พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ (ฉบับที่ 2 และ 3) พ.ศ. 2558

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย อู๋ คาลบี้, 30 Jul 2015

1. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    พระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ (ฉบับที่ 2) พ.ศ. 2558
    http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2558/A/006/7.PDF
    ลงประกาศเมื่อวันที่ 5 ก.พ. 2558 บังคับใช้ 4 ส.ค. 2558
    มี 15 มาตรา เป็นการแก้ไขเพิ่มเติมกฎหมายลิขสิทธิ์ที่มีอยู่เดิม
    เพิ่มความผิดเกี่ยวกับการละเมิดลิขสิทธิ์ในระบบคอมพิวเตอร์
    และสิทธิของนักแสดง

พระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ (ฉบับที่ 3) พ.ศ. 2558
    http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2558/A/006/14.PDF
    ลงประกาศเมื่อวันที่ 5 ก.พ. 2558 มีผลบังคับใช้แล้ว
    มี 5 มาตรา เป็นการแก้ไขเพิ่มเติมกฎหมายลิขสิทธิ์ที่มีอยู่เดิม
    เพิ่มความผิดการลักลอบถ่ายภาพ อัดเสียง หนังที่ฉายในโรงหนัง
    และเพิ่มข้อยกเว้นในการทำซ้ำ ดัดแปลง เพื่อคนพิการ โดยมีเงื่อนไข

ฉบับที่ 2 จะบังคับใช้เร็วๆ นี้่แล้วครับ

Familie, bookmarks และ หนูอ้อย ถูกใจ
  2. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เพจเนชั่นสุดสัปดาห์ NationWeekend ก็เอาข่าวนี้มาเล่น

เตือนแชร์ภาพ-คลิปวีดิโอผู้อื่นหลัง 4ส.ค. เจอโทษ
    http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/658748

แล้วพอผมไปส่องคอมเมนท์แฟนเพจ ทำให้ผมรู้สึกว่า
    ชาวเน็ตบ้านเรานี่ไม่ไหวจะเคลียร์แฮะ
    อ่านพาดหัวจบแล้วรีบด่าเลย เนื้อข่งเนื้อข่าวไม่สนใจละ
    แต่มีบางคนที่คิดได้ ออกความเห็นเรียกสติกันบ้างก็มี

ผมว่าผิดที่พาดหัวข่าวแหละ ถ้าบอกว่า
    เตือนแชร์ภาพ-คลิปวีดิโอละเมิดลิขสิทธิ์ หลัง 4ส.ค. เจอโทษ
    ความเห็นจะเป็นอีกอย่างเลย

bookmarks, Anduril และ หนูอ้อย ถูกใจ
  3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  4. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
  5. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
  6. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ความเลวร้ายของสื่อมวลชนคือการพาดหัวข่าวครับ ไม่ว่าจะเจตนาบิดเบือนหรือเรียกเรตติ้ง เพราะทำให้คนเข้าใจผิดได้
    แต่อ่านข้อ 5 ของคุณธาม แล้วให้สงสัยครับ
    - การก๊อปรูปดารา หรือคนดังทั่วไปก็ตาม มาไว้ที่เครื่อง ไอจี เฟส ที่ถือว่าเป็นความผิดแต่ยอมความได้ ?
    ( สงสัยว่า บุคคลเหล่านี้ถือว่าเป็นบุคคลสาธารณะอยู่แล้วรูปเหล่านี้ ควรจะ เปิดเผยได้อยู่แล้ว เช่นกรณีสื่อฯทำข่าวนำรูปมาลงประกอบ และหากมีความผิด บุคคลในรูป(หากมีปัญหาส่วนตัวกับผู้ใด) ก็สามารถเอาเรื่องนี้มาเล่นงานทางกฎหมายเช่นกัน )

7. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    หลัง 4 สค.58 ใส่เครดิตซะหน่อยก็ปลอดภัยดี แต่ก่อนบางทีขี้เกียจพิมพ์
    ตอนนี้ต้องลงให้หมด ละเอียดทุกเม็ดนอกจากรูปที่เราถ่ายมาเองซึ่งพวกนี้ก็ต้องเก็บต้นฉบับไว้ให้ดีเหมือนกันเพื่อเป็นรูปอ้างอิงของเรา

แสงธูป, Anduril, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  8. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    สื่อมวลชนเสียผลประโยชน์ไงครับ เพราะทำให้เจ้าของลิขสิทธิิ์สามารถฟ้องสื่อเลว ๆ ที่ก็อปงานไปหากินได้ง่ายขึ้น
    ส่วนเรื่องก๊อปรูปลงเครื่องที่ถือว่ามันเป็นความผิดนี่ก็มั่วครับ เพราะเข้าข้อยกเว้นตามมาตรา 32 ครับ เพราะเป็นการใช้เพื่อประโยชน์ส่วนตน จะก๊อปหรือไม่ก๊อป ดาราก็ไม่ได้เสียผลประโยชน์อะไรจากรูป แต่ถ้าก๊อปแล้วเผยแพร่ต่อนี่แหละเริ่มมีปัญหา

Anduril และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.

Share This Page