มาทำความเข้าใจกับคำว่า "จำนำข้าวแบบยุ้งฉาง"

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Ricebeanoil, 26 ต.ค. 2014

1. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ห่ะแรกที่ได้ยินคำว่า "จำนำข้าวแบบยุ้งฉาง"
    เหล่ากาสรสีชาดทั้งหลายก็เปรมปรีดาราวได้หญ้าฟ่อนใหญ่ก็มิปาน ต่างชื่นชมกันไม่ขาดสายพร้อมทั้งด่าประนามรัฐบาลบิ๊กตู่ราวไฟไหม้ฟาง
    ด้วยชื่นชมว่านโยบาย "จำนำข้าวทุกเมล็ด" ของหญิงโง่คนนั้น ช่างวิเศษหนักหนาราวของวิเศษจากสวรรค์ชั้นฟ้าก็มิปาน
    จนกระทั่งรัฐบาลเผด็จการนี้ต้องก้มหน้าเลียน้ำลายที่ถมลงไป
    แต่ดูก่อนเหล่ากาสรสีชาดทั้งหลาย อย่าได้อ่านแค่พาดหัวข่าว 3 บรรทัดแล้ว มโน-ฟิน-จิ้น จนน้ำแตกไป
    ฟังข่าวเต็มๆ ก่อนแล้วจะรู้ว่ามันต่างกันอย่างไร

ข้อแตกต่างใหญ่ๆ มี 2 ข้อคือ
    1. รัฐบาลจ่ายเงินแค่ 90% ของราคาตลาด ไม่ใช่ตั้งราคาซื้อมากกว่าตลาด ดังนั้นถ้าชาวนาไม่มาไถถอนข้าว รัฐบาลนำข้าวไปขายที่ราคาตลาดตอนนั้น รัฐบาลจะมีกำไร 10% ทันที
    2. ข้าวยังเก็บไว้ในยุ้งฉางชาวนา รัฐบาลไม่มีนโยบายเอาข้าวมาเก็บไว้เอง ดังนั้นรัฐบาลจึงไม่มีค่าใช้จ่ายเรื่องการเก็บรักษาข้าว

2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :sunglasses: ว่อนพันดริฟท์แล้วครับ...

3. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    สงสัยแค่ข้อ1ฮะ ถ้าจ่ายแค่90%ของราคาตลาด ก็สู้เอาข้าวไปขายราคาตลาดไม่ดีกว่าหรือ?
    ..
    อีดิดเพราะเข้าใจแล้ว
    -----------
    จะรับจำนำไว้ที่ 90% ของราคาตลาดเป้าหมาย ซึ่งรัฐบาลจะใช้งบประมาณชดเชยอัตราดอกเบี้ยแทนเกษตรกร รวมถึงค่าบริหารโครงการเพื่อรองรับกรณีราคาตลาดตกต่ำมาก
    http://www.thaipost.net/news/251014/98065

Last edited: 26 ต.ค. 2014
  4. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    เราเป็นหนี้ชาวนาแต่ชาติปางไหน
    เงินที่ถมลงไปเป็นแสนล้านได้ประโยชน์อะไร
    ทุกวันเรายังต้องซื้อข้าวกิน

5. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    ไม่เห็นด้วยเลยครับ แก้ที่ปลายเหตุอีกแล้ว
    พูดกันแล้วก็ผ่านไป ไม่ทำซักทีเรื่องการลดต้นทุน
    ถ้าจะอุดหนุนกันแบบนี้ก็น่าจะมีเงื่อนไขนะครับว่า
    ชาวนาต้องมีศักยภาพเพียงพอสมควรแก่การช่วยเหลือ หรือเป็นนาอินทรีย์อะไรก็ว่าไป
    จะได้ปรับเปลี่ยนวิธีการทำนาแบบขาดทุนอย่างทุกวันนี้ ไม่งั้นก็ต้องอุดหนุนกันไม่จบสิ้น

twomonkeys, อู๋ คาลบี้, puggi และอีก 4 คน ถูกใจ
  6. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    กาสรสีชาดสมองน้อยครับ มองไม่เห็นความแตกต่างหรอก :pensive:

7. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    กรณีนี้เหมือนกับมี buffer ให้ชาวนาจะมองให้ดีก็มีดี ถ้ามันจะไม่ดีก็เรื่องจัดการควบคุมนั่นแหละ อีกอย่าง stock อยู่ที่ชาวนาถ้าเสียหายไปจะด้วยเหตุสุจริตหรือไม่สุจริต รัฐฯกับชาวนาก็มีปัญหากันอีก ถ้ามีปัญหามากก็เท่ากับส่งลูกให้ฝ่ายตรงข้ามยิงประตูตัวเอง

twomonkeys, อู๋ คาลบี้, puggi และอีก 7 คน ถูกใจ
  8. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    โดยรวมแล้ว หลายกระทรวงในรัฐบาลนี้แทบจะไม่มีผลงานอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลยนะ ทำงานเหมือนข้าราชการประจำเช้าชามเย็นชามไปวัน ๆ ผลงาน 5 เดือนที่ผ่านมา หลายเรื่องหลายกระทรวงแย่กว่าสมัยรัฐบาลขิงแก่ด้วยซ้ำ

อย่าว่าแต่เรื่องลดต้นทุนเกษตรกรซึ่งเป็นปัญหาที่ต้องแก้ไขสะสางอย่างเร่งด่วนเลย เรื่องอื่นก็ไม่เห็น ก.เกษตรฯ จะทำอะไร นอกจากประกาศว่าน้ำน้อยให้ลดการทำนาปรังแค่นั้น 5 เดือนทำงานได้แค่นี้ สำหรับ ก.เกษตรฯ สอบตกแน่ ๆ

กำลังรอดูว่านายกฯ จะทำตามคำแถลงไว้ตั้งแต่ต้นหรือเปล่าที่ว่า ใครไม่ทำงานต้องเปลี่ยน ใครทุจริตต้องจัดการ

9. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ว่อนอยู่ในโลกเดียวกัน ครื้นเครงไปวันๆ เอิ่้กๆๆๆ

10. Tatiana

Tatiana อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    559
    หลงพี่บ่นไรคะแต่เช้ามืด กราบเจ้าค่ะ

กีรเต้ likes this.
  11. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ป่าวบ่น เรื่องจริงๆ เห็นในนั้นมีโพสอะไรขึ้นมาที แมงวันหัวเขียว บินตอมให้หึ่งไป

อาวุโสโอเค และ Tatiana ถูกใจ.
  12. Tatiana

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    559
    ต้องเข้าวังวนเดิมอีก และรัฐบาลบิ๊กตู่อาจโดนข้าราชการแดงร่วมด้วยช่วยกันดัดหลังอีก รับจำนำไว้แล้ว ชาวนาขโมยข้าวที่จำนำไปขาย หรือปล่อยให้ข้าวเน่าเสียหาย หรือเอาข้าวคุณภาพต่ำมาแทนภายหลัง รัฐบาลจะทำอย่างไร เรื่องยาวบานปลายแน่ๆ

13. Tatiana

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    559
    เย้ๆๆๆ ดีใจเหมือนได้เพชร ได้เป็นอำมาตย์ฝึกงานแว้ว ด้วยไลค์ที่ 250 อภินันทนาการจากหลวงพี่ สาธุเจ้าค่ะ

14. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ดีใจเบาๆหน่อยครับ ผมแค่เดินผ่านยังได้ยินชัดเจน:rofl::rofl::rofl:

อาวุโสโอเค และ Tatiana ถูกใจ.
  15. Tatiana

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    559
    ขอประทานโทษค่ะท่าน มันอดไม่ได้จริงๆ รอมาตั้งนาน อดทนไม่แลกจุ๊บแลกไลค์กะท่านสมาชิกท่านนึงเพราะอวตารท่านน่ากลัวมว๊าก
    เผด็จการที่รัก said:
    รับเพิ่มไลค์ คิดไลค์ละ๑จุ๊บ:kissingheart:

16. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ลำดับขั้นของสมาชิกมีประกาศไว้ตรงไหนครับ
    อำมาตรฝึกงานเริ่มที่250
    หลวงพี่ ปาเข้าไป 1300 ก่าๆ ยังฝึกงานอยู่เลย
    เลยตุลาแล้ว ผมว่าเลื่อนขั้นให้หลวงพี่ได้แล้วครับ
    กลัวแกฟ้องศาลปกครอง

bookmarks, Tatiana และ อาวุโสโอเค ถูกใจ
  17. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    เอิ่ม จำนำยุ้งข้าวก็มีแร้ว จำนำไลค์มีมั้ยครัช :giggle:

Bayonet, Tatiana และ โยธกา ถูกใจ
  18. Tatiana

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    559
    กดเข้าไปดูที่เม็ดท็อฟฟี่ที่เค้าแจกให้อะค่ะ(ความจริงน่าจะมีหนทางอื่น) สำหรับหลวงพี่ที่ต้องฝึกงานนาน คงเพราะวิ่งไปวิ่งมาบ้านนู้นบ้านนี้จีวรปลิว เลยทำให้กรรมการลืมมั้งคะ แต่ไงหลวงพี่คงไม่ไปฟ้องศาลปกครองหรอกค่ะ เป็นพระคงต้องไปฟ้องศาลเจ้า อูยๆๆๆๆๆ บาปกำแล้วเรา กราบขออภัยเจ้าค่ะหลงพี่

Redbuffalo010 likes this.
  19. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    แต่เท่าที่ดู โอเคครับ ว่ารับที่ 90% ของค่าตลาดประมาณการ แล้วอย่างนั้นไม่เท่ากับว่า รัฐต้องแบกรับความเสี่ยงเองหรอครับ แล้วการให้ชาวนาหาที่เก็บเอง อย่างนี้รัฐจะตรวจสอบปริมาณ หรือควบคุมคุณภาพอย่างไรครับ ผมว่าอย่างนี้ปัญหาบานแน่:smirk:

bookmarks และ puggi ถูกใจ.
  20. puggi

puggi อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    616
    จะเอาข้าวดีไปขายเอาข้าวห่วยมาใส่ยุ้งฉางแทนหรือเปล่า มีมาตรการอะไรตรวจสอบตรงนี้ได้บ้างถ้าเกิดความเสียหาย จะจัดการใคร

bookmarks และ por ถูกใจ.
  21. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    การกำหนดราคารับจำนำ อันนี้เหมาะสมแล้ว แต่อยากดูมาตรการควบคุมและตรวจสอบด้วยว่า ออกแบบไว้อย่างไร

ไม่งั้นจะเหมือนกองทุนกู้ยืมเพื่อการศึกษาที่วัตถุประสงค์ดีเยี่ยม แต่การบริหารจัดการห่วยแตกจนเละเทะไปหมด

22. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ผู้เชี่ยวชาญชำนาญการมาแล้วครับ หวังว่าคงจะไขข้องใจให้กับมิตรรักแฟนเพลงทุกท่านได้อย่างดีScreen Shot 2014-10-27 at 3.44.49 PM.pngScreen Shot 2014-10-27 at 3.45.02 PM.png

23. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :banghead: กำลังจะว่า... ภัณเตฯพันก่าๆยังแค่ฝึกงาน... ฉงฉัยกระพ๊มต้องรอเลื่อนยศสิบขั้นรวดหรือเปล่าขอรับ ถึงได้เป็นพระยาฯกะเค้า...

:punch:

Share This Page