยตัวเอง ลองย้อนกลับไปดูสิ่งต่าง ๆ ที่ทำ ไม่ว่าหมิ่นสถาบัน ทำร้ายคนเห็นต่าง ปาระเบิด เผาบ้านเผาเมือง พฤติกรรมแบบนี้ไม่ถูกคัดเลือกในธรรมชาติหรอก แต่จะถูกทำให้สูญพันธุ์ ไม่งั้นบ้านเมืองจะอยู่ได้อย่างไร

ชายน้ำ, kokkai, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  49. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D มันทุบตัวเองไปตั้งนานแล้ว...

50. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เลิกตอแหล ยอมรับความจริง
    รับรอง

Share This Page