พาชมรถไฟฟ้าสายสีม่วง แก้อย่างไรดี

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ดร.โสภณ พรโชคชัย, 6 Dec 2016

1. ดร.โสภณ พรโชคชัย

ดร.โสภณ พรโชคชัย สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    6 Dec 2016
    คะแนนถูกใจ:
    2
    เมื่อเร็ว ๆ นี้ ดร.โสภณ พรโชคชัย ประธานกรรมการบริหาร ศูนย์ข้อมูลวิจัยและประเมินค่าอสังหาริมทรัพย์ไทย (www.area.co.th) ในฐานะผู้อำนวยการโรงเรียนธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ไทย ได้พาคณะนักศึกษาหลักสูตร AP101 การประเมินค่าอสังหาริมทรัพย์มืออาชีพ หลักสูตรที่กระทรวงศึกษาธิการรับรอง ไปสังเกตการณ์รถไฟฟ้าสายสีม่วง ดร.โสภณ ได้มีข้อเสนอแนะหลายประการเพื่อการแก้ไขปัญหาไม่มีคนใช้บริการ ท่านสามารถชมได้จาก Clip ต่อไปนี้:

ที่มา: http://www.area.co.th/thai/area_announce/area_press.php?strquey=press_announcement1695.htm

2. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    เออ ฟังดร.พูด ผมในฐานะที่ญาติเคยไปซื้อ

ทาวน์เฮาส์ อยู่แถวบางกรวย ไทรน้อย ก็เห็นด้วย

เพราะคนส่วนใหญ่ที่จะขึ้นรถไฟฟ้า คงไม่ใช่ ชาวนนทบุรี

ที่มีภูมิลำเนาอยู่ตรงนั้นอยู่แล้ว เพราะคนจนก็เยอะ

ถ้าเป็นพวกนั้นเค้าจะนั่งรถเมล์เข้ามามากกว่า

ส่วนคนเมืองที่ไปซื้อบ้าน ก็อย่างที่ ดร.บอก

ก็จะเป็นพวกมีรถส่วนตัว แล้วทางเข้าหมู่บ้าน ก็คงไม่สะดวก

ถ้าจะนั่งรถไฟฟ้า แล้วต้องไปต่อรถมอเตอร์ไซค์ หรือ รถเมล์อีกต่อ

ถ้าจะมีคนขึ้นจริง ๆ ก็พวกคอนโด หรือ อพาร์ทเม้นท์นั่นล่ะ

แต่อย่างที่ ดร.บอกจริง คือ มีแต่คนซื้อเพื่อปล่อย เพราะต้นทุน

ไม่สูงมาก แต่กรณีไปอยู่เอง คงไม่มากเพราะ สภาพแวดล้อม

แถวนั้น คือมันไม่ใช่ในกรุงน่ะ ผมสัมผัสแล้ว ตรงโน้น

โดยเฉพาะ บางกรวย คนลักษณะยัง ตจว.อยู่เลย

ผมดูจากการแต่งตัวนะ คนที่ปกติชอบใช้รถไฟฟ้า

มักจะเป็นพวก ใช้ ipad หรือ notebook มากกว่า

พวกชาวบ้านร้านตลาด อย่างที่แถวบางบัวทองเป็นน่ะ

ผมดูคลิปแล้วเห็นด้วยกับ ดร.นะ

ridkun_user และ conservative ถูกใจ.
  3. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ตอนสายสีเขียวเปิดใหม่ ๆ คนก็ไม่ได้เยอะอะไรหรอก
    แล้วไปสำรวจตอนบ่ายสามเนี่ยน๊ะ 55
    นี่ดีน๊ะไม่ไปตอน 5 ทุ่ม คนน้อยกว่าในคลิ๊ปอีก

มันยังสรุปอะไรไม่ได้หรอก ต้องรอจนโครงการทั้งหมดก่อสร้างแล้ว
    เท่าที่ดูมันมีจุดตัดทุกสี ที่ไหนในโลกก็เป็นแบบนี้แหละ
    ตอนนี้สายมันออกด้วน ๆ บางคนที่เข้าเมืองก็ไม่อยากนั่ง เพราะไม่มีรถต่อไปในเมือง สู้ขับรถไปเองดีกว่า
    คนจน ก็ขึ้นรถไฟฟ้าเหมือนกันคับ...แถวบ้านผมมีชุมชน ก็เห็นคนจนเค้าขึ้นรถไฟฟ้าไปทำงานทุกวัน
    แต่คงต้องรอให้ทุกสี เปิดใช้ไปก่อน เวลานี้ ปัญหาเดียวคือ เรื่องระบบการจ่ายเงิน ทีมันหลายซับหลายซ้อนทำให้แพงไปหน่อย
    ก็เห็นเค้าหาทางแก้ไขอยู่เหมือนกัน
    ข้อเสนอที่ 1 หยุดวิ่ง บางช่วงเวลา ..... เลอะเทอะคับ เดี๋ยวคนแถวนั่นพอได้เรียนรู้ ก็จะค่อย ๆ หันมาขึ้นกันเอง
    สร้างมาแล้วก็ต้องให้คนได้ใช้กันไม่ใช่หยุดบางเวลาเพราะไม่มีคนขึ้น หรือ คนขึ้นน้อย
    ข้อเสนอที่ 2 ส่งเสริมให้คนไปอยู่แถวนั่นมากขึ้น ...... 5555 ไม่ต้องเสนอหรอก....พวกบริษัทอสังหา เค้าไปกันเองแหละ

4. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    เรื่องรถไฟ ต้องถามป๋ม :giggle::giggle::giggle::giggle:

5. ปังตอ

ปังตอ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    135
    รีบไปไหน...ขนาดแอร์พอร์ตลิ้งยังแก้ไม่ได้จนทุกวันนี้
    บวกลบคูณหารดูสิ...นิสัยคนไทยเป็นยังไง
    อะไรที่มันเปลืองมันคุ้มค่ากว่ากัน
    นั่งรถตู้ 30 บาท ถึงอนุสาวรีย์ชัยฯ กับนั่งรถไฟฟ้า ต้องต่อเท่าไหร่ เสียเท่าไหร่
    อย่าไปคิดมาก..ปวดขี้

6. เช้าเม็ด..เย็นเม็ด

เช้าเม็ด..เย็นเม็ด อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    362
    ด๊อกไปนั่งรถไฟญี่ปุ่นกันมั้ย?:giggle:

7. Domie

Domie สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    19 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    89
    ขอถามด๊อก..ว่า
    จะแก้ไขปัญหา พวกชอบลอบขึ้นรถไฟฟรีได้ยังไงครับ

AlbertEinsteins, gaiser, อาวุโสโอเค และอีก 3 คน ถูกใจ
  8. Gop

Gop อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    361
    ผมคิดว่าปัญหาหลักมันอยู่ที่มันไม่เชื่อมกับสายสีน้ำเงิน ที่ยังคาราคาซังกันอยู่ มันไม่สะดวกจริงๆครับ ต้องมาต่อรถเมล์แล้วมาขึ้นรถไฟฟ้าอีกรอบ ผมเห็นด้วยกับคุณ 5555 ว่าสายนี้ต้องรออีกสักพักให้โครงข่ายมันสมบูรณ์ก่อน อย่างเช่น ถ้าเชื่อมกับสีน้ำเงินได้เมือไหร่ ก็จะเดินทางไปสุขุมวิทหรือสีลมได้ง่ายขึ้น ถ้าส่วนต่อขยายเสร็จ เส้นนี้จะวิ่งเข้ากรุงเทพฯชั้นในได้โดยตรง ผ่านทั้งสามเสน เทเวศน์ ราชดำเนิน ฯลฯ และในระยะยาว ผมเชื่อว่าบางซื่อจะกลายเป็นศูนย์กลางทางธุรกิจแห่งใหม่ เดี๋ยวคนก็หันมาใช้สายสีม่วงเดินทางมาบางซื่อกันมากขึ้นเอง แต่ระหว่างรอ ผมคิดว่าที่คุณโสภณพูดก็น่าคิดนะ ผมมองว่าไม่ต้องถึงขนาดหยุดเดินรถก็ได้ แต่ลองลดความถี่ลง อาจจะเหลือ 10 นาทีต่อขบวน( ไม่ทราบเหมือนกันว่าตอนนี้เป็นเท่าไหร่ ) น่าจะช่วยลดภาระขาดทุนสะสมได้บ้าง เมื่อเชื่อมต่อกับสายสีน้ำเงินในกลางปีหน้า ก็หวังว่าจะไม่คิดค่าเดินทางซ้ำซ้อน ควรหาตั๋วที่สามารถเหมาจ่ายเป็นรายเดือนที่สามารถใช้ร่วมกันทั้งสายสีน้ำเงินและสีม่วงได้ แบบนี้ก็น่าจะดึงคนให้หันมาใช้ได้เยอะขึ้น และเป็นการสร้างแรงจูงใจให้คนหันไปอยู่อาศัยตามแนวรถไฟฟ้าสายสีม่วงมากขึ้นครับ

9. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    แวะมาดูเฉยๆ

AlbertEinsteins และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  10. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ก็พูดมามีเหตุผลนะด๊อก แต่เรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์กับโครงการมหึมาที่ต้องระดมสรรพกำลัง

ในการดำเนินการให้สำเร็จ แต่ปัญหาคือรัฐบาลที่ผ่านมา โดยเฉพาะรัฐบาลยิ่งลักษณ์

กลับนำงบประมาณไปลงกับการจำนำข้าว ทำให้โครงการเหล่านี้เสียโอกาศไป

ในเมื่อการดำเนินการยังไม่เรียบร้อยดังตั้งใจแต่แรก ก็ต้องแก้ปัญหากันไป

สิ่งนี้แม้แต่รัฐบาลลุงตู่ก็ไม่นิ่งนอนใจค่อย ๆ แก้ทีละเปาะ อย่างว่าแหละครับ

ปมที่ยุ่งเหยิงแก้ได้ด้วยมือที่เยือกเย็น :clap:

โยธกา, 5555, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ถ้าไม่มีปัญหาภายในองค์กร ปชช ได้มีรถไฟฟ้าวิ่ง และขึ้นรถไฟฟ้าสีนำ้เงินต่อขยาย ปี 60 แล้ว

12. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    รัฐบาล ปูเน่า หาเสียงด้วย นโยบาย 20 บาท ตลอดสาย ชอบไหมคร้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

อาวุโสโอเค และ ปู่ยง ถูกใจ.
  13. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ทำเป็นที่ขังเสือ ...

14. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ผมคนแถวเส้นทางครับ
    บ้านอยู่ซอยไทรม้า
    จริงครับที่ไม่ได้เป็นคนนนท์โดยกำเนิด และมีรถส่วนตัว
    ถามว่าอยากขึ้นรถไฟฟ้ามั๊ย
    ก็อยากขึ้นแหละครับ แต่จะไปไหน
    ที่ไปบ่อยๆคือแถวเดอะมอล์งามฯ
    ไปส่งลูกเรียนพิเศษ ส - อา
    รถไฟฟ้ามันเลี้ยวหนีไปตรงแยกแคราย จบข่าว
    คงต้องรอเส้นสีเหลือง(มั้ง)
    จากแครายไปมีนบุรี
    กว่าจะสร้างเสร็จก็คงหมดความจำเป็นต้องใช้ไปแล้ว
    แต่ต้องเผชิญกับการก่อสร้างไปอีกพักใหญ่เหมือนเคย
    ตอนนี้ต้องรอว่าลูกคนเล็กจะสอบติดที่ไหน
    แล้วค่อยวางแผนการเดินทาง
    การขับรถข้ามแยกแครายในตอนเช้าเป็นเรื่องที่ไม่สนุกเลย
    ถ้าใช้รถไฟฟ้าได้ผมจะใช้ครับ
    ไม่เกี่ยวว่าเป็นคนมาจากที่ไหน
    หรือมีรถส่วนตัวหรือไม่

5555 และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.

Share This Page