มันเป็นเรื่อง ‪ทุจริต‬ โว้ย by Tongrob Sunontalad

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 21 Mar 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    นักวิชาการคนนึงครับคุณผู้ชม โควทคำพูดของ นรม.ยิ่งเลิฟ ที่พูดสวยๆเอาไว้ในเฟซ ประมาณว่า
    .
    นโยบายจำนำข้าวของดิฉัน แม้อาจก่อให้เกิดความเสียหายทาวเศรษฐกิจในวงกว้าง แต่ก็ทำเพื่อชาวนานะค๊ะ การเอาตัวดิฉันขึ้นศาล ต่อไปอาจเกิดผลกระทบต่อนโยบายของรัฐบาลชุดต่อๆไปที่จะกำหนดขึ้นด้วย
    .
    ไอ้หมอนี่ได้ทีเลยฮะคุณผู้ชม อวยซะใหญ่โต เบี่ยงประเด็นไปเรื่อง ‪#‎นโยบาย‬นู่นเลยครับ ประมาณว่า ถ้าจะเล่นกันแบบนี้แล้ว ต่อไปคงไม่มี นรม. คนไหน กล้าคิด/ทำ นโยบายเพื่อประชาชนอีก เพราะกลัวโดนจับขึ้นศาล
    .
    แถมไอ้นี่มันยังเถียงตัวเองอีกนะครับ ตอนแรกบอกว่า ผิดถูกก็ต้องว่ากันไปตามหลักฐาน ตอนหลังเสือกทะลึ่งด้อง บอกว่า ไอ้ที่ลากคอ นรม. คนสวยขึ้นศาลกันน่ะ ไม่มีหลักฐานทุจริตซักหน่อย (แม่งยืนยันแบบนี้กันเลยทีเดียว)
    .
    ประเด็นนโยบายจำนำข้าวกับการขึ้นศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งการการเมืองนั้น
    .
    มีคนหลงไปไกลนะครับ ผมเองในตอนแรกก็ตะหงิดๆเหมือนกัน ว่าการที่เอา นรม. คนสวยขึ้นศาลฎีกานั้น มันถูกแล้วหรือไม่ เพราะนโยบายส่งผลเสียหายทางเศรษฐกิจ เป็นความรับผิดทางการเมือง (act of government) ศาลเข้าไปจัดการไม่ได้ ประชาชนต้องร้บผิดชอบร่วมกัน ด้วยการโหวตออกอะไรก็ว่าไป
    .
    แต่ทีนี้ ข้อเท็จจริงและข้อกฎหมายมันไม่ได้เป็นแบบนั้นครับ ลองเปิด Google ได้เลยครับ หาดูว่า ศาลใช้กฎหมายมาตราไหน ในการรับคดีไว้พิจารณา
    .
    สองวิ !!! รู้เรื่องเลยครับ มาตรา ๙ (๑) ของ พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญ ว่าด้วยการดำเนินคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง
    .
    Google อีกรอบครับ หาว่ามาตรา ๙ (๑) เขียนว่ายังไง
    .
    ไม่เกิน ๓ วิ !!!! รู้เรื่องครับ อำนาจศาลไม่มีพูดถึงนโยยายซักคำ
    .
    มันเป็นเรื่อง ‪#‎ทุจริต‬ โว้ย แถสัสหมาไหมล่ะมึง

https://www.facebook.com/Juristconsult?fref=ts

ปล ช่วงนี้คนบางกลุ่มชอบเบี่ยงประเด็นนะครับ แทนที่จะพูดถึง พยานหลักฐานในคดีนี้ กลับดิ้นไปพูดถึง ความน่าเชื่อถือของศาล เช่นกรณีแพรวามั่ง ดารา คนนู้น แล้วชอบอ้าง โควท เท่ๆเช่น "คุกไทยมีไว้ขังคน 2 แบบ นามสกุลไม่ดัง ตังไม่ถึง" กับอีกแบบ คือ ชอบเทียบกับ เอกสาร เรื่องประกันราคาข้าวสมัยอภิสิทธิ์ที่หายไปกับน้ำ (ความจริงคือ ไม่ได้หายที่ ปปช แต่หายที่หน่วยงานที่ทำหน้าที่เก็บเอกสาร แล้วตอนนี้ก็อยู่ในระหว่างพิจารณาเรียบร้อยแล้ว)

JSN, Doramail, Tatiana และอีก 3 คน ถูกใจ
  2. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    คุกมีไว้ขังคนจนจริง ๆ ครับ เพราะพวกที่รวยจะหนีไปดูโอลิมปิกแล้วไม่กลับ :rofl:

ปู่ยง, มิติใหม่, Tatiana และอีก 3 คน ถูกใจ
  3. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ดูบอลโลก

4. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    เออ นโยบายขายฝัน ใคร ๆ ก็ออกกันได้ล่ะ

แล้วอยากปฏิบัติ ยังไง มันก็เรื่องของเองงงงเลย

แต่ถ้ามันมีความเสียหาย เกิดขึ้นกับประเทศไทย

กับงบประมาณของชาติไทย แล้วมีคนเตือน ก็แล้ว

ป่าวประกาศออกสื่อก็แล้ว แฉทางสภาก็แล้ว

ยังด้านหน้า จะงาบงบประมาณชาติกันอีก

ต่อให้ น้องปูนา ไม่ได้เขมือบเอง

แต่น้องเล่น ปิดตาข้างหนึ่งตลอด แบบนี้

อย่าว่าแต่น้อง เป็น นายกฯ ของประเทศพี่เลยนะ

ต่อให้น้องเป็นแค่ หัวหน้าแผนกจัดซื้อ ในบริษัทของเจ้านายพี่

ถ้าพี่รู้ว่าน้องมีเอี่ยว สักนิด

พี่รับประกันได้เลย ว่าจะไม่ให้น้องลอยนวล อย่างมีความสุขแน่ ๆ

แล้วฝากคนเชียร์ ไม่ลืมหูลืมตาด้วย

งบประมาณชาติ เงินภาษีคุณมีแน่ ในนั้น

อยากบริจาคให้ น้องปูนา คนสวย(เหลือน้อย)

ก็ตามแต่ศรัทธาคุณเลย นะครับ

แต่เผอิญในนั้น มันมีภาษีน้อย ๆ ที่ผม

ไปเสียให้ชาติ (ในใบเสร็จ มันระบุว่าผม จ่าย vat ด้วย)

ครั้นผมจะเออ ออห่อหมก ไปกับคุณนี่

ผมคิดว่า คงไม่ได้ อะครับ

แล้วก็เลิกทีเหอะ คำพูดประมาณพูดความจริงครึ่งเดียว

อะครับ อย่าใช้ความฉลาดในทางที่ผิด

maya และ Tatiana ถูกใจ.
  5. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    ขอเถึยง นรม ไม่สวย สวยตรงไหน มีแต่พุงนำนม
    ชุดของคุณหล่อนต่างหาก ที่ดีไซด์ซะหรูเหริด ตรงข้ามกะสติปัญญาของหล่อนตะหาก

6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    สมองน่าจะขายได้แพง เพราะไม่เคยใช้ เอิ้กๆๆๆๆ

7. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    ทำให้ผมนึกถึงประโยคหนึ่ง ในหนังสือ ที่ผมเคยอ่าน อะครับ

แต่จะตรงข้าม กับ ที่หลวงพี่ว่า

เค้าพูดทำนองว่า " คนที่จนที่สุด นี่ยังไม่ถือว่าจนมากนะครับ

ถ้าเทียบ กับ การค้นหาสิ่งมีค่า ในสมองของคนที่ไม่เคยมีมัน

คน ๆ นั้น ย่อมถือว่าจนที่สุด เพราะไม่เคยมี สิ่งมีค่า

อยู่ในกะโหลก ของตนเลย "

ปล. อ้างอิงมาจาก

หนังสือ แฮรี่ พอตเตอร์ ตอนที่ มัลฟอย พูดกับ รอน วีสลี่ย์

เรื่องสมอง ของ เนวิลล์ ลองบัตท่อม

มิติใหม่, Tatiana และ chackrapbong ถูกใจ
  8. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    "ผู้นำที่ดีรับผิดมากกว่าส่วนที่เขาทำผิด รับชอบน้อยกว่าส่วนที่เขาทำชอบ"
    – Arnold H. Glasow

JSN, Tatiana และ ต้นหอม ถูกใจ
  9. Tatiana

Tatiana อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    559
    อีนี่นอกจากไม่รับผิดแร้ว ยังปัดความผิดไปให้ข้าราชการ และฝ่ายตรงข้ามอีกด้วย

หนูอ้อย likes this.
  10. Tatiana

Tatiana อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    559
    นางก็ถือว่าเป็นคนสวยคนนึง ขาว สูง ถ้าสวยจริงก็ไปประกวดนางงามเด๊ะ โง่ ไร้เนื้อสมอง แร้วเผือกไรสะเออะมาเป็นนายกนายกยิ่งลักษณ์ในชุดนักเรียน-teen.mhai600216_507086655993707_1871417757_n.jpg

11. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    คือ She ได้ผ่านพ้นช่วงเวลาที่หน้าตาสวยที่สุดไปแล้วครับ
    สังขารเป็นสิ่งไม่เที่ยง

Share This Page