พ.ร.บ. จัดตั้งศาลอาญาคดีทุจริตและประพฤติมิชอบ พ.ศ. 2559

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย อู๋ คาลบี้, 16 Aug 2016

1. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    Tohchida, kokkai, Alamos และอีก 4 คน ถูกใจ
  2. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    คิด +เดา+ สันนิษฐาน ว่าใครจะเป็นใช้ศาลใหม่นี้เป็นคนแรก?

Tohchida, Alamos และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ
  3. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    พวกคิดถอนทุนโดยการคอรัปชั่นจะเจียมเนื้อเจียมตัวเกรงกลัวกฎหมายนี้กันหรือไม่สุดคาดเดา
    อาจโกงให้แนบเนียนซับซ้อนจับยากขึ้น หรือไม่ก็ตะโกนโหวกเหวก หาว่าศาลเอียง กฎหมายเอียง
    ไม่น่าจะเกินความสามารถของพวกหน้าหนาจนลืมเกรงกลัวและละอายต่อบาป

อู๋ คาลบี้, kokkai, Alamos และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ต้องทำยังไงก็ได้ให้โกงแล้วไม่คุ้ม เช่นปรับมากกว่า10เท่า(ทุกวันนี้เห็นแต่ยึดเงินที่โกงคืนไปแค่นั้น)

Last edited: 17 Aug 2016
    Tohchida, อู๋ คาลบี้, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. หม่าสง

หม่าสง สมาชิกใหม่

สมัคร:
    9 Aug 2016
    คะแนนถูกใจ:
    0
    เอามาทำไมเหรอ ในเมื่อผู้นำและผู้บริหารต่อไป มีแต่คนดีๆ บริหารอีก5ปี จนถึง 20ปี ไม่นึกถึงภาษีประชาชนบ้างละที่ต้องจ่ายให้ ทั้งๆที่ผู้นำและบริหารต่อไป พวกเขาเป็นคนดีเลิศไม่ทุจริต ต่อไปฝ่ายบริหารมาจากการคัดเลิือกของสภาสูง สภาขุนนาง แล้วคนที่ประชาชนเลือกมาเป็นได้แค่ฝ่ายตรวจสอบ

เพราะยังไง สว ก็ต้องเลือกคนที่แต่งตั้งพวกเขาที่ให้ได้เงินทองแก่ตัวพวกเขาอยู่แล้ว

ขนาดย้ายข้าราชการ มากกว่ายิ่งลัก เป็นร้อยๆคน ยังไม่ผิดศีลธรรมอะไรเลย :eek:

6. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    เอ่า ศาลก็เอาไว้คุ้มครองคนดีอะสิ

Tohchida, อู๋ คาลบี้, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  7. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เห็นคนอ้างคุณธรรมเป็นร้อยๆแล้ว แต่ไม่เห็นใครตอบผมได้ซักทีว่าถ้ามีคนขโมยผลงานเสื้อแดงมาใช้ แต่ทิ้งเขาติดคุก อย่างนี้ คนๆนั้นมีคุณธรรมหรือเปล่า หมาสง เอ๊ย! หม่าสง จะตอบแทนได้ไหมครับ

Tohchida และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  8. หม่าสง

สมัคร:
    9 Aug 2016
    คะแนนถูกใจ:
    0
    ระบบแจ้งข้อกล่าวหา และคุมขังไว้ก่อน จนกว่าคดีจะสิ้นสุด คือระบบคุ้มครองคนดี
    ยิ่งบางศาลคดีภาษีบุหรี่ ยังไม่เข้าเนื้อหา ก็ยกฟ้อง นี่คือก็คุ้มครองคนดีสินะ

9. หม่าสง

สมัคร:
    9 Aug 2016
    คะแนนถูกใจ:
    0
    ไม่ไปว่าสีเหลือง สีฟ้า หลายสี ขโมยผลงานคนอื่นมาบ้างละ ทำไมชอบว่าแต่เสื้อแดง หรือนายเป็นเสื้อเหลือง หลากสี ถ้าใช่ก็น่าจะไปพูดกับพวกตัวเองจะดีกว่า หมาคุยกับหมาทำไมจะไม่เข้าใจ

10. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  11. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ก็ดูว่าไม่หนี เป็นต้น
    ก็ดูว่าหนี เป็นใบ

ต่างกัน ดูต้น กับ ดูใบ

Tohchida likes this.
  12. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ตอบไม่ตรงคำถามครับ อ่านดีๆที่ขีดเส้นใต้ ผมถามว่า เห็นคนอ้างคุณธรรมเป็นร้อยๆแล้ว แต่ไม่เห็นใครตอบผมได้ซักทีว่าถ้ามีคนขโมยผลงานเสื้อแดงมาใช้ แต่ทิ้งเขาติดคุก อย่างนี้ คนๆนั้นมีคุณธรรมหรือเปล่า หมาสง เอ๊ย! หม่าสง จะตอบแทนได้ไหมครับ มีตรงไหนที่ว่าเสื้อสีอะไรเป็นคนขี้ขโมย ร้อนตัวอะไรครับ หืม หรือว่ามันแทงใจดำ

13. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ถ้าพูดอย่างนั้นแปลว่าหมาสงที่มีความคิดแบบมือดีกับร่างแยก สามารถพูดหรือตอบแทนมือดีหรือร่างแยกได้ซินะ

Share This Page