มองอนาคต

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย AlbertEinsteins, 10 Jun 2015

1. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    คุณว่าประเทศไทยหลังช่วงชีวิตคุณจะเป็นอย่างไร

ปอลิง
    ในที่นี้เอาเป็นสักปี 2590 ก็แล้วกัน
    แค่อยากรู้ทัศนะของเพื่อนๆ
    เอาแบบที่คิดจริงๆนะครับ

2. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    คิดว่า จะดีขึ้นหรือ เหมือนเดิม อยู่ที่ 1 - 2 ปีนี้ครับ
    หาก คสช.ทำได้ ไม่เสียของ ไม่ว่าจะอยู่ต่อหรืออย่างไรก็ตาม มั่นใจว่าไทยน่าจะก้าวขึ้นแท่นมหาอำนาจของเอเซียได้จริง เพราะศักยภาพของประเทศเรามีมากมาย ( แต่งานยากจริงๆ )
    แต่ถ้า ล้มเหลว ระบอบทักษิณกลับมา คงวนลูปเหมือนเดิม โกงกิน ประท้วง ( อาจไม่มียึดอำนาจเพราะทหารถูกตัดอำนาจก่อน) เราคงอยู่ล้าหลังในอาเซียน
    สารภาพว่าเดาไม่ถูกครับ เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อจริงๆ :sweating:

AlbertEinsteins likes this.
  3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เดาไม่ออก

4. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    สันดานนักการเมืองคงไม่เปลี่ยน คนเลือกก็ยังไม่เปลี่ยน แต่ทักษิณตาย ที่เหลือจะมีใครเป็นนายทุนรึเปล่า ผมเดาว่าจะค่อยๆแผ่วลง ตอนนี้ที่บ้าอยู่เพราะเสียหน้า

5. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ช่วงนี้อยู่ระหว่างการเปลี่ยนผ่าน จะดีหรือไม่คงชัดเจนหลังจากรัฐบาลเลือกตั้งเข้ามา

แต่สิ่งหนึ่งแน่ ๆ หากปลดล๊อกพรรคการเมืองจากการพึ่งพาทุนสามานย์ได้ ก็น่าจะดีขึ้น

6. num1755

num1755 สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    23 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    89
    ชาติหน้า

7. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เดาไม่ออกจริงๆครับ

8. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    แพ้ทั้งเวียตนาม ลาว และ พม่า

bookmarks และ AlbertEinsteins ถูกใจ.
  9. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ถ้าคนทั้งชาติมีจิตใจที่จะปฏิรูปตัวเอง วันข้างหน้าแข่งกับจีน-ญี่ปุ่นแน่นอน

แต่ถ้าคนทั้งชาตินั่งรอ คสช.ปฏิรูปให้ พอ คสช.ไปแล้ว ทุนสามานย์ของไอ้แม้วกลับมาเหมือนเดิม ถึงตอนนั้นลูกหลานเราก็จะได้มีวาสนาได้เห็นประเทศชาติของเรา แข่งกับ ซิมบับเว บุรุนดี ระวันด้า เอธิโอเปีย ฯลฯ แน่นอน

ไม่ต้องพูดถึง ลาว เขมร เวียตนาม พม่า นะครับ เพราะถึงตอนนั้นประเทศพวกนี้คงกลายเป็นชาติพัฒนาแล้วกันไปหมดแล้ว

10. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ดูจากนโยบายนักการเมืองก็รู้ครับ ว่าจะไปทางไหน ถ้าประชานิยมเหมือนเดิม คนไทยไปเลือกแบบอยากได้เงินเข้ากระเป๋ามากที่สุด ก็คงได้เหมือนกรีซแน่ ไม่ต้องไปแข่งกับประเทศเพื่อนบ้านหรอก

11. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    จะปฏิรูปยังไง กฏหมายเทพสุด ๆ ถ้านักการเมืองเลว ๆ ยังอยู่ในวงจรก็เหมือนเดิมแหละ
    ไปห้ามมัน 5 ปี เดี๋ยว ก็เอาลูกเมียมาเป็นนักการเมืองรอ
    พอหลุดก็กลับมาใหม่
    ทำไมไม่ห้ามมันทั้งโคดเง่าแบบตลอดชีวิตเลย สิ้นเรื่องสิ้นราวไป
    จะได้มีคนใหม่ ๆ มามั่ง

bookmarks และ AlbertEinsteins ถูกใจ.
  12. chaidan

chaidan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    281
    หวังว่า ณ. ตอนนั้น คอคอดกระ จะขุดแล้ว ...

13. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    2590 เลยเหรอท่าน
    ตอนนั้นคงเป็นขี้เถ้าอยู่ก้นอ่าวไทยแล้วนิ

14. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ตอบยากครับ ตอนนั้นผมคงอยู่ในแม่น้ำ และอยู่ในช่องเก็บกระดูกของวัดไปแล้วมั้ง

มโนเอาว่า ...

- ที่ทางน้อยลง บ้านในต่างจังหวัดจะเป็นตึกแถวมากขึ้น ไม่มีบ้านเดี่ยวสร้างใหม่
    - มีรถไฟความเร็วสูงไปถึงทุกหัวเมือง ทั่วไทย
    - มีทางด่วน ทางยกระดับในต่างจังหวัดทุกจังหวัด
    - รถติดเหมือนเดิม :D

โยธกา likes this.

Share This Page