พล.อ.ประยุทธ์ต้องส่งสัญญาณให้แน่ชัดกว่านี้ !!!

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Thai de Lion, 13 May 2015

1. Thai de Lion

Thai de Lion อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    273
    ม.9 ตำบลบางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี 11120
    จิ้งจกทัก บางครั้งคนไทยยังรับรู้ และ ทบทวน.....
    แต่นี่ผู้มีประสบการณ์เข้ามาท้วงติง คสช.น่าจะรับฟังบ้าง
    อยากฟังความคิดเห็นของ ท่านทั้งหลาย ในบอร์ดที่ผมติดตามความคิดเห็นมาหลายปีบ้างครับ

โอกาสที่รัฐบาลประยุทธ์จะอยู่ยาวเกินเวลาในโรดแมป เป็นเรื่องของความชอบธรรมทางการเมือง
    คำอธิบายของ คสช.ในสาระสำคัญอยู่ที่การกระทำ มากกว่าจากรัฐธรรมนูญที่กำลังร่างอย่างสะเปะสะปะ ขาดหลักการเป้าหมาย
    เพราะแม้บางส่วนที่ดูเหมือนพยายามสร้างเงื่อนไขให้ คสช. สืบทอดอำนาจได้
    แต่นอกจากจะช่วยอะไรไม่ได้เลยแล้ว ยังจะกลับทำให้ คสช. เสียหายเสียรังวัดเสียเครดิตเปล่าๆ

"การกระทำของ คสช." ที่ว่า คือประสิทธิผลการสนองความคาดหวังของมวลมหาประชาชนที่ต้องการกำจัดพวกโจรปล้นชาติ
    หรือการทำให้ประชาชนมั่นใจว่า โอกาสการกลับมาของอำนาจเก่าได้ถูกปิดสนิทก่อน คสช.และกองทัพกลับไปทำหน้าที่รักษาความมั่นคงภายนอก เพื่อประชาชนจะได้ไม่ต้องออกมาขับไล่โจรปล้นชาติซ้ำซาก
    นั่นคือ พล.อ.ประยุทธ์ต้องส่งสัญญาณดังและชัดว่าศัตรูของประชาชนที่อยู่ในอำนาจเก่าต้องเดินเข้าสู่หลักประหารทางการเมืองสถานเดียว
    คสช.เองก็จะได้ปลอดจากข้อกังขาว่ายึดอำนาจเพื่อซื้อเวลาให้ระบอบทักษิณกลับมา !
    เพราะจนป่านนี้ พล.อ.ประยุทธ์เองยังมิเคยแถลงว่าอดีตรัฐบาลยิ่งลักษณ์ได้สร้างความฉิบหายให้บ้านเมืองอย่างไร แต่กลับเอ่ยถึงปลายเหตุที่คนในชาติทะเลาะกัน ว่าเป็นเหตุที่ต้องทำรัฐประหาร
    ทำไม คสช. ถึงได้พิสดาร ไม่กล้าประณามอำนาจเก่า ฝืนธรรมเนียมปฏิบัติของการยึดอำนาจที่ยึดถือกันมากว่า 80 ปี เป็นเรื่องที่เข้าใจยากมาก!

ที่มา : https://www.facebook.com/thiravetp?fref=ts

puggi, chackrapbong, หนูอ้อย และอีก 2 คน ถูกใจ
  2. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    หากลุงตู่สารมารถพลิกฟื้นเศรษฐกิจ แก้ปัญหาปากท้องได้ ผมเชื่อว่ากระแสการยอมรับจะมีมากขึ้น

chackrapbong และ Thai de Lion ถูกใจ.
  3. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    สงสัยจะเป็นแบบนี้มังครับ
    ทหาร : แก้ไข ไม่แก้แค้น
    แม้ว : แก้แค้น ไม่แก้ไข

redfrog53, อาวุโสโอเค, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  4. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เห็นพูดอยู่นะ เรื่องจำนำข้าวว่าชิบหายไปเท่าไหร่

5. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    Thiravet Pramuanratkarn เป็นใครครับ
    ผมตาม link เข้าไป บังคับให้ log in (ไม่ต้องการ log in ด้วย facebook ส่วนตัว)
    ขอถามตรงนี้ครับ

6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  7. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    "เพราะจนป่านนี้ พล.อ.ประยุทธ์เองยังมิเคยแถลงว่าอดีตรัฐบาลยิ่งลักษณ์ได้สร้างความฉิบหายให้บ้านเมืองอย่างไร แต่กลับเอ่ยถึงปลายเหตุที่คนในชาติทะเลาะกัน ว่าเป็นเหตุที่ต้องทำรัฐประหาร
    ทำไม คสช. ถึงได้พิสดาร ไม่กล้าประณามอำนาจเก่า ฝืนธรรมเนียมปฏิบัติของการยึดอำนาจที่ยึดถือกันมากว่า 80 ปี เป็นเรื่องที่เข้าใจยากมาก
    !"

ผมว่าประโยคข้างต้นไม่น่าจะถูกนัก
    กรณีความเสียหาย ผมว่าเค้าพูดบ่อยมาก ไม่ว่าจะเป็นเรื่องจำนำข้าว ไม่ว่าจะเป็นเรื่องโกงกินตามกระทรวง
    กรณีประนามอำนาจเก่า ผมว่า ลุงยุทธ แกพูดตรงที่สุด กว่า คนที่เคยยึดอำนาจมาแต่ก่อนแล้ว
    แล้วไม่ได้พูดแบบนักการเมืองตีฝีปาก แต่พูดตรง ๆ ฟังทีเดียวก็เข้าใจ ไม่ต้องตีความ

อู๋ คาลบี้ และ Annekun ถูกใจ.
  8. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ผมเข้าใจว่าผู้เขียนอยากให้พูดออกมาตรงๆเป็นกิจลักษณะมากกว่า เพราะที่ผ่านมาลุงตู่แกจะพูดก็ต่อเมื่อนักข่าวถาม พูดถึงครั้งละนิดละหน่อย

9. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    ในฐานะผู้นำประเทศ จะพูดอย่างที่ต้องการ เหมือนที่เราพูด คงทำไม่ได้ครับ
    ส่วนข้อสงสัย บางข้อ ผมก็เห็นว่า มีส่วนน่าสงสัยเหมือนกัน

อ่านไปอ่านมา เหมือนจะบอกว่า ถั่งเช่า หรือเปล่า(ไม่รู้ว่า ผมเข้าใจถูกไหม)

Bayonet, อู๋ คาลบี้, Thai de Lion และอีก 1 คน ถูกใจ.
  10. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    คงจะประมาณนั้นครับ ส่วนตัวผมเรียกว่า"เกรงใจ" ลุงตู่เลยทำได้แค่นั้น

11. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ขนาดยังไม่ทำอะไรอย่างที่ว่าก็มีคนตั้งป้อมถล่มแล้ว ถ้าทำอาจจะหนักกว่า ผมว่าเค้าพยายามรักษาสิ่งที่เหลืออยู่ให้ได้มากที่สุด ไม่ไปเกี้ยเซี้ยเฉลี่ยอำนาจก็บุญประเทศแล้ว

Bayonet, Thai de Lion และ หนูอ้อย ถูกใจ
  12. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    เข้าใจความรู้สึกของคนที่อยากให้ชัดเจน
    แต่จะเป็นการเปิดแผลให้เหวอะหวะออกไปอีก (จนอาจขาดสติเกินการควบคุม)
    เท่านี้การรับรู้เรื่องความชั่วก็แผ่กว้างไปไพศาลแล้ว และกระบวนการยุตฺิธรรมของไทยยังอยู่ในขั้นพอไว้ใจได้
    ฟาดกระบี่ต้องมียั้งบ้างแต่ไม่ใช่เพราะสมยอม หากใช้วิธีบุ๋นเข้าระงับด้วย จึงจะเบ็ดเสร็จไร้ข้อกังขา

13. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ถ้าใช้ตรรกะนี้ ก็คงเป็นธรรมเนียมปฏิบัติตั้งแต่คณะราษฎรยึดอำนาจจากราชวงศ์แล้วนะนั่น
    ประกาศประนามเจ้าแบบสาดเสียเทเสียเลย สุดท้ายวงแตก จบชีวิตไม่ดีสักคน

JSN และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  14. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ผมก็ไม่ได้ต่อต้านอะไรกับบทความ
    ดูแล้วคงเขียนด้วยความหงุดหงิด
    แต่ผมดูการกระทำของบิ๊กตู่แล้ว
    โอกาสเอาจริงสูงคับ

15. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    มันมีธรรมเนียมปฏิบัติด้วยหรือว่า ยึดอำนาจได้แล้วต้องประนามอำนาจเก่าด้วย เขาอธิบายเหตุผลการยึดอำนาจไว้ในรัฐธรรมนูญชั่วคราวยาวเหยียดได้อ่านบ้างหรือเปล่า

คราวที่แล้ว พล อ สนธิ ยึดอำนาจ ก็อธิบายเหตุผลคล้าย ๆ กับ คสช นี่แหละ คือจำเป็นต้องยึดอำนาจเพราะมีแนวโน้มว่าจะเกิดเหตุนองเลือดในหมู่ประชาชนที่แตกแยกกัน การอธิบายอย่างนี้ ต่างชาติที่เขาเจริญแล้วจะเข้าใจมากกว่าที่จะไปบอกว่าจำเป็นต้องยึดอำนาจเพราะรัฐบาลทุจริต เพราะเขาจะมองว่า ถ้ารัฐบาลทุจริตทำไมไม่ดำเนินคดีตามกฎหมายมายึดอำนาจทำไม การทุจริตเป็นเรื่องของ ปปช ตำรวจ อัยการ ศาล ไม่ใช่เรื่องของทหาร แต่ถ้าเราบอกว่า จำเป็นต้องยึดอำนาจ เพราะรัฐบาลปกครองล้มเหลว ประชาชนแตกแยกเข่นฆ่ากันเองไม่มีใครยอมใคร ถ้าไม่ยึดอำนาจมันก็จะกลายเป็นสงครามกลางเมือง แบบนี้เขาไม่กล้าเถียงหรอกครับ และที่เขาอธิบายแบบนี้ก็ไม่ต้องกลัวว่าจะเสีย รังวัด หรอกครับว่า เราชุมนุมอยู่เฉย ๆ มันมายิงเรา เอาระเบิดมาโยนใส่เรา ทำไมไม่พูดให้ชัดล่ะว่าใครผิดใครถูก ใครดีใครเลว มันไม่จำเป็นหรอกครับ ผิดถูก ดีเลว การกระทำมันฟ้องตัวเองอยู่แล้ว และที่สำคัญก็คือ ตั้งแต่ยึดอำนาจมา เขาก็ตามจับคนพวกนี้มาดำเนินคดีหลายรายแล้ว ซึ่งก็รวมถึงตัวรัฐบาลเก่าด้วยที่กำลังถูกดำเนินคดีทุจริตอยู่ แล้วแบบนี้จะให้เขาทำอะไรอีกละครับ ที่เขาทำนี่มองไม่เห็นเลยอยากให้เขาประนาม ว่างั้นเถอะ

รัฐธรรมนูญที่บอกว่าสะเปะสะปะ ขาดหลักการนั้น ได้อ่านหรือยัง มันมีเงื่อนไขตรงไหนให้ คสช สืบทอดอำนาจ พูดแบบนี้เหมือนกับไม่ได้อ่าน แต่ฟังจากกระแสวิพากษ์วิจารณ์ ที่สะเปะ สะปะ ขาดหลักการ มุ่งแต่จะเอาประโยชน์ของตนเองมากกว่า เพราะแค่เขาบอกว่า การร่างรัฐธรรมนูญครั้งนี้เน้นการลดอำนาจรัฐลงแต่ไปเพิ่มอำนาจประชาชนมากขึ้น เท่านั้นแหละ บรรดานักการเมืองทั้งหลายก็ออกมารุมยำกันเละเทะเลย ที่พูดด้วยเหตุด้วยผลก็มี อย่างอภิสิทธิ์ที่เขาทักท้วงว่าบางมาตรามันเป็นการเพิ่มอำนาจให้นายกมากเกินไป อย่างนี้ก็มีเหตุผล แต่อย่าง อ สมบัติ ที่หัวชนฝากลัวว่ารัฐบาลจะไม่มีเสถียรภาพ นี่ก็น่างง ว่าแกคิดอะไรของแก ขนาดออกมาร่วมชุมนุมกว่าจะเอารัฐบาลลงได้ตายไปไม่รู้กี่คน ยังห่วงเสถียรภาพของรัฐบาลอีก

สนใจเรื่องพวกนี้ดีกว่าครับ อย่าไปสนใจเลยว่าจะให้เขาประนามอำนาจเก่าอะไรนั่น

Redbuffalo010, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  16. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถ้าตามดูการเมืองมาตลอด จะเห็นว่าที่รัฐบาลไม่มีเสถียรภาพนั้นเกิดจากสาเหตุหลักๆแค่ 2 ข้อ
    ***ฟัดกันเองเรื่องอำนาจ
    ***ฟัดกันเองเรื่องทุจริต
    ถ้าเป็นไปเพราะ 2 ข้อนี้ ก็ให้ล้มไปเถอะครับ ยอมเสียเงินเลือกตั้งใหม่ดีกว่า

JSN likes this.
  17. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เรื่องประนามอำนาจเก่าผมว่าไม่จำเป็นนะครับ เพราะนั่นเท่ากับยืนยันว่าเป็นศัตรูกับอำนาจจึงได้ยึดอำนาจ

18. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    รัฐประหารครั้งหลังๆ ของบ้านเรา โดยเฉพาะ 2 ครั้งหลังสุด ไม่ได้รัฐประหารในช่วงที่บ้านเมืองยังดี และรัฐบาลอำนาจเต็มนะครับ เป็นการยึดอำนาจในช่วงที่บ้านเมืองวุ่นวายและรัฐบาลในตอนนั้นเป็นรัฐบาลรักษาการด้วย ยิ่งครั้งล่าสุดนี่ ไม่มีนายกรัฐมนตรีแล้ว เพราะถูกตัดสินคดีความตามกฎหมาย จนมีวาทกรรมว่า รัฐบาลผีหัวขาด ที่มีคนใช้อยู่พักหนึ่ง ก่อน คสช. ยึดอำนาจ

ของ คปค. หรือ คมช. ปี 49 ของ พล.อ.สนธิ ให้เหตุผลในการยึดอำนาจประมาณว่า การบริหารของรัฐบาลรักษาการปัจจุบันสร้างความขัดแย้งในหมู่ประชาชนที่ทวีความรุนแรง องค์กรอิสระถูกครอบงำ ตรวจสอบอะไรไม่ได้

ของ คสช. ปี 57 ของ พล.อ.ประยุทธ์ ก็คล้ายๆ กับครั้งก่อน ไม่ได้พาดพิงรัฐบาลรักษาการ โฟกัสไปที่เรื่องสถานการณ์ความรุนแรงในประเทศที่ทำให้ผู้คนบาดเจ็บล้มตาย (แต่คนอ่านข่าวการเมืองก็คงเข้าใจได้ว่า คนของรัฐบาลรักษาการและฝ่ายสนับสนุนรัฐบาลรักษาการก็เป็นปัจจัยหนึ่งของความขัดแย้งด้วย)

แต่ถ้าย้อนกลับไปถึง รสช. ปี 34 ของ พล.อ.สุนทร ก่อนยึดอำนาจไม่มีชุมนุมใหญ่กลางเมืองแบบยุคหลังๆ แต่ก่อนหน้านั้นมีนักศึกษารามคำแหงรวมตัวกันประท้วงรัฐบาล พล.อ.ชาติชาย จนมีนักศึกษาคนหนึ่ง ชื่อธนาวุฒิ คลิ้งเชื้อ เผาตัวเมื่อวันที่ 14 ต.ค. 2533 แล้วก็สิ้นใจอีกไม่กี่วันต่อมา

เหตุผลในการยึดอำนาจมี 5 ข้อ เรื่องรัฐบาลคอรัปชั่น, ข้าราชการการเมืองข่มเหงข้าราชการประจำ, รัฐบาลทำลายสถาบันทหาร, เผด็จการรัฐสภา แล้วก็บิดเบือนคดีล้มล้างเบื้องสูง ไม่ได้พูดถึงสถานการณ์ความขัดแย้งในหมู่ประชาชน แถมมีการพาดพิงบุคคลของอำนาจเก่าด้วย

Last edited: 14 May 2015
    Redbuffalo010 likes this.

Share This Page