มอเตอร์ไซค์ขึ้นสะพาน หมวกไม่รัด เจอหลุมหัวฟาดราวตาย

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 21 Aug 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ใครผิดฮะ จากข่าวนี้ คนขับขึ้นสะพาน เจอหลุม ทำให้ล้มไปฟาดราวสะพาน กับหมวกไม่ใส่ที่รัดคาง เลยตายคาที่

แฟนเขาไปตั้งกระทู้ด่า กทม เหมามันทุกเส้นเลย
    http://pantip.com/topic/34078940

ถนนกทม. นี่แปลกอย่าง หน่วยงานรับผิดชอบหลายหน่วยมาก

แถมมีทั้งคนขุด คนกลบมั่วไปหมด

จริงๆ ถนนทั้งกทม น่าจะให้กทมรับผิดชอบทั้งหมด จะกลบจะขุดต้องมาขอก่อน ไม่งั้นก็มั่วไปเรื่อยๆ

Last edited: 22 Aug 2015
    Anduril, มิติใหม่, maya และอีก 2 คน ถูกใจ
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  3. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เสียใจด้วยครับ

เคสนี้ผิดทั้งคู่
    ผู้รับผิดชอบไม่ทำทางให้มีสภาพสมบูรณ์
    ผู้ขับขี่ใส่หมวกกันน็อกแต่ไม่รัดคาง นี่ก็เป็นอุทาหรณ์

4. ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    788
    เห็น ภาพ แล้ว น่ากลัว นะครับ

ถามว่าใครผิดไม่กล้าตอบว่าใครผิดครับ

เว้นเสียแต่เ ส้นทางนั้น สะพานนั้น เป็น เส้นทางที่ใช้ประจำทุกวัน

นั่นก็คงบอกได้ว่าเพราะความประมาทกระมังครับ?

อีกทั้งความเร็วที่ใช้คงจะเป็นความเร็วสูง จึงเกิดเหตุนี้ขึ้นมา

ผิด-ถูก ประการใด ขอโทษด้วยนะครับ

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๒๑ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๘

เวลา ๑๙.๐๗ นาฬิกา

architeer, conservative, อาวุโสโอเค และอีก 6 คน ถูกใจ
  5. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ความเห็นจำนวนมากโทษกทม

ผมว่าไหนๆจะโทษกทมแล้ว ก็น่าจะโอนอำนาจการสร้างถนน การขุด การซ่อมถนนทุกเส้นให้กทมดูแล

ถนนกรุงเทพจะได้มีเจ้าภาพดูแลซะที

architeer, ตะนิ่นตาญี, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  6. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    จะว่าฝ่ายถนนประมาทก็ได้ไม่เต็มปาก ช่วงไหนถนนไม่ดีจะเจอป้ายจำกัดความเร็ว ไม่งั้นถ้าเป็นถนนลูกรังคงโดนฟ้องแหลกลานเลยล่ะครับ
    แต่ฝ่ายจักรยานยนต์นี่ประมาท สวมหมวกไม่รัดคาง แถมอาจความเร็วเกินกำหนด

ส่วนเรื่องจ้องโจมตีนี่คงอคติส่วนหนึ่ง เพราะหลายถนนไม่ได้เป็นของ กทม แต่มาด่า กทม ซะงั้น ยิ่งเอาภาพหลุมไหล่ทางมานี่ยิ่งชัด ไหล่ทางมันเป็นทางรถวิ่งรึ

ตะนิ่นตาญี, Anduril, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  7. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ต้องดูด้วยครับว่าเป็นสะพานข้ามคลองหรือสะพานข้ามถนน ถ้าเป็นสะพานข้ามถนนส่วนมากเค้าจะมีป้ายห้ามมอไซค์ขึ้นไปวิ่ง เพราะถ้ามีอุบัติเหตุร่วงลงมาก็ตายสถานเดียว และถ้าเป็นแบบนี้ก็ต้องโทษความประมาท ต้องรณรงค์เรื่องความไม่ประมาทครับ

แต่ยังไงก็ขอให้ดวงวิญญาณผู้เสียชีวิตจงไปสู่สุขติครับ

Novice, ตะนิ่นตาญี, Anduril และอีก 6 คน ถูกใจ
  8. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    อ่านในพันดริฟ คงหาความจริงได้ยาก

9. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ยังไม่นับเรื่องตามกฎหมายเมื่อขึ้นสะพานให้ลดความเร็วอีก

Anduril, bookmarks, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  10. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    สะพานนี้หรือเปล่าครับ...

เช Neverdie likes this.
  11. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    จริงๆแล้ว สะพานนี้ห้ามมอเตอร์ไซค์ขึ้นนะ

Novice, bookmarks, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  12. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    คนมาโพสเขาบอกว่า ฝืนกฎหมายขึ้นสะพาน ขับมอไซค์เร็ว ไม่คาดสายรัดคาง ไม่ใช้ประเด็น

ประเด็นคือ กทม ผิด เพราะไม่ดูแลถนนทำให้มีคนตาย:rolleyes:

Novice, มิติใหม่, JSN และอีก 2 คน ถูกใจ
  13. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

ประมาณว่า ฝืนกฎหมายขึ้นสะพาน ขับมอไซค์เร็ว ไม่คาดสายรัดคาง ไม่สามารถทำให้ตายได้ครับ...

มิติใหม่, Redbuffalo010, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  14. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ถุยเถอะครับ แค่จะหาเรื่องกทม.เลบเบี่ยงประเด็น ประเด็นคือสะพานห้ามมอเตอร์ไซค์ขึ้นเพราะมันอันตราย

15. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ถ้านายคนนี้ เคารพกฏจราจร ไม่ขับมอไซค์ขึ้นสะพาน ใส่หมวกกันน็อคอย่างดี ล็อคสายรัดคาง นายคนนี้ก็คงไม่ตาย กทม ก็คงไม่ต้องเดือดร้อนมาแก้ต่าง

ดังนั้นสรุปได้ว่าสาเหตุการตายที่แท้จริงของนายคนนี้คือ "ไม่เคารพกฏจราจร" ครับ

ParaDon, อู๋ คาลบี้, JSN และอีก 2 คน ถูกใจ
  16. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ถ้า กทม ไม่สร้างสะพานข้ามทางแยก นายคนนี้จะตายมั้ยครับ

อู๋ คาลบี้, bookmarks, HiddenMan และอีก 3 คน ถูกใจ
  17. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    จริงแฮะ... กทม.ผิดจริงๆนั่นแหละ ดันเสือกทะลึ่งสร้างสะพานลอยข้ามทางแยกอำนวยความสะดวกให้ผู้คนได้สัญจรไปมา ไม่ต้องมานั่งรอหยุดรถที่ทางแยกเป็นชั่วโมงๆ แล้วสะพานแสนดีนี้ก็เลยทำให้นายคนนี้ตาย

กทม.นั่นแหละผิดเต็มๆ เห็นด้วยครับ ... อิอิอิ

อู๋ คาลบี้, bookmarks, Redbuffalo010 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  18. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ถ้าบริษัทมอเตอร์ไซด์ไม่ออกมอเตอร์ไซด์รุ่นนี้มาให้คนขี่ ก็ไม่เกิดอุบัติเหตุหรอกครับ
    ถ้าคนประดิษฐ์มอเตอร์ไซด์ ไม่คิดประดิษฐ์มอเตอร์ไซด์ คนก็ไม่ตายกันทุกวันด้วยมอเตอร์ไซด์หรอกครับ
    ถ้าคนยุคหินไม่คิดล้อขึ้นมา ก็คงไม่พัฒนาเป็นยานยนต์ ให้คนต้องตายด้วยรถที่มีล้อหรอกครับ
    ถ้าคนไม่ฉลาดจนวิวัฒนาการเปลี่ยนไปจากลิง คนก็ไม่ต้องตายหรอกครับ
    ถ้าโลกไม่เกิดภาวะเหมาะสมให้มีสิ่งมีชิวิตเกิดขึ้น ก็ไม่มีคนต้องตายหรอกครับ
    ถ้าระบบสุริยะจักรวาล ไม่มีดาวโลกขึ้นมา ก็ไม่มีสิ่งมีชีวิตต้องตายหรอกครับ
    ถ้าเอกภพ ไม่มีระบบสุริยจักรวาล คนก้ไม่ต้องตายหรอกครับ
    ถ้าพระเจ้าไม่สร้างจักรวาลขึ้นมา คนก็ไม่ต้องตายหรอกครับ
    ถ้า.....

ktc, บางสิบหมื่น, nanase และอีก 4 คน ถูกใจ
  19. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    สรุปว่า สะพานไม่ผิด
    สรุปว่า กทม. ไม่ผิด
    สรุปว่า หลุมบนถนนก็ไม่ผิด
    สรุปว่า นายคนที่ตายไปนี้ ก็ไม่ผิด

ผิดที่พระเจ้านะฮะ...

:D:D:lipssealed::devil::devil::rofl::rofl::rofl:

ตะนิ่นตาญี, ktc, tonythebest และอีก 1 คน ถูกใจ.
  20. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    พูดแบบกลาง ๆ ก็คือถนนเมืองไทยมันห่วยจริง ๆ ครับ การไม่ทำตามกฎจราจรก่อให้เกิดอันตรายนั้นถูกต้อง แต่มันก็ไม่ควรจะอันตรายขนาดนี้ครับ และปัญหานี้ก็เหมือนปัญหาอื่น ๆ ใน กทม. เหมือนกัน ก็คือ ไม่รู้ว่า จะไปทวงถามความรับผิดชอบจากใครดี คนขุด หรือ กทม. หรือกรมทางหลวง หรือคมนาคม ซึ่งความจริงมันควรจะโอนมาให้ กทม. ทั้งหมดได้แล้ว ไม่อย่างนั้นทุกคนก็จะคิดว่าอีกคนควรจะรับผิดชอบ

21. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ใช้ครับท่าน รูปถนนที่มีปัญหาในกระทู้ ส่วนใหญ่ก็เป็นรูปงานขุดแล้วเอาแผ่นมาปิดชั่วคราว

ถ้าโอนให้กทม ทั้งหมด ใครจะทำอะไรก็มาขอ จะได้วางแผนจัดการได้ง่ายกว่า

22. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ผมไปพูดไว้ในกระทู้
    จขกท ควรต้องแยกออกเป็น 2 ประเด็น
    คือ ถนนกรุงเทพ และทั่วประเทศ มันห่วย
    อันนี้ผมเห็นด้วย มันห่วยจริงๆ อันตรายจริงๆ อย่าว่าแต่รถเล้กอย่างมอเตอร์ไซด์หรือจักรยานเลย
    รถใหญ่ยังจะเจออันตรายได้ง่ายๆ คนเดินถนนก็อันตรายได้ง่ายๆเหมือนกัน

กับอีกประเด็นนึง คือ มีคนประสบอุบัติเหตุ จากการขับเร็ว ไม่ใส่หมวก และอาจขึ้นสะพานที่เค้าห้ามขึ้น
    สิ่งสำคัญคือ ผู้ตายประมาท และฝ่าฝืนกฏ จึงต้องตาย

ถามว่า ถนนห่วย มันเป็นเรื่องแย่ ที่อันตรายถึงชีวิตจริงๆ
    แต่ถ้าคนขับคนนั้น ไม่ฝ่าฝืนกฏ ก็คงไม่ตาย

แต่ถ้าจะด่า ว่าเพราะถนนห่วย คนๆ นี้เลยถึงแก่ชีวิต
    ผมว่ามันผิดประเด็นครับ

อู๋ คาลบี้, JSN และ เช Neverdie ถูกใจ
  23. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    สุด ๆ ขาด "วินัย"

ผมอยากเห็นการฟ้องศาลกรณีนี้จัง รถไม่ได้ชนมอไซด์จนคนเสียชีวิต
    แต่ ห้ามขึ้นสะพาน มีป้ายเตือนห้าม 2 ล้อขึ้น (มีหรือเปล่าไม่ทราบ) แล้วเกิดเหตุการณ์
    กทม. จะเป็นจำเลยแพ้ 3 ศาลไหม อยากเห็น

24. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    ก็ขึ้นอยู่ทุกวันไม่ตาย แต่มาตายวันนี้ เพราะถนนห่วย........กทม ต้องรับผิดชอบ

25. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    คือขอแล้วก็ต้องให้อำนาจ กทม. ในการติดตาม ออกระเบียบบังคับวิธีขุด และอำนาจลงโทษด้วยละมั้งครับ ไม่งั้นก็แค่เสือกระดาษ

Share This Page