พวกสุดโต่ง เลือกข้าง ด่าสงฆ์ มาอีกแล้ว

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Silent Power, 27 Feb 2016

1. Silent Power

Silent Power สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    ความเหมาะสมของสงฆ์ อยู่ที่ว่าพวกของใคร จำได้ไหมกับแกงค์ปิดแจ้งวัฒนะ มีทั้งฆราวาส และสงฆ์ แต่กลับกลมกลืนไปกันได้ไร้วิจารณ์ความเหมาะควรของเพศสมณะในขณะนั้น จากปาก นายแพทย์คนนี้

27 ก.พ. 59 พล.ต.นพ.เหรียญทอง แน่นหนา ผอ.รพ.มงกุฎวัฒนะ โพสต์เฟซบุ๊กส่วนตัว "เหรียญทอง แน่หนา" ถึงการแต่งตั้งสมเด็จพระสังฆราชว่า การกดดันแต่งตั้งสมเด็จพระสังฆราช เป็นการระคายเคืองเบื้องพระยุคลบาทอย่างชัดเจน ตนขอบอกว่า พสกนิกรรักษาพระองค์อย่างคนจำนวนมากไม่เกรงใจแน่ ไม่ว่าบุคคลเหล่านี้จะนุ่งจีวรหรือมีสมณศักดิ์สูงขนาดไหนก็ตาม ตนจะมองเป็นเพียงคนแต่งกายเหมือนพระเท่านั้น

"การไม่มีสมเจพระสังฆราชแล้ว ศาสนาพุทธจะล่มสลายได้อย่างไร พระพุทธเจ้าปรินิพพานเป็นพันปีแล้ว ผมขอฝากถึงมหาเถรสมาคมด้วยว่า จงอย่าทำลายพระภิกษุสงฆ์ให้ต้องกลายเป็นคนแต่งกายเหมือนพระอาศัยพระพุทธศาสนานะครับ ผมเห็นการแสดงความคิดของผู้ช่วยเจ้าอาวาสบางวัดแล้วบอกตรงๆ ว่า หมดศรัทธา"

2. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    อย่าเพิ่งไปว่าคนอื่นเค้าเลย กรูก็เห็นพวกเมิงก็เลือกข้างทรราชย์มาตั้งนานแล้ว ในเมื่อขี้ข้าอย่างคุณทำได้ ทำไมคนอื่นจะทำไม่ได้ อย่า2 มาตรฐานสิวะ ขี้ข้า

bookmarks, emujack, Strangerman และอีก 4 คน ถูกใจ
  3. Silent Power

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    ยอมรับเสียเถอะว่ามันเลือกข้าง

4. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D พวกอยากได้เสรีภาพ... พอคนเห็นต่างหน่อย ก็ดัดจริตขึ้นมาทันที

bookmarks, emujack, นิจนิรันดร์ และอีก 3 คน ถูกใจ
  5. ฟักแม้ว

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    เค้าเลือกที่จะไม่อยู่ข้างคนที่ชั่วไง คนเหี้ยที่ไหนอยากอยู่ข้างทรราชย์ เห็นมีแต่ขี้ข้าแหละ

bookmarks, emujack และ นอกคอก ถูกใจ
  6. Silent Power

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    แสดงว่าทุกวันนี้ไม่มีเสรีภาพ :rolleyes:

7. Silent Power

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    ข้างพวกคุณชั่วเยอะแยะ ไปถามหมอดูคนนั้นสิ 1ตัวอย่าง คนดีตอนนี้ไปใหนแล้ว

8. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    842
    เอาน่าคนเค้าด่าไอ้แม้วกะอีโง่เบื่อแล้ว ด่าสงฆ์เหี้ย ๆ บ้าง อะไรบ้าง เปลี่ยนบรรยากาศไป อย่างน้อยก็ยังพอทุเลาว่า ไอ้แม้วกะอีโง่ ไม่ต้องจามพักนึง ดูอย่างไอ้หวานเจี๊ยบสิ อยู่ดี ๆ ก็ออกมาให้เค้าด่ากัน มันคงเหงา

9. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D มี แต่ในกรอบที่กฎหมายและประกาศ คสช กำหนดครับ...

คนส่วนใหญ่ทำมาหากิน อยู่บ้าน ออกไปเที่ยว ประกอบกิจกรรม ดำเนินชีวิตประจำวันได้ตามปกติดครับ
    จะมีก็แต่พวกส่วนน้อย ที่ปลุกกระแสดัดจริตไม่ขึ้น เที่ยวอ้างเสียงประชาชนส่วนใหญ่ แต่มีคนเท่าหยิบมือ
    พยายามแต่ละทีได้คนออกมาน้อยกว่านักข่าว แต่แหกปากว่าพวกข้าคือคนส่วนใหญ่ (ในกะลา)....

10. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    มันขึ้นอยู่ที่ว่าข้างที่เลือกมันถูกหรือผิด ดีหรือชั่ว แปลกหรือ? ถ้าเลือกข้างความถูกต้อง แน่นอน ฝั่งคุณก็ต้องคิดว่าตัวเองถูก จริงๆจะถูกหรือเปล่าก็ต้องต่อสู้กันไป

bookmarks และ emujack ถูกใจ.
  11. Silent Power

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    คิดแบบนี้ รัฐอิสลาม และ Is ก็มีความชอบธรรมเช่นกัน ในกรอบของกฎหมายที่อิงหลักศาสนา
    แต่คนพันธุ์ใหนหนอ แค่เขาปิดละคร แบนสารคดี มันโมโหกันจัง
    จะหามาตราฐานอะไรกับคนพวกนี้ ...

12. Silent Power

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    ชั่วดี อยุ่ที่ใครกำหนด งั้นพวกฆ่าสัตว์ตายทุกวันให้คุณกินคือคนดีไหม จับเข้าคุกหมดเลยสิ

มันก็เข้าที่ว่าอยุ่ที่คนได้อำนาจมันจะกำหนดชั่วดีนั่นแหละ แล้วแต่ละประเทศกำหนดชั่วดีไม่เหมือนกันด้วยนะ

13. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    IS ทำถูกกฎหมายด้วยหรอเนี่ย... :D เอาอะไรคิดกันนะ

ละครเรื่องเหนือเมฆหรือเปล่าที่โดนแบน... เรียกร้องอยากมีเสรีภาพ (ที่เกินขอบเขต) แต่ทนเห็นคนอื่นมีเสรีภาพไม่ได้ :rofl: จะหามาตราฐานอะไรกับคนพวกนี้ ...

bookmarks และ ฟักแม้ว ถูกใจ.
  14. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    แล้วไอ้พระที่แยกชิ้นส่วนรถเข้ามาเพื่อเลี่ยงภาษี นี่มันเป็นพระหรือเป็นโจรผ้าเหลือง

bookmarks likes this.
  15. Silent Power

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    ดิ้นไปเรื่อย ปลาไหลยังอาย

16. Silent Power

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    ข้อมูลยังไม่ครบก็ ลงด่าเสียแล้ว เลือกข้างชัดเจน

17. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D Is ทำถูกกฎหมายด้วยหรอ...

18. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D งั้นไอ้พวกที่บอกว่าพระไม่ผิดก็เลือกข้างชัดเจนเหมือนกันซิ่นะ...

19. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    842
    เอ่อ รัฐอิสลาม IS ศาสนาเค้าสอนให้ฆ่าคนเหรอครับ "ความชอบธรรมในกรอบของกฏหมายที่อิงศาสนา" งั้นก็แสดงว่าการฆ่าหรือทำลายชีวิตผู้อื่นกรอบกฏหมายที่อิงศาสนาของ รัฐอิสลามและ IS ทำได้จริงเหรอ น่าอยู่ดีเนอะ

20. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ครับ ดีชั่ว ไม่มีใครกำหนดได้ชัดๆหลอกครับ เราเองต้องรู้จักแยกแยะชั่วดีครับ หมาตัวหนึ่งน่ารักไม่ได้กัดใคร อีกตัวเป็นหมาบ้ากัดไม่เลือก หมา2ตัวนี้ถูกคนฆ่าเหมือนกัน คุณว่าคนฆ่าหมาชั่วเหมือนกันมั๊ยล่ะครับ

bookmarks และ ฟักแม้ว ถูกใจ.
  21. Silent Power

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    ไปอ่านเอาสิว่าฆ่าคนได้ไหม :(

22. Silent Power

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    เออ ถามจัง งั้นที่เข้ามายึดอำนาจมันถูกกฎหมาย ฉีกรธน50 ข้อใหน

23. Silent Power

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    หมาเป็นบ้าก็เอาไปรักษาสิ นี่ก็พวกสุดโต่งมาอีกตัว

24. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ใช่ครับ จะหามาตรฐานอะไรกับคนพวกนี้
    แค่ปิดกั้นเสรีภาพในการแสดงออก การแสดงความคิดเห็นผ่านรายการโทรทัศน์ เท่านั้นเอง

25. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ไม่ถูกครับ แล้วมันเกี่ยวกับกระทู้ตรงไหนครับ... แล้วไอ้ รธน.50 ที่ผ่านประชามติแล้ว จะฉีกทั้งฉบับใหม่สมัยเพื่อไทย ถูกกฎหมายมั้ยครับ

26. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เปรียบเทียบแบบนี้ ไม่ค่อยฉลาดครับ

27. Silent Power

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    ก็คิดว่าถูกไงครับ เลยให้ศาลตัดสิน เพราะคนเขียนร่าง50บอก รัฐธรรมนูญนี้แก้ได้

สรุปจะจบ หรือจะแถต่อ

28. Silent Power

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    ก็แค่ไม่ถูกใจคุณ :oops:

29. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ผมตอบของผมไปแล้ว... ตกลงเพื่อไทยจะยกเลิก รธน 50 ทั้งฉบับนี่ถูกหรือผิดครับ...

JSN และ bookmarks ถูกใจ.
  30. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    842
    ตอบครับ ไม่ใช่ให้ไล่ไปอ่าน คุณบอกเองนะว่าความชอบธรรมของกฏหมายอิงศาสนา ก็เลยถาม
    สิ่งที่รัฐอิสลามบางคน และกลุ่ม IS ทำลายชีวิตผู้คนนั้น มันชอบธรรมตรงไหนอิงศาสนาตรงไหน
    ตอบให้ตรงประเด็น ง่าย ๆ

31. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    555

32. ฟักแม้ว

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    ปากก็อ้างแต่กฏหมาย เข้ามาแบบถูกกฏหมาย แต่พอศาลตัดสินโดยใช้กฏหมาย ถ้าได้ประโยชน์ก็ยอมรับกัน ถ้าเสียประโยชน์ ก็ด่าศาล 2 มาตรฐาน แสดงว่ากฏหมายของพวกเสื้อแดงนี่มันต้องตามกฏกูกระมัง

bookmarks, emujack, นิจนิรันดร์ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  33. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    งานนี้ คนกลางยังมีข้าง
    พลังเงียบยังมีเลือก
    สุดโต่งทำไม จะมาไม่ได้

เอ่อ ควายโง่เป็นลาบอันประเสริฐ ควายบ้าเท่านั้นแด็กไม่ได้

bookmarks, emujack และ ปู่ยง ถูกใจ
  34. 5555

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    เลือกข้างอะใช่....ผมไม่เลือกแก๊งโล้นน๊ะจ๊ะอยู่แล้ว

แต่หัดอ่านข่าวมั่ง อย่ามั่วมาก

http://www.tnews.co.th/html/contents/180149/

Last edited: 28 Feb 2016
    bookmarks และ emujack ถูกใจ.
  35. 5555

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,450

แก้ได้ แต่วิธีการแก้มันถูกตามรัฐธรรมนูญป่าว
    ตกลงจะจบหรือแถต่อ

bookmarks และ นิจนิรันดร์ ถูกใจ.
  36. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  37. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  38. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ไม่ได้เห็นด้วยกับพระพยอมมานานแล้ว แต่คราวนี้เห็นด้วย100%

แต่ฝ่ายสนับสนุนสมเด็จช่วงเขาชูประเด็นว่าการคัดค้านการแต่งตั้งสังฆราชคือการทำลายพระพุทธศาสนา

JSN และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  39. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ด่าพระไว้ก่อนดีไหมครัช ของเก่าทำร้ายพระว่าไง :giggle:

JSN likes this.
  40. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ขำดี ยัดเหยียดให้ชาวบ้านเป็นฝ่ายนู้นเป็นนั้นตลอด และยัดเยียดว่าต้องเลวแล้วต้องรับผิดชอบ ถ้างั้น silent ยอมรับทักกี้ ความคิด นปช. ต้องเลวเหมือนทักกี้กับพวกที่ติดคุกไหมครับ ต้องชดใช้ร่วมด้วยไหมละครับ อแปลว่าที่ silent พูดเรื่องความเท่ากันก็โกหกซินะ แล้วเมื่อไหร่จะตอบได้ว่าทำไมถึงเกลียดทหาร

41. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    842
    สงสัยต้องไปบวชมั่งแล้ว กะเอา harleyสัก 12 คัน ทุนเติมน้ำมัน+ ค่าอะไหล่อีก แจ่ม
    ต้องเลือกวัดที่มีระดับเจ้าอาวาส เหี้ย ๆ พระลูกวัดกร่าง ๆ และบรรดาญาติโยม เลว ๆ ถ้าจะแจ่ม

42. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ตัวเองเลือกอยู่ชั่วแท้ ยังมีหน้ามาว่าคนอื่นเขาอีก ปิดแจ้งวัฒนะแต่อยู่ในความสงบ แ่ดันมีพวกป่วน ผิดกับอีกม็อบ ชอบกระทืบพระหน้า ป.ป.ช. เอาระเบิดไปปาใส่ ไปปิดโรงเรียนขู่เด็ก

43. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เลยต้องโกงเสียงในสภาเสียบบัตรแทนเพื่อล้มล้างรธน. เหรอครับ
    กลับไปตอบให้ตรงประเด็นหน่อย เดี๋ยวเขาจะบอกว่าควายแดงโง่ทุกตัว

44. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ด่สพระชั่วไม่บาปหรอกครับโดยเฉพาะโล้นที่อยากอยู่เหนือกฎหมาย จะแยกตั้งรัฐอิสระ
    แถมไปว่าศาสนาอื่นอีก ขยายความขัดแย้งไปสู่ศาสนาอื่น แบบนี้ใช่แนวทางพุทธหรือครับ

Share This Page