พ.ร.บ. การทวงถามหนี้ พ.ศ. 2558

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย อู๋ คาลบี้, 8 Mar 2015

1. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2558/A/016/1.PDF

นายกฯ ประยุทธ์รับสนองพระบรมราชโองการ
    อีก 180 วัน นับจากวันประกาศในราชกิจจานุเบกษา(6 มี.ค. 58) ถึงจะบังคับใช้

Anduril likes this.
  2. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    โปรดเกล้าฯ แล้ว พ.ร.บ.ทวงหนี้ ฉบับใหม่ รัฐบาล "ประยุทธ์" เผย "ใช้ความรุนแรง- ข่มขู่- กระทำการให้เกิดความเสียหายแก่ร่างกายชื่อเสียงทรัพย์สิน ลูกหนี้หรือผู้อื่น" แอบอ้างคำสั่ง "ศาล" โทษหนัก จำคุกไม่เกิน5 ปี ปรับห้าแสน เจ้าหน้าที่รัฐเข้าไปยุ่งเกี่ยวประกอบธุรกิจโดนด้วย มีผลบังคับอีก 180 วัน
    -----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ในมาตรา 5 ระบุว่า บุคคลใดจะประกอบธุรกิจทวงถามหนี้ ต้องจดทะเบียนการประกอบธุรกิจทวงถามหนี้ต่อนายทะเบียน ตามหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขที่กำหนดในกฎกระทรวงบุคคลซึ่งจดทะเบียนการประกอบธุรกิจทวงถามหนี้ตามวรรคหนึ่งแล้ว ต้องประกอบธุรกิจทวงถามหนี้ตามหลักเกณฑ์ที่คณะกรรมการประกาศกำหนด

ขณะที่ มาตรา 11 ห้ามผู้ทวงถามหนี้กระทำการทวงถามหนี้ในลักษณะดังต่อไปนี้

(1) การข่มขู่ การใช้ความรุนแรง หรือการกระทำอื่นใดที่ทำให้เกิดความเสียหายแก่ร่างกายชื่อเสียง หรือทรัพย์สินของลูกหนี้หรือผู้อื่น

(2) การใช้วาจาหรือภาษาที่เป็นการดูหมิ่นลูกหนี้หรือผู้อื่น

(3) การแจ้งหรือเปิดเผยเกี่ยวกับความเป็นหนี้ของลูกหนี้ให้แก่ผู้อื่นที่ไม่เกี่ยวข้องกับการทวงถามหนี้

(4) การติดต่อลูกหนี้โดยไปรษณียบัตร เอกสารเปิดผนึก โทรสาร หรือสิ่งอื่นใดที่สื่อให้ทราบว่าเป็นการทวงถามหนี้อย่างชัดเจน เว้นแต่กรณีการบอกกล่าวบังคับจำนองด้วยวิธีการประกาศหนังสือพิมพ์ซึ่งเจ้าหนี้ไม่สามารถติดต่อลูกหนี้โดยวิธีการอื่น หรือกรณีอื่นใดตามที่คณะกรรมการประกาศกำหนด

(5) การใช้ข้อความ เครื่องหมาย สัญลักษณ์ หรือชื่อทางธุรกิจของผู้ทวงถามหนี้บนซองจดหมายในการติดต่อลูกหนี้ที่ทำให้เข้าใจได้ว่าเป็นการติดต่อเพื่อการทวงถามหนี้ เว้นแต่ชื่อทางธุรกิจของผู้ทวงถามหนี้ไม่ได้สื่อให้ทราบได้ว่าเป็นผู้ประกอบธุรกิจทวงถามหนี้

(6) การทวงถามหนี้ที่ไม่เหมาะสมในลักษณะอื่นตามที่คณะกรรมการประกาศกำหนดความใน (5) มิให้นำมาใช้บังคับกับการทวงถามหนี้เป็นหนังสือเพื่อจะใช้สิทธิฟ้องคดีต่อศาล
    http://www.isranews.org/เรื่องเด่น-สำนักข่าวอิศรา/item/37042-ืnews_37042.html
    --------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ถ้าตีความตามข้อ3
    ต่อไปนายทุนปล่อยกู้ดอกแพงๆแล้วให้นักเลงหรือเจ้าหน้าที่(ที่รับงานนอกราชการ)ไปทวงหนี้แทน
    ก็ทำไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ

3. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    โดยธรรมชาติของคนที่กู้นอกระบบมักจะยอมรับอำนาจนอกกฎหมายอยู่แล้ว เพราะนอกกฎหมายตั้งแต่ต้น กม.นี้คงมีประโยชน์กับกลุ่มนี้ไม่มาก

bookmarks, Anduril, ต้นหอม และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ออกมาแบบนี้ ผมไม่อยากให้ใครยืมตังเลยครับ

5. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ถึงไม่ออกกฎหมายนี้ ผมก็ไม่อยากให้ใครยืมครับ :D

-3-, bookmarks, cantona004 และอีก 6 คน ถูกใจ
  6. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ก็แค่ยกระดับจากประกาศของธนาคารแห่งประเทศไทยขึ้นมาเป็นพรบ. เพื่อใช้บังคับกับสถาบันการเงินอื่น ๆ นอกจากธนาคารที่จดทะเบียนเท่านั้นแหละครับ ต้องบอกว่านี่เป็นมาตรฐานสากลจริง ๆ ครับ ไม่งั้นมันก็จะมีไอ้พวกปล่อยกู้จ้างเอ้าท์ซอสไปทวงหนี้แบบเฮีย ๆ เพราะขี้เกียจฟ้องมากขึ้นมาเรื่อย ๆ ประเภทโทรมาทุกชั่วโมง โทรมาตามด่าถึงบ้านอะไรพวกนี้

bookmarks, Anduril, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    วิธีเลิกคบเพื่อนที่ดีที่สุด จากอุดม แต้พานิช (อันนี้เขาพูดดีขอยกมาหน่อยละกัน)

1 ยืมตังค์เพื่อน
    2 แย่งแฟนเพื่อน
    3 ขายประกันเพื่อน

bookmarks และ kokkai ถูกใจ.
  8. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    4. ชวนเพื่อนขายบีฮิป :D

-3- และ Novice ถูกใจ.
  9. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    5. คุยเรื่องเสื้อแดง

-3- และ kokkai ถูกใจ.
  10. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    6. ส่งคำขอชวนเล่นเกมในเฟซ

11. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    อันสุดท้าย เบื่อมาก

12. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
  13. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    แล้วจะทวง 7 ล้าน ได้มั้ยครับ

ParaDon, Anduril, ridkun_user และอีก 1 คน ถูกใจ.
  14. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ตอนนี้ใครจะยืม ต้องขายฝากอย่างเดียว ขี้เกียจทวง

15. cantona004

cantona004 สมาชิกใหม่

สมัคร:
    14 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    16
    แต่ผมคิดว่า ถ้าลูกหนี้หัวหมอ ลูกหนี้น่าจะแจ้งความให้จับได้ ในกรณีผิดมาตรา 5 ได้น่ะครับ ซึ่งเป็นโทษทางอาญาตามมาตรา 39
    แต่หลังจากนั้นจะโดนอะไรอีกหรือเปล่าไม่รู้...เพราะเป็นการกู้นอกระบบ

16. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เชื่อว่าไม่กล้าครับ เพราะยอมรับกฎของเจ้าหนี้แต่แรกแล้ว เจ้าหนี้เองก็ดูแล้วครับว่าจะทวงกับใครได้จึงให้กู้ ย้ายบ้านเท่านั้นครับ แต่การมีกฎหมายก็ดี เพราะในกรณีหลังชนฝายังพอมีหลักยึด

อู๋ คาลบี้ และ cantona004 ถูกใจ.
  17. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เจ้าหนี้นอกระบบ ถ้าไม่นักเลงจริง คงไม่ปล่อยกู้ให้ใคร ถ้าไปกู้นอกระบบ แล้วไปฟ้องตำรวจว่าโดนทวงหนี้ ลูกหนี้คงอยู่ที่เดิมไม่ได้แล้ว

Share This Page