มีความเห็นเรื่องคนพ่นสีหน้าศาลกันไงบ้างครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย butadad, 16 Jul 2015

1. butadad

butadad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    521
    เห็นด้วยว่าตำรวจห่วยแต่นี่ศาลนะไม่เกี่ยวกันเลย คุณไม่เข้าใจว่าเรื่องไม่เท่าเทียมต่างๆที่คุณยกมามันโดนตำรวจทำสำนวนทั้งนั้นนะ ศาลตัดสินไปตามหลักฐานนะ idol ของคนรุ่นใหม่ ขบถ ของคนรุ่นใหม่คิดได้แค่นี้ ห่วงเด็กๆนะ ไม่ใช่ว่าป้ายหินมาจากภาษีแล้วทำอะไรก็ได้นะ ผมไม่เห็นด้วยเลยความคิดแบบนี้

ความเห็นของ
    Chardchakaj Waikawee
    1 hr · Edited ·
    จำคุก 1 ปี ไม่รอลงอาญา เพราะไปพ่นสีท้าทายป้ายองค์กรห่วยๆที่ไม่เคยทำงานได้จริง ผมจำได้ลางๆจนเกือบลืมเเบบที่สื่อตั้งใจให้หายไปว่า มีลูกคนรวยขับรถชนคนบนทางด่วนตายก็รอลงอาญาเเละเงียบไป ดาราเมาชนคนตายออกมาร้องให้เรื่องก็เงียบไป ลูกคนรวยขับซูเปอร์คาร์ชนคนตายก็รอลงอาญาเร็วมาก มีผู้หลักผู้ใหญ่พกปืนเข้าต่างประเทศเสียชื่อประเทศเเต่ไม่โดนอะไรเดินกลับออกมายิ้มโครตเท่ นักการเมืองโกงชาติมากมายศาลทำเป็นมองไม่เห็น ชายคนนี้ไปพ่นป้ายหินที่ที่ไร้ค่าเฉยๆ ก็ปรับไปดิ500 บาท มันจะผิดอะไรนักหนากับการไปพ่นป้ายหน้าศาลอาญาที่เเม่งใช้งานไม่ได้จริง เเถมเเผ่นหินติดตัวอักษรนี้ก็มาจากภาษีคนจนๆ เเต่ป้ายนี้รับใช้เเต่คนรวย สวัสดีประเทศไทย สวัสดีระบบยุติธรรมประเทศไทย ที่ทำคนตายรอลงอาญาไม่มีกำหนด เเต่พ่นสีจำคุกทันที สู้ๆครับเจเจ ออกมาไม่มีงานทำไม่มีใครรับคนขี้คุกที่พ่นป้ายองกรค์กากๆที่ไม่มีจริง มาทำงานกับผมครับ ผมรับคุณเป็นพนักงานเเน่นอนครับ

2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ต้องให้ศาลสืบหาผู้กระทำผิด จับกุม ดำเนินคดี ทำสำนวนฟ้อง ตัดสิน เองเลยครับ

3. Thai de Lion

Thai de Lion อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    273
    ม.9 ตำบลบางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี 11120
    ขอเรียนถามท่านเจ้าของกระทู้ว่าข้อความที่พ่น มีใจความว่าอย่างไรตรับ ?
    ถ้ามีรูปประกอบด้วยก็ยิ่งดีครับ........ผมเลือนๆไปแล้ว

4. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ทั้งพ่อมือพ่นสีสเปรย์และพ่อชาติฉกาจเจ้าของความเห็นเรื่องที่ศาลลงโทษ ต่างมองภาพผิดเหมือนกันทั้งสองคน

พ่อมือพ่นสีสเปรย์โกรธเคืองตำรวจแต่ไม่ได้ทำอะไรกับตำรวจ มาลงกับศาล ถูกจับได้จึงต้องรับโทษไป

เจ้าของความเห็นที่ด่าศาลว่าลงโทษจำคุกคนที่แค่พ่นสีสเปรย์ แต่กลับปล่อยไฮโซที่ขับรถชนคนให้ลอยนวล พ่อมหาจำเริญช่างไม่รู้เลยว่าศาลท่านตัดสินไปตามหลักฐานและตามสำนวนคดีที่ผ่านมาจากตำรวจและอัยการ หากเขาชงกันขึ้นมา(ซึ่งปกติทำกันเป็นล่ำเป็นสันอยู่แล้ว)ศาลท่านตัดสินออกนอกหลักฐานไม่ได้หรอกครับ การสอบสวนและขั้นตอนการพิจารณาสำนวนฟ้องของอัยการจึงเป็นส่วนหนึ่งของการปฏิรูประบบยุติธรรม

มือพ่นสีสเปรย์ถ้าพ้นโทษมาไม่มีงานทำ ผมยินดีจ้างเพราะถือว่าเป็นคนจริงคนหนึ่ง ทำจริงก็กล้ารับผิด ไม่แถเหมือนคนหลายคนสมัยนี้

ส่วนเจ้าของความคิดเห็น หากเกิดตกงานขึ้นมา ผมมีตำแหน่งว่างก็ไม่จ้าง เชื่อว่าแกคงมีความรู้พอสมควร แต่ที่จะไม่จ้างเพราะขาดสัมมาทิษฐิและวิจารณญาณ

5555, Bayonet, foyfon และอีก 4 คน ถูกใจ
  5. butadad

butadad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    521
    แบบนี้ครัช

6. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ถูกครับ ต้องยกอำนาจในกระบวนการยุติธรรมทั้งหมดให้ศาล

7. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ศาลไม่ได้ตัดสินตามความคิดเห็นและอารมณ์ส่วนตัว
    แต่คนใช้ความคิดเห็นและอารมณ์ส่วนตัวคิดแทนศาลไปแล้ว

8. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    และเป็นส่วนมากด้วย

9. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    ศาลท่านตัดสินคดีแต่ละคดี ตามกระดาษและหลักฐานที่อยู่ตรงหน้าท่าน
    ท่านไม่ใช่คนที่ออกไปสอบสวนและหาหลักฐานด้วยตัวท่านเอง
    และการตัดสินแต่ละคดี ไม่ใช่ตัดสินจากอารมณ์หรือความคิดท่านส่วนตัว
    แต่ท่านตัดสินตามตัวบทกฎหมาย
    ต้นเหตุที่จะทำให้รูปคดีถูกตัดสินออกมาแบบใหน
    อยู่ที่ตำรวจกับอัยการเท่านั้น
    พวกที่เอะอะอะไรก็ด่าศาล โทษศาล ใช้สมองส่วนใหนคิด
    ระวังบางครั้งการด่าศาล ก็เหมือนการด่าพ่อแม่ตัวเอง พึงสังวรไว้ครับ

10. เสียของ

เสียของ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    752

Share This Page