พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร : "คนแรกของหัวใจ คนสุดท้ายของชีวิต"

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย นายพลตัดแปะ, 18 Jul 2015

1. นายพลตัดแปะ

นายพลตัดแปะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81
    ถ้าใครยังจำบรรยากาศ..ตอนปี 2525-2528
    สมัยป๋าเปรม..เป็นนายก..
    กระแสด่าป๋า..สามเวลาหลังอาหาร
    บางครั้ง..มันก็ยังมีด่ารอบพิเศษ..ก่อนตื่น..มันก็ด่า

นสพ.ทุกฉบับ..สร้างกระแสเบื่อป๋า
    สมัยนั้น..ก็ยังเป็นเด็กเห่อ..ขน
    ก็หนีไม่พ้น..กระแสที่สื่อสร้าง..
    สมัยนั้น..ใครไม่ด่าป๋า..ก็จะกลายเป็นคนเชย..ไม่ร่วมสมัย
    ถ้าสมัยนี้..ก็..ไม่ด่าแม้ว..มันไม่อินเทรน..นะซิจ๊ะ

สมัยนั้น..มีการประท้วงขับไล่ป๋า..ไม่เว้นแต่ละวัน
    นักร้องขวัญใจ..คาราบาวแดง..ก็อดแจม..ในกระแสไม่ได้
    จึงเขียนเพลงด่าป๋า"สบายกว่ากันเยอะเลย..อยู่เฉยๆดีกว่า"
    และที่หนักกว่านั้น..มีนักศึกษา..สถาบันแห่งหนึ่ง
    ตบะแตก..เพราะอ่อนไหว..ในกระแส
    เข้าไปชกต่อยป๋า..ดูซิมันทำได้
    นักวิชาการ...ก็ใช่ย่อย...รวมรายชื่อ 99 ตัว...ถวายฏีกาฯ
    ท.ทหารรึก็ไม่...อดทน ปฎิวัติ...รัฐประหาร...ก็หลายครั้ง

วันนั้น..คำขวัญ..ที่กินใจ..คนไทย..ที่รักชาติ..ก็คือ
    "น้ำเป็นของปลา ฟ้าเป็นของนก นายกเป็นของป๋าเปรม"
    ชาวรากหญ้า..และชาวรากแก้ว..นี่แหละ..ที่เป็น
    ผนังทองแดง..กำแพงเหล็ก..ให้กับป๋า
    ส่วนชาว"รากกล้วย" อย่างคุณ คุณ และ คุณ
    ไม่ต้องบอกก็รู้...
    โน่น.เดินกันหน้าสลอน..บนถนนราชดำเนิน..
    รอสถานการณ์..สุกงอม..ก็ออกมาปิดบ้านปิดเมือง

วันนี้..ป๋าอาจจะฮัมเพลง"หนักกว่าเธอ ก็เจอมาแล้ว"
    ถ้ามองประวัติศาสตร์..เมื่อวันวาน
    เรื่องยุบสภาหรือ...ป๋าก็ยุบซะหลายครั้ง...เพื่อความเสถียร
    เรื่องด่าแม้ววันนี้..จึงกลายเป็นเรื่องเบบี้ๆ..ไปเลยจ๊ะ

คำพูดสุดท้าย..ก่อนลา..ป๋าฝากไว้
    สิ่งที่ผมทำวันนี้...ถูกหรือผิด..ประวัติศาสตร์จะตัดสินผมเอง

น้าแม้ววันนี้..อาจไม่เหมือน..ป๋าเมื่อวันวาน
    ไม่เคยมีใครโดดไปในกระแสน้ำเดียวกัน..ได้สองครั้ง
    น้าแม้ว..จะเป็นบรรพบุรุษที่ดีของประเทศไทย..ได้หรือไม่

ประวัติศาสตร์...จะตัดสิน..ท่านเอง

สำหรับผม...บอกไว้ตรงนี้ซะเลย
    เลือกตั้งครั้งใหม่...อย่างไร...ก็เลือกเธอ...ทักษิณ
    เพราะเธอคือ"คนแรกของหัวใจคนสุดท้ายของชีวิต"ของฉัน

2. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    :clap: :clap: :clap:
    ว่าแต่ ครั้งหน้าทักษิณลงเลือกตั้งด้วยหรือครับ ?

llouua, ชายน้ำ, อาวุโสโอเค และอีก 7 คน ถูกใจ
  3. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D กลับมารับโทษก่อน... ค่อยเพ้อถึงลงเลือกตั้ง

llouua, ชายน้ำ, LazyLemon และอีก 6 คน ถูกใจ
  4. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    llouua, Tonky, conservative และอีก 8 คน ถูกใจ
  5. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    เขาเรียกว่า "โพยรับจ้างเขียนบนเน็ต"

llouua, LazyLemon และ หนูอ้อย ถูกใจ
  6. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ตามบาย บอกไม สิทธิ์ของคุณ

หนูอ้อย likes this.
  7. นายพลตัดแปะ

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81
    ประวัติศาสตร์ไม่เคยเป็นอดีต รัฐประหารมาแล้วกี่ครั้ง ใหนเล่าถึงล่วงกาลว่าเป็นอดีต

8. นายพลตัดแปะ

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81
    รอยเท้าบนผืนทราย

ไร้บุพเพสันนิวาส ถึงอยู่ต่อหน้าก็หาพบไม่
    มีบุพเพสันนิวาส แม้ไกลหมื่นลี้ยังได้พบพาน

9. นายพลตัดแปะ

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81
    ข้าอยู่ใต้หล้า มีเสรีภาพคลุมกาย
    หนทางประชาธิปไตย เสรีชนพาไป
    ค่ำไหนนอนนั้น อิสระเสรีภาพกล่อมใจ
    ประชาธิปไตยอยู่คนอยู่ เสรีภาพหายประชาธิปไตยตาย
    อีกนานเท่าไร รากไม้จะหยั่งลงดิน

10. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ว่าแต่ ทักษิณเขาจะกลับมาให้เลือกเมื่อไหร่ครับ

AlbertEinsteins likes this.
  11. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    นี่มันสัมภเวสีชัดๆ
    :rofl::rofl:

Tonky และ AlbertEinsteins ถูกใจ.
  12. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D

ครับ ประวัติศาสตร์ไม่เคยเป็นอดีต แต่สิ่งที่อยู่ในประวัติศาสตร์มันเป็นอดีต...

kokkai, JSN, LazyLemon และอีก 1 คน ถูกใจ.
  13. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D แต่หมายจับไอ้แม้วยังเป็นปัจจุบันอยู่นะครับ...

llouua, MIRO, Tonky และอีก 4 คน ถูกใจ
  14. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ส่วนการเลือกตั้งนั้นดูจากสถานการณ์แล้วก็คาดว่า น่าจะเลือกตั้งได้ประมาณปลายปี 2559 และกว่าจะประกาศผลการเลือกตั้ง จัดตั้งรัฐบาลได้ก็ต้องใช้เวลาอีก รัฐบาลชุดนี้คงอยู่ได้ถึงต้นปี 2560 เช่นเดียวกับสนช.ที่จะต้องอยู่ต่อไปจนกว่าจะมีการวุฒิสภาชุดใหม่เข้ามาทำหน้าที่ ดังนั้นสนช.จึงทำงานร่วมกับรัฐบาลตามโรดแม็พที่วางไว้
    http://www.komchadluek.net/detail/20150718/210004.html
    .....................................................................................
    งั้นก็บอกแกให้เข้ามาเตรียมตัวหาเสียงนะครับ :cool:

AlbertEinsteins และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  15. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ฟังแล้ว โคตะระ เกย์ และโคตะระ เห่ยเลย

MIRO, architeer, นิจนิรันดร์ และอีก 2 คน ถูกใจ
  16. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ประวัติศาสตร์คือเรื่องราวที่เกิดขึ้นแล้ว ดังนั้น ประวัติศาสตร์คืออดีตครับ

LazyLemon และ มิติใหม่ ถูกใจ.
  17. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ประวัติศาสตร์ แม้จะเป็นเหตุการณ์เหมือนกัน
    แต่สถานการณ์บ้านเมืองในเวลานั้นไม่เหมือนกัน

รัฐประหารครั้งหลังๆ ไม่ได้กะจะอยู่ยาวหรอก
    มีที่ไหนที่วางแผนว่าตัวเองจะอยู่ไม่นาน เตรียมเลือกตั้ง
    อย่าบอกนะว่าเป็นปาหี่ซื้อเวลา
    ตอนนี้ที่เดือดร้อนเพราะอุดมการณ์ถูกทำลาย ก็นักการเมืองเลือกตั้งเนอะ

JSN likes this.
  18. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ไม่รู้ว่าผมบ้าจี้อยู่คนเดียวหรือเปล่า แต่พอเห็นชื่อ "นายพลตัดแปะ" แล้วขำอ่ะ คือเห็นมาแนวนี้อย่างสี่ขา เจ้าพระยา เฒ่าสันดาน เอ๋ย! เวตาล ก็ตัดแปะตลอด แถมอยู่มานานกว่า แล้วมาจากไหนไม่รู้ อยู่ๆ มาตั้งชื่อ "นายพลตัดแปะ" ขำ ชื่อก็ตลกและยังพูดเป็นกลอนตลกๆอีก

foyfon, มิติใหม่ และ JSN ถูกใจ
  19. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ชื่อ สำนวนการโพสต์ ดูเหมือนจะเป็นแดงคิวซี มั้ง ย้ำว่าดูเหมือน

JSN และ Alamos ถูกใจ.
  20. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  21. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เสื้อแดงมันรักทักษิณสุดหัวใจเลย :D:D

AlbertEinsteins และ JSN ถูกใจ.
  22. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    :D:D

foyfon, apollo และ AlbertEinsteins ถูกใจ
  23. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447

architeer, AlbertEinsteins และ JSN ถูกใจ
  24. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447

architeer, AlbertEinsteins และ JSN ถูกใจ
  25. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ...เลือกนักการเมืองมาเป็นตัวแทน ไม่ใช้เลือกมาเป็นบิดา

26. Strangerman

Strangerman อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    885
    ร่ายมาซะหลายบรรทัด จับใจความได้แค่ ชะเลียตะโปดทักษิณฯ นี่เอง

หวังว่าคงได้รับค่าจ้างสมกับที่ลงแรงนะครับ

27. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ก็ดีนะ ในใจมีแต่ทักษิณ อยากเลือกตั้ง
    เพื่อนจะคิดมั้ยว่า ถ้าคิดเสื้อแดงคิดแค่นี้ อยู่เฉยๆ เด๋วก็มีเลือกตั้ง
    ไม่แน่ ทักณิณอาจได้กลับมา
    สลิ่มก็ยังอยู่เงียบๆนี่นา
    เพิ่อนกันอย่าคิดมันมากกว่านี้เถอะ
    เพราะว่าอะไรที่มันอยากได้มากกว่านี้ กูก็ถามมาหลายครั้งหลายคน ไม่มีใึครตอบได้

AlbertEinsteins likes this.
  28. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ชะเลียมาตั้งแต่พาดหัวกระทู้เลยทีเดียว

AlbertEinsteins และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  29. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    ตัดแปะจนได้เป็นายพล เหอๆ นายพลไข่กี้
    เข้ามาให้ถูกด่าแท้ๆ

แสงธูป, architeer, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  30. คะยิ่นดง

คะยิ่นดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    19 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    827
    สมัยนั้น..มีการประท้วงขับไล่แม้ว..ติดต่อกัน 7-8 ดือน
    นักร้องขวัญใจ..คาราบาวแดง..ก็อดแจม..ในกระแสไม่ได้
    จึงเขียนเพลงด่าแม้วเช่น สมภารเซ้งโบสถ์- คนโลภ- ใต้ฟ้าประชาธิปไตย -30 บาท รักษาไม่ได้-กองหนี้ท่วมบ้าน ฯลฯ
    เพลงเก่าของแอ๊ดก็เคยกล่าวไว้ว่า "ผู้แทนพุงโต แหกตาประชาชน ใช้เงินมาติดสินบนแล้วหลอกคนจนว่าประชาธิปไตย"
    ฟังเพลงเพราะๆกันมั่งดีกว่า.....คำเตือน หากเป็นแดง กรุณาอย่าฟังเกินวันละ2ครั้ง เดี๋ยวความดันจะขึ้น...:giggle::giggle::giggle:

ทักษิณคนโลภ

ใต้ฟ้าประชาธิปไตย

bookmarks และ apollo ถูกใจ.
  31. เราคือขี้ข้าแม้ว

เราคือขี้ข้าแม้ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    635
    โหเอาประธานองคมนตรีผู้ยิ่งใหญ่มาเทียบกับหมาขี้เรื้อน ตายแล้วๆ:sick:
    แถมยังเป็นนักตัดแปะสมชื่ออีก:giggle:

ปิดท้ายด้วยช่วงสาระมีอยู่จริง วันนี้ขอเสนอคำว่า กบฏ - รัฐประหาร - ปฏิวัติ
    ถึงคนจะใช้ปนกันมั่วไปหมด จนกลายเป็นภาษาสะดวก..ดวก..ด๊วก...ด๊วกซ์ไปแล้ว
    แต่ก็ควรจะรู้ถึงความหมายที่แท้จริงของแต่ละคำด้วย มิฉะนั้นอาจโดนด่าเป็นควาย ได้:rock:

กบฏ คือ การก่อการที่จบลงด้วยควายพ่ายแพ้ของคณะผู้ก่อการ ในไทยมี13ครั้ง เช่น กบฏ ของ ฯพณฯปรีดี พนมยงค์ที่พวกเราควายแดงเทิดทูล
    รัฐประหาร คือ การยึดอำนาจการปกครองที่จบลงด้วยชัยชนะของผู้ก่อการ แต่ไม่มีการเปลี่ยนแปลงระบบการปกครอง ในไทยมี13ครั้ง เช่นรัฐประหารปี34,49,57
    ปฏิวัติ คือ การยึดอำนาจการปกครองที่จบลงด้วยชัยชนะของผู้ก่อการเช่นกัน และมีการเปลี่ยนแปลงระบบการปกครอง ในไทยมีเพียงครั้งเดียว คือ การปล้นอำนาจของล้นเกล้ารัชกาลที่7ของคณะร่านนั่นเอง เพราะมีการเปลี่ยนแปลงจากระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชย์ไปเป็นระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

ดังนั้นที่ท่านนายพลควายตัดแปะ copy+paste มาจึงเป็นความเท็จ เพราะไม่มีใครเคยชนะ พล.อ.เปรม ได้ จึงกลายเป็นการกบฏทั้ง2ครั้ง ได้แก่ กบฏเมษาฮาวาย และ กบฏ9กันยา นั่นเอง

ในขณะที่ท่านแม้วของพวกเราควายแดงพ่ายแพ้ต่อสนธิ จึงถูกเรียกว่า รัฐประหาร 2549

เห้อพิมพ์ตั้งนานจะทำให้บรรดามิตรรักควายแดงหลายๆท่านฉลาดขึ้นบ้างไหมนี่:worried:

ขอบคุณครับ โดยส่วนตัวผมก็ไม่เห็นด้วยกับคณะร่านเท่าไหร่ เพราะสุดท้ายแล้ว ร.7 ก็พยายามจะเสริมสร้างรากฐานประชาธิปไตยให้มั่นคง และพระองค์มีดำริที่จะประทานประชาธิปไตยให้คนไทยอยู่แล้ว แต่คณะร่านนี่ก็ไม่ต่างจากพวกที่ไปร่ำเรียนเมืองนอกเมืองนาแล้วอวดฉลาดอยากโชว์powerเหนือผู้อื่นเหมือนเช่นคณะนิติเรี่ยราดในปัจจุบัน จึงเป็นที่มาของประชาธิปไตยชิงสุกก่อนห่ามที่ไม่มีวันโตอย่างในปัจจุบันนี่เอง

ถ้าถามว่าประชาธิปไตยไม่มีวันโตเป็นเพราะใคร คนแรกที่ผมจะโทษก็คือคณะร่านนี่แหละครับ

Last edited: 19 Jul 2015
    architeer, JSN, ปู่ยง และอีก 3 คน ถูกใจ
  32. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    แค่อดีตกับประวัติศาตร์มันยังมั่ว อย่าไปหวังอะไรเลยค่ะ แรมมีน้อย ใช้สอยประหยัด

33. LazyLemon

LazyLemon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,931
    รูปนายพลตัดแปะเหรอคะ เสียดายน้ำที่ต้องแบ่งให้กินและใช้จัง

ปู่ยง และ bookmarks ถูกใจ.
  34. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    จำได้แต่ว่า ชาวบ้านชาวช่องที่ไหน ๆ มีแต่คนรักป๋าเปรม

:D:D:D

ปู่ยง, foyfon และ bookmarks ถูกใจ
  35. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  36. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ป๋าเคยสั่งให้เขมรมายิงคนไทย หรือ ให้คนมาเผากลางกรุงเทพฯป่าว

ปู่ยง และ bookmarks ถูกใจ.
  37. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ไม่ว่าจะเปลี่ยนชื่อเป็นอะไร แต่ถ้าพฤติกรรมยังจัญไรเหมือนเดิมล่ะก็ ....

เรื้อน ทำมาหาแด๊ก ด้วยการอัปรีย์จัญไรไปวัน ๆ แบบนี้ พ่อแม่ลูกเมียภูมิใจมากมั๊ย

เวลาลูกไปโรงเรียน กล้าไปคุยอวดเพื่อน ๆ มั๊ยว่า "พ่อจัญไรจนมีกินมีใช้เลี้ยงทั้งบ้านได้เลย"

วิญญาณปู่มาร้องเพลง ลูกหลาน(อัปรีย์) จัญไร ให้ฟังทุกคืนหรือเปล่า :giggle:

AlbertEinsteins, ปู่ยง, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  38. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    การปฎิวัติในประเทศไม่เคยมีครับ ยํ้าว่าไม่เคยมีครับ การเปลี่ยนแปลงการปกครอง พ.ศ.2475 เป็นการรัฐประหารครับ อันนี้นั่งยัน นอนยันได้เลย

เพราะผู้ก่อการ ก็เต็มไปด้วยทหาร ข้าราชการทั้งสิ้น ประชาชนไม่ได้รับรู้ หรือมีส่วนร่วมอะไรทั้งสิ้น มันไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรในภาคสังคมจริงๆ เป็นเพียงการเข้าปล้นอำนาจการปกครองจากพระมหากัษตริย์เท่านั้นครับ

ในทางเทคนิคแล้ว การรัฐประหารในไทยหลายครั้ง หรือแม้กระทั่งการชุมนมทางการเมืองหลายครั้งในประวัติศาสตร์ มีความใกล้เคียงคำว่า ปฎิวัติ มากกว่าครั้งแรกด้วยซํ้าไปครับ

Last edited: 19 Jul 2015
  39. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    เค้าด่าป๋ากันมากี่ปีก็ม่ายรุ รู้แต่ทักกี้เนี่ยเป็นสิบปีล่ะ น่าจะนานกว่าเวลาเป็นนายกของป๋าแล้วนะ และดูท่าคงได้ด่ากันอีกยาวๆ

ปู่ยง likes this.
  40. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    คนไทยเขาไม่ใช่ด่าแค่ไอ้แม้วหรอก แต่เขาแช่งให้มันตายยกโคตรเลยแหละ คงไม่มีโคตรไหนแล้วที่เลวกันได้ทั้งยกโคตรเหมือนตระกูลไอ้แม้ว

หนูอ้อย, apollo และ ปู่ยง ถูกใจ
  41. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    คำถามถึงคนที่คุณรัก

42. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ผมจะไม่ตายคาประชาธิปไตย เพื่อให้คนเผ่าบ้าน-เมือง ได้เสวยสุขอยู่ในอำนาจเเน่นอน

43. maya

maya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    447
    ดูจากรูปนี้แล้วลูกสาวแม้ว หน้าตามาไกลมาก

44. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    หมดเงินไปเท่าไหร่หล่ะนั่น

bookmarks likes this.
  45. คะยิ่นดง

คะยิ่นดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    19 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    827
    "ประวัติศาสตร์...จะตัดสิน..ท่านเอง"..
    ว่าจะลงเอยเป็น "รัฐบุรุษ" หรือ "นักโทษหนีคดี เฉกเช่นสัมภเวสี"....:giggle::giggle::giggle:

46. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    แค่มาขำครับ ช่วยๆกจขกท.หน่อย

หนูอ้อย และ JSN ถูกใจ.

Share This Page