มันมีเหตุการณ์แบบนี้ อยู่ในโลกนี้ด้วยเหรอฟระ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย emujack, 15 Mar 2016

1. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    http://lifestylper.blogspot.com/2016/03/18_14.html
    ไม่อยากเอาภาพมาครับ มันโหดเกินไป เเละมันเป็นเหตุการณ์จริงหรือเปล่าก็ไม่ทราบ

2. เจ๋งเหม่งจ๋าย

เจ๋งเหม่งจ๋าย สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    ในมาเลย์เซีย บางรัฐ ก็ยังมีแบบนี้ ทำร้ายคนต่างศาสนา ในเซเว่นที่มาเลย์ คนไทยยังโดนเลย

3. aneak

aneak สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    15 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    34
    ได้อ่านละครับ. ไม่รู้จะพูดอะไร รู้สึกจุกอก หดหู่

4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  5. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ผมลองค้นดูมีข่าวนี้จริงในต่างประเทศ แต่ทว่า ว่ากันว่าเป็นข่าวลวง เพราะไม่มีแหล่งข่าวแน่ชัด มีคนอ้างว่าภาพประกอบข่าวเป็นรูปปลอมที่มาจากเว็บหนังโป๊ และทุกแหล่งที่ลงมีเนื้อหาเหมือนกันหมดเหมือนกับที่แปลไทยอันนี้

6. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    เกิดที่อินโดนีเซีย แต่คนละเหตุการณ์กันครับ

เรื่องที่บรรยายเป็นช่วงที่คนอินโดขับไล่ผู้นำยุคนั้นชื่อซูฮาโต รวมถึงการทำร้ายคนเชื้อสายจีนในอินโดด้วย เพราะไม่พอใจประมาณมาแล้วมั่งคั่งร่ำรวยประมาณนั้น ตอนนั้นที่ออกข่าวว่าคนไทยเชื้อสายจีนที่ไปอยู่อินโดก็ตกเป็นเป้าด้วย ก็ต้องหนีกลับไทยกัน ส่วนคนอินโดเชื้อสายจีนก็ต้องหนีตายย้ายไปอยู่ประเทศอื่นกัน

ส่วนเหตุการณ์ในภาพเป็นช่วงมีปัญหาที่ดินแดนติมอร์ตะวันออกครับ ซึ่งก็แยกตัวมาเป็นเอกราชจากอินโดในเวลาต่อมา ภาพหน้าคนกับศพในภาพไม่ใช่คนเดียวกันครับ เป็นการโยงหลอก

แต่จากเหตุการณ์ต่าง ๆ ที่ว่ามาทำให้ผมรู้สึกว่าประเทศอินโดนีเซียป่าเถื่อนไงไม่รู้ รู้สึกไม่กล้าไปจนถึงทุกวันนี้

Anduril, redfrog53, apollo และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ซีเกมส์เมื่อเกือบ 20 ปีที่แล้ว ที่อินโดนีเซียเป็นเจ้าภาพ ก็เป็นเรื่องเลวร้ายในวงการฟุตบอลด้วย
    นัดที่ไทยเจอเจ้าภาพ แล้วกองเชียร์เจ้าถิ่นไปก่อเรื่องในสนาม ถึงขั้นเผาสนาม

Last edited: 16 Mar 2016
    Anduril และ Alamos ถูกใจ.
  8. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    เผาสนามเสนายัน 1997

อู๋ คาลบี้ และ Anduril ถูกใจ.

Share This Page