ฟังสากล คอมเม็นถึง ทักษิณ และ นายพลบ้าๆบอๆ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย สี่ขาพาเพลิน, 10 Jun 2015

1. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56

"กานดา นาคน้อย" จวก นักการเมืองคิดแต่ไม่ทำนโยบาย 30 บาท รักษาทุกโรค ไม่มีทักษะในการทำ - สับ "นายพล" สร้างรถไฟรางคู่ไม่เสร็จแน่ ?

วันนี้ (10 มิ.ย.) นางกานดา นาคน้อย ผู้ช่วยศาสตราจารย์คณะเศรษฐศาสตร์มหาวิทยาลัยคอนเน็ตทิคัต สหรัฐอเมริกา โพสต์ข้อความลงบนเฟซบุ๊คส่วนตัว "กานดา นาคน้อย" แสดงความคิดเห็นถึงกรณี 30 บาทรักษาทุกโรค โดยระบุว่า

"หลายคนบอกฉันว่านโยบาย 30 บาทรักษาทุกโรคไม่ใช่ทักกี้คิดแต่คนอื่นคิดให้ ดังนั้นไม่ใช่ความดีทักกี้ แต่ฉันก็ขอบอกว่าคน "คิด" นโยบายไม่สำคัญเท่าคน "ทำ" นโยบาย นักการเมืองที่ทำนโยบายสมควรได้รับความชื่นชมมากกว่าคนคิดนโยบาย คิดแล้วบอกนักการเมืองให้ทำแต่นักการเมืองไม่ทำหรือทำไม่ได้ก็ไม่กลายเป็นนโยบายจริงๆ คนคิดไม่ทำเองเพราะอะไร? เพราะทำยากกว่าคิด คนคิดอาจไม่มีทักษะพอที่จะทำ หรืออาจมีทักษะแต่ไม่มั่นใจไม่กล้าเสี่ยง โครงการรถไฟฟ้ารางคู่รถไฟฟ้าความเร็วสูงก็เช่นกัน ถ้าคิดว่าเอาผู้นำแบบไหนก็ได้นายพลบ้าๆบอๆไงก็ได้ มาทำโครงการที่มีคนคิดไว้แล้ว ฉันคิดว่าก็จะเป็นแบบสนามบินสุวรรณภูมิคือเป็นทศวรรษก็ไม่เสร็จ"

2. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ถ้าเค้าทำรถไฟไอ้ 2 อย่างที่ว่าเสร็จ
    เจ๊ช่วยไปเยี่ยวรดหัวไอ้แม้วให้ผมดูทีได้ป่าว

อาวุโสโอเค, bookmarks, apollo และอีก 4 คน ถูกใจ
  3. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    มีอะไรบ้าบอเท่ากับอำมาตย์ที่คิดจะเอาเงินภาษีประชาชนไปซื้อสโมสรฟุตบอลต่างชาติอีกหรือครับ

อาวุโสโอเค, apollo, thai4u และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ไหนสากลครับ...

อาวุโสโอเค, apollo, thai4u และอีก 4 คน ถูกใจ
  5. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ก็ไม่เห็นจะแปลกที่คนชอบแม้ว จะบูชากระโปดแม้ว

6. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    คนทำนโยบาย ทำแล้วห่วยแตกก็เหมืิอนไม่ให้เกียรติคนคิดนะ

ถ้าไม่มีคนคิด แล้วจะทำอะไรได้

7. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    แปะลิงค์ที่มาหน่อยซิครับ เพราะไม่เชื่อประโยคนี้
    "ถ้าคิดว่าเอาผู้นำแบบไหนก็ได้ นายพลบ้าๆบอๆไงก็ได้"
    คนระดับเป็นอาจารย์ ไม่น่าจะใช้คำ"นายพลบ้าๆบอๆ"
    แต่ถ้าขี้ข้ามโนเอาเอง ผมเชื่อแฮะ

อาวุโสโอเค, apollo, Words of the Buddha และอีก 1 คน ถูกใจ.
  8. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ไม่ค่อยรู้จักเท่าไหร่ครับ แต่เสิรช์ ไปอ่านเรื่องราวมันส์มาก
    "กานดา นาคน้อย" นักวิชาการ ม.คอนเน็คทิคัต วิพากษ์แนวคิด "วีรพัฒน์ ปริยวงศ์" นักกฎหมายฮาร์วาร์ด

- ความคิดเห็นของนักวิชาการอิสระในสื่อมวลชนไม่ใช่บรรทัดฐานอ้างอิง
    - แต่ที่เมืองไทยทางสายหลักสำหรับนักวิชาการอิสระที่อยากขับเคลื่อนนโยบายสาธารณะคือเอ็นจีโอ เพราะเอ็นจีโอไทยส่วนใหญ่คือผู้รับเหมารับโปรเจ็คมาจากรัฐบาล
    - น่าห่วงเพราะเขาเสนอตัวเข้ามามีส่วนร่วมร่างพรบ.นิรโทษกรรม ทั้งๆที่จุดยืนไม่เคยชัดเจน เป็นกลางหรือเปล่าก็ยังเป็นปริศนา
    - กลุ่มที่นำเสนอผ่านสื่ออย่างเดียวก็ยังไม่รู้ว่าตัวเองจะเอาอะไรเป็นบรรทัดฐาน ก็ยังต้องหันมาอ้างอิงด้วยบรรทัดฐานของงานวิชาการในสถานศึกษา สังคมอเมริกันจึงไม่ให้ราคากับกลุ่มที่นำเสนอผ่านสื่ออย่างเดียวมากมายนัก

ข่าวสดออนไลน์ : งานวิชาการของอาจารย์วีรพัฒน์ที่โดนกล่าวหาว่าผลิตอย่างลวกๆ นั้น มีในประเด็นใดบ้างผิดจากข้อเท็จจริงเรื่องใด แนวคิดบรรเทาความขัดแย้งและนิรโทษกรรม ที่เสนอมีจุดด้อยตรงไหน ขาดหลักการอะไร
    กานดา : ผิดจากข้อเท็จจริงตั้งแต่เรียกว่า “งานวิชาการ”
    งานวิชาการคือ scholarly work
    งานเขียนของเขาคือความคิดเห็นหรือข้อเสนอ เรียกว่า op-ed article
    “ลวกๆ” หมายความว่าข้อเสนอพรบ.นิรโทษกรรมที่เขาเสนอมา คือ การบ้านที่ตอบโจทย์ไม่เสร็จ แต่เอาไปนำเสนอ โดยไม่คำนึงถึงผลกระทบต่อชาติและความทุกข์ของนักโทษการเมือง
    http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=TVRNMk1UTXdNRFE0TkE9PQ=
    ..............................................................................

9. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    คนๆ เดียว คือสากล เวร

อาวุโสโอเค, apollo, thai4u และอีก 2 คน ถูกใจ
  10. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    สากลโพ่ง

thai4u และ kokkai ถูกใจ.
  11. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    เดี๋ยวนี้ สี่เรื้อนพาเพลีย ถึงกับหันไปเลียติ่งนังเกรียนดา นักวิชาโกงออทิสติกแล้วหรือ :giggle:

JSN และ thai4u ถูกใจ.
  12. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ที่ติด 1 ใน 10 ผู้นำเลว?

13. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    ท่าทาง จขกท จะบ้าๆบอๆมากกว่ามั้ง
    เอาคำพูดนังสติเพี้ยน มาเป็นสากล สากลพร่องง

ขำขี้แตก

14. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    เมื่อเย็นซีเกมส์ ไทยเตะกับเวียดนาม มีนักร้องเวียดคนนึงชื่อไรไม่รุฟังข่าวไม่ทัน
    ตอนนั้นไทยนำอยู่ 1 - 0 มันบอกจะโกนหัวถ้าไทยชนะ จบเกมแล้วไทยชนะ 3 - 1 นี่หว่า
    รอดูมันจะโกนป่าว ของอย่างนี้โบราณเขาบอกอย่าลบหลู่อย่าท้าทาย อย่าประมาทน้ำหน้าคนอื่น
    เรื่องรถไฟเหมือนกัน ให้ทหารเขาอยู่สองสมัยสิจ๊ะ หากสร้างเสร็จสากลกาญจนาจะโกนหัวมั้ย 555+
    อย่าลืมว่าวุฒินายร้อยเนี่ย วิศวกรรมศาสตร์บัณฑิตนะยะ มันคงไม่ได้โง่กันทุกคนหรอก

15. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    10 มิ.ย. 58 ปรีติ ยารมีอนันต์ หรือที่วัยรุ่นรู้จักกันในนาม "แบงค์วงแคลช" นักร้องสไตล์อาร์แอนบี ได้ออกมาโพสต์ภาพพร้อมข้อความบนอินสาแกรมแบบติดฮาๆว่า ถ้าวันนี้ฟุตบอลไทยแพ้ให้กับทีมชาติเวียดนามผมจะโกนศีระษะตัวเอง
    :giggle: :giggle:

JSN, อาวุโสโอเค, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  16. หนูอ้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    ฟังผิด - ฮา
    กลับประเทศไปหมด
    แต่ลองให้อาจารย์กานดาท้าโกนหัวมั่ง กล้ามั้ย เที่ยวดูถูกคนอื่น

bookmarks และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  17. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ไม่ผิดครับ ผมแค่เอามาเทียบเฉยๆว่าไทยก็มีล้อเลียนเหมือนกัน ;)

10 มิ.ย.58 เว็บไซต์ฟุตบอลชื่อดังของประเทศเวียดนาม รายงานว่า "ตวน ฮุง" นักร้องและเซเลบริตี้ชื่อดังของประเทศ ได้ประกาศออกสื่อว่า หากทีมชาติเวียดนามชุดอายุไม่เกิน 23 ปี ไม่สามารถเอาชนะทีมชาติไทย ในศึกฟุตบอลซีเกมส์ นัดสุดท้ายของรอบแบ่งกลุ่มได้ หรือแม้กระทั่งเสมอ เขาจะยอมโกนศีรษะของตนเอง

นักร้องหนุ่ม กล่าวว่า ทีมชุดอายุไม่เกิน 23 ปี ของเวียดนาม เป็นทีมที่มีประสิทธิภาพ ทุกคนเล่นอย่างสมาธิและมีแท็กติก ขณะที่ไทยเองก็ดูจะฝืดๆ ไป จึงเชื่อว่านี่เป็นโอกาสดีที่สุดที่ทัพดาวทองจะเอาชนะ

"ที่ผ่านมาไทยสร้างความขมขื่นให้เวียดนามมาหลายครั้ง และนี่คือโอกาสที่จะเอาคืน" นักร้องหนุ่ม กล่าว
    http://www.naewna.com/sport/162442

18. หนูอ้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    นั่นสิก็ว่าได้ยินแบบนั้นนะเกือบไปโยนวิทยุทิ้งแล้ว - ฮา
    ว่าแต่ใครชนะคะ ทราบมั้ย ใช่ 3 - 1 รึเปล่า

19. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    3 - 1 ครับผม

20. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    โครงการ 30 บาทรักษาทุกโรคนี่ ความจริงแล้วไม่ได้มีใครเขาว่าอะไรเลย แต่เป็นเพราะบรรดาลิ่วล้อทักษิณ เที่ยวเอาไปคุยเขื่องว่า ทักษิณเป็นคนคิด เขาก็เลยทักท้วงกันว่า มันไม่ใช่ทักษิณเป็นคนคิด แต่ทักษิณไปลอกแบบเขามาทำ

นักวิชาการอย่าง กานดา นาคน้อย ก็เลยออกมา แก้ตัวแบบข้าง ๆ คู ๆ ว่า เราควรชื่นชมคนทำมากกว่าคนคิด เรียกว่าจะชูความสามารถของทักษิณให้ได้ ว่างั้นเถอะ

ไม่รู้ว่าเป็นนักวิชาการภาษาอะไร ขนาดไปเอาความคิดของคนอื่นมาทำ แล้วยังจะมาคุยทับเจ้าของความคิดเขาอีก ระวังนะ หมั่นสังเกตุตัวเองบ้างว่าเวลาเดินไปไหนมาไหน มีหมาเห่าบ้างหรือเปล่า เพราะถ้าเดินผ่านหมาทุกครั้งปรากฎว่ามันนอนเฉย ไม่สนใจใยดี เขาจะเรียกว่าเป็น นักวิชาการหมาเมิน เอานะ

21. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    คนคิด คนทำ สำคัญทั้งคู่ครับ แต่ที่สำคัญที่สุด คือ อย่าชุบมือเปิบ เอาเครดิตเป็นของตัวเองคนเดียว :rofl:

HiddenMan, 5555, เผด็จการที่รัก และอีก 7 คน ถูกใจ
  22. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    นางคนนี้น่ะเหรอ สากล
    กร๊ากกกก :rofl::rofl::rofl::rofl:

kokkai, bookmarks, หนูอ้อย และอีก 2 คน ถูกใจ
  23. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    สากลเหรอเนี่ย
    มีอะไรจริงบ้างมั้ย

24. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    คนจริงชอบทำ คนระยำชอบติ :clap:

kokkai และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  25. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    เกลือไอโอดีน มี่ขายที่ 7/11

26. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820

kokkai, JSN, หนูอ้อย และอีก 1 คน ถูกใจ.
  27. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    สี่ขา สองเขา รับยาที่ช่อง 3

28. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    เหอๆๆ…เกมส์นี้ อยากเห็นภาพที่ครบๆ ทั้งตารางซ๊ะแล้ว …
    ฝรั่งรู้จริง หลายๆเรื่อง อ่านขาดจริงๆ...:giggle:

Screen Shot 2015-06-11 at 10.31.06.png

ผมว่า ลุงตู่ แกคงได้เดินครบทุกตาจนกว่าจะเข้าวินแหล่ะ...
    เพียงแต่จะต้องไปหยุดเล่นที่ตาไหนนานกว่าตาอื่นๆ เท่านั้น... :happy:

Share This Page