พ่อค้าไก่ปิ้งถาม เค้าเลือกตั้ง สว.อาชีพ กันที่ไหนคับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย คนกลาง, 7 Mar 2016

1. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เมื่อวานตื่นแต่เช้ามาวิ่งจ๊อกกิ้งออกกำลังกายแถวบ้าน พอวิ่งจนเหนื่อยหอบก็เจอพ่อค้าขายไก่ปิ้ง
    กำลังเข็นจะออกไปตรงปากซอย ผมเลยตะโกนออกไป

ผม : พ่อค้า!!!
    พ่อค้า : ครับ
    เสร็จแล้วเค้าก็หันรถเข็นวกกลับมา
    ผม : เอาปีกไก่ 3 ไม้ กึ๋น 2 ไม้ แล้วข้าวเหนียวด้วยครับ
    พ่อค้า : เดี๋ยวรอแป๊บนะครับยังไม่ได้ปิ้งอีก 2 ไม้
    ผม : อ๋อครับ ไม่เป็นไรครับ

ระหว่างที่รอไก่ปิ้งอยู่นั้น ผมก็ชวนแกคุย
    ผม : ช่วงนี้ร้อนเหมือนกันนะครับ ของพี่อยู่หน้าเตาคงร้อนแย่เลย
    พ่อค้า : เฮ้อ...ธรรมดา อะไรๆ ก็ต้องสู้กันไป คนหาเช้ากินค่ำอย่างผม ยังดีหน่อยตรงที่ขายไม่หมดก็ยังกินเองได้ ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดีเลย แถมหากินก็ลำบาก ข้าวของวัตถุดิบขึ้นราคากันจ้าละหวั่น ไอ้พวกพ่อค้าคนกลางก็บีบกันซะจนไม่มีทางจะหากินเลย

ผม : แล้วพี่หาทางออกยังไงครับ
    พ่อค้า : ก็คงต้องยอมรับชะตากรรมน่ะครับ เรื่องแบบนี้ จะดีหน่อยตรงที่เห็นเค้าว่ารัฐธรรมนูญฉบับใหม่นี้เค้าจะให้เลือกตัวแทน สว จากกลุ่มอาชีพได้

ผม : แล้วจะช่วยได้เหรอพี่ เราก็เคยมีกันแล้วไม่ใช่เหรอ
    พ่อค้า : พี่อย่าไปคิดอย่างนั้นสิ ยังไงเค้าก็เป็นตัวแทนประชาชนนะ

ผม : ?....?????
    พ่อค้า : ว่าแต่พี่พอจะรู้ไหมว่าเค้าไปเลือกตั้ง สว.อาชีพ กันที่ไหนอ่ะครับ คราวนี้ผมไม่พลาดแน่ อย่างน้อยตัวแทนสักคนที่ทำหน้าที่ตรงนี้เป็นปากเป็นเสียงในสภารับรองว่าพวกนายทุนกดขี่จะได้เห็นหัวประชาชนบ้าง

ผม : อ่ะนะ........:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

หลังจากยืนคุยจนปิ้งไก่เสร็จ ผมก็วิ่งจ๊อกกิ้งกลับจนถึงบ้าน ยอมรับว่าสิ่งที่แกถามขึ้นมาผมก็มืดแปดด้านเหมือนกัน :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

2. Kati

Kati อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    23 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    267
    มโนเรื่องเก่งเน้อ ...ถามจริงๆ ได้อ่านรธน. ทีาเค้าออกมาบ้างปะ ... กฎหมายแม่ยังไม่ออก ดันคิดจะไปเลือก กฏหมายลูกมาใช้แล้ว แล้วไอ่คนขายไก่ปิ้งอะรู้ปะ ว่าก่อนหน้านี้ สส แปลยัตติงบประมาณ แล้วเอาเงินที่ตัดออก ไปใช้โครงการตัวเอง แล้วรู้มะเค้าบอกว่าตัดได้ต้องเอาไปใช้หนี้ แล้วรู้มะหน้าที่ ของรัฐต้องทำอะไร สิทธิของประชาชนได้อะไร พูดไร้สำนึก มโนไร้จรรยา เขียนเอาแต่ได้ มักง่ายไร้การศึกษา สมองหมาปัญญาควาย

3. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    เจ้าของกระทู้ ในใจคนท่องอย่างเดียว

การเลือกตั้ง คือ ความถูกต้อง

ถ้าเจ้าของกระทู้ จะคิดบ้างว่า คนที่ เป็นคนเลือก

หลายคน ก็เลือกด้วยเหตุผล ที่ไม่เป็นผลดีต่อส่วนรวม

อย่างผมยกตัวอย่างง่าย ๆ

นโยบาย 300 บาท ได้ใจ คนใช้แรงงาน

แต่เคยคิดบ้างไหม นโยบายนี้ ทำให้ ผู้ประกอบการ

ลำบากที่จะ ลงทุนทำการค้า เพราะวัตถุดิบ

ต้องแพงขึ้นแน่ ๆ (พ่อค้าไก่ปิ้ง เคยคิดไหม ของแพงเพราะอะไร)

ไม่ต้องคิดถึง ค่าแรง ลูกน้อง รวมถึงว่า ถ้ามีการส่งออก

จะสู้ราคา ต่างชาติได้ไหม

แต่ผู้ใช้แรงงาน จะคิดถึงแต่ตัวเอง ผมไม่อยากรื้อฟื้น

ว่าผมต้องปรับตัวแค่ไหน ที่จะมีชีวิตรอด เพราะผลกระทบ

ของ 300 บาท ที่ดูเหมือน คนเงินเดือนน้อย อย่างผม

จะได้รับผลกระทบสูงสุด

ผมไม่ไปนั่ง หายใจเข้า เลือกตั้ง หายใจออก ใครชนะหรอก

เพราะผมมองไม่เห็นอนาคต ประเทศไทย ในมือของ

ประชาชนส่วนใหญ่ ที่ยังมองแค่ประโยชน์ส่วนตัว

แต่วางใจเถอะ เที่ยวหน้า ผมเลือก พรรคตรงข้ามทักษิณ แน่นอน

เพราะอย่างไรเสีย ผมไม่ลืม สิ่งที่น้องของมันได้ทำไว้

รวมถึงตัวมันเองด้วย กับการพยายามหากินกับประเทศไทย

conservative likes this.
  4. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ขอ ลึงค์ข่าว

หนูอ้อย likes this.
  5. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ตลกดี มีใครปิ้งไก่ตั้งแต่ตอนยังไม่ตั้งร้านมั้ง และคนกลางก็เป็นพวกใจดำทิ้งเพื่อนจะถามทุกข์สุขชาวบ้านเป็นไปไม่ได้แน่ แถมนิสัยเผด็จการขนาดพาหลานไปเที่ยวยังไม่ถามเลยซักคำว่าหลานอยากไปไหน

JSN และ เผด็จการที่รัก ถูกใจ.
  6. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    :D:D:D

Alamos และ apollo ถูกใจ.
  7. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อ่อ เขากำลังเข็นไก่ปิ้งออกมาจากซอย หรือเขากำลังเข็นรถไก่ที่ยังไม่ได้ปิ้ง แต่ขายไก่ดิบให้คนกลางลากลงไปกินในน้ำ หรือๆๆๆๆ
    เขาปิ้งมาจากบ้านแต่ไม่พอ หรือเขาเดินเข็นรถขายไก้ปิ้งพร้อมปิ้งไก่แล้วตะโกนว่า ไก่ปิ้งอร่อยๆมั้ยคร้าบบบบ ขอเรียกไก่ย่างได้มั้ย ตกลงจะเอายังไงครับ

อยากรู้ว่าไปที่ไหนก็ลงมติรับรธน.สิครับ จะได้ไม่ต้องนั่งมโนแต่งเรื่องเล่มละบาท มาให้สมาชิกเขาเวทนากับความตอแหลของคนกลางหรอกครับ
    แทนที่จะแต่งเรื่องไร้สาระ ผมว่าเอาข้อมูลแต่ละมาตรามานั่งคุยถึงข้อดีข้อเสียมั้ยครับ ตามประสาผู้เจริญ
    ทำได้มั้ยครับ

ชายน้ำ, Alamos, apollo และอีก 3 คน ถูกใจ
  8. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เผด็จกามยังไงครับ ออกจะอินดี้ นั่งทำไงบน BTS ว่างๆก็ไปนั่งกินก๋วยเตี๋ยวแต่เข้าใจว่าเป็นปาท่องโก๋

Alamos, apollo และ หนูอ้อย ถูกใจ
  9. นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    จะเลือก สว. นี่ ถาม สตง. หรือยังครับว่าจะให้เลือกได้หรือเปล่า

Alamos, Kop16 และ JSN ถูกใจ
  10. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ใช่ที่ย่อมาจากผู้ตรวจการแผ่นดินหรือเปล่าครับ
    :rofl::rofl::rofl:

11. นิจนิรันดร์

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    ไม่รู้เหมือนกัน เห็นท่านผู้รอบรู้พาเรียกแบบนี้อ่ะครับ ก็เลยเรียกตาม เห็นแกนนำพูดตัวย่อเยอะแยะ จำไม่ได้ ก็เลยเอาตามผู้รอบรู้ ผู้ที่อยู่นอกกะลาครับ

Kop16 และ JSN ถูกใจ.
  12. นิจนิรันดร์

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    คนกาง ใจดำจังเลย ไม่ยอมชวนพ่อค้าไก่ปิ้งไปขายบนรถไฟฟ้าเลย

JSN, Alamos และ หนูอ้อย ถูกใจ
  13. Wisary

Wisary อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    15 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    263
    พึ่งเคยเห็นคนที่จะซื้อของตามรถเข็น เรียกให้รถเข็นหยุดว่า พ่อค้า แม่ค้า
    ปกติเห็นแต่จะเรียกตามของที่เขาขาย อย่างขายไก่ปิ้ง ก็ ไก่ปิ้ง ขายลูกชิ้น ก็ ลูกชิ้น :rolleyes:

Alamos likes this.
  14. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    ว๊าาาา

คิดถึงป๊อปกับหลานที่จำความได้ตั้งแต่อายุ 2 ขวบ กับพี่น้อยและอาแปะขายก๋วยเตี๋ยวที่มีโอเลี้ยงให้กินกับปาท่องโก๋ได้ด้วย

:oops::oops:

15. IndyDekdee

IndyDekdee อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    382
    มาอีกแล้ววว....มุขนิยายเรื่องสั้น ผมให้คะแนน ค่าความฮา กับค่ามโน 5 กะโหลกเลย.:rofl::rofl::rofl:

16. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ควายโง่ ควายบ้า อย่าปรับทัศนคติ ซื้อแทร็คเตอร์เอามาแทน

อ่อ รถเข็นควันเหม็นโขมง ไม่ควรให้เข้ากทม.

17. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066

ไม่ได้โฆษณา แชร์รูปมาเพราะดูน่ากินมาก

18. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    เมื่อวันที่ 15 มีนาคม นางศิริพร ตันติวณิชย์ ผู้อำนวยการกองจัดการคุณภาพอากาศและเสียง สำนักสิ่งแวดล้อม กรุงเทพมหานคร (กทม.) กล่าวว่า สถานการณ์คุณภาพอากาศในพื้นที่กรุงเทพฯในขณะนี้พบว่า ฝุ่นละอองขนาดเล็กและโอโซนเป็นมลพิษที่ส่งผล กระทบต่อสุขภาพของประชาชนนั้น ส่วนใหญ่มาจากปัญหาการจราจรและการก่อสร้าง อีกส่วนหนึ่งเกิดจากร้านอาหารปิ้งย่างเนื้อสัตว์ที่ขายบนทางเท้า ปัจจุบันมีจำนวนมากกว่า 1,000 ร้าน ซึ่งควันไฟจากการปิ้งย่าง ผู้ค้าจะสูดดมควันโดยตรง และประชาชนที่อยู่ใกล้เคียงได้รับการสูดดมควันด้วย ซึ่งกลุ่มควันดังกล่าวก่อให้เกิดมลพิษทางอากาศคือ ฝุ่นละอองขนาดเล็ก ก๊าซคาร์บอนมอนอกไซด์ และสารอินทรีย์ระเหยง่าย และเมื่อเกิดปฏิกิริยาเคมีในอากาศแล้วจะก่อให้เกิดการระคายเคืองต่อระบบทางเดินหายใจ มีผลต่อการทำงานของปอด เป็นสาเหตุหนึ่งของโรคปอดอักเสบเรื้อรัง อีกทั้งสารอินทรีย์ระเหยง่ายบางตัวจัดเป็นสารก่อมะเร็งอีกด้วย

คิดไปคิดมา ควันพิษนี่มันเป็นทำลายประชาชน ทำลายสังคม แปลว่า ทำลายประชาธิปไตย

19. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    สำหรับในปีงบ ประมาณ 2556 กทม.จะศึกษาเพื่อออกแบบอุปกรณ์ปิ้งย่างที่สามารถลดมลพิษทางอากาศจากการปิ้งย่างเพื่อเป็นต้นแบบ และหากได้อุปกรณ์ที่เหมาะสมแล้ว กทม.จะมีการอบรมและเผยแพร่อุปกรณ์ดังกล่าวให้กับผู้ขายอาหารปิ้งย่าง เนื่องจากการควบคุมมลพิษจากการปิ้งย่างนี้ ต้องได้รับความร่วมมือจากผู้ขายอาหารปิ้งย่าง ขณะเดียวกันขอให้ชาวกรุงเทพฯร่วมสนับสนุนการควบคุมมลพิษดังกล่าว โดยการเลือกซื้อหรือรับประทานอาหารที่มีการปิ้งย่างด้วยอุปกรณ์ที่ไร้ควันมลพิษ.

ขอบคุณ กทม. ห่วงใยประเทศชาติ ห่วงใยประชาชน
    คนกทม.รักประชาธิปไตย ร่วมใจกู้ชาติ

20. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    842
    และแล้วก็มลายหายไปพร้อมกับควัน

21. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ไม่ได้ต่อต้านรถเข็นไก่ย่างนะครับ

เห็นใจคนจนต้องค้าขาย ขายก็ตายไม่ขายก็ตาย
    เห็นใจคนจนต้องกิน กินก็ตายไม่กินก็ตาย

เห็นใจคนรวยไม่ได้กิน แค่โดนรมควันก็ตาย

จัดระเบียบดีมั้ยอะ อยู่ห่างๆกันซะ

22. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    อ้าวแดรกหญ้าดีๆ
    อัปเกรดมาแดรกไก่ปิ้งแล้วเหรอ

Alamos และ นิจนิรันดร์ ถูกใจ.
  23. ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    24 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    233
    ควายแดงมโนเก่งทุกตัว
    แถมยังเอามาใช้กับความเป็นจริงไม่ได้เลย เอาไว้เพ้อได้อย่างเดียว:D:D:D

24. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    อย่างคนกลางมีแต่ลากไก่งน้ำ

เอ๊ะ หรือภาพที่กอดกับเจ๋งฯเป็นคนกลาง ไม่ใช่ HOT BOY

25. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    น่าสงสารพี่แกเหมือนกัน คงไม่ได้ข้อสรุป คาดว่าต้องรอเลือกตั้งเก้อ

26. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ใครพิมพ์ยังไงตูไม่สน เคี้ยวหญ้ากันต่อไป:D

27. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    สงสารหลานเฟรมดีกว่าที่มีน้าปัญญาอ่อน

JSN likes this.
  28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    น่าสงสารคุณนะที่โกหกแทบตายแต่ไม่มีใครเชื่อ

29. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    เสร็จยัง คนกลาง

30. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เศรษฐกิจมันแย่มาตั้งนานแล้วครับ เพราะไม่ชอบเก็บเงิน ชอบเอาเงินหลวงมาหาเสียงกับโครงการจำนำข้าว

31. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ฮือๆ เฟรมกลัวไก่ปิ้ง

32. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  33. คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    410
    คนกาง ฝันเปียกตอนกางวันอีกแระ

Share This Page