พลเมืองต่อต้าน Single Gateway กำลังมั่วข้อมูลกล่าวหาทหาร

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 22 ต.ค. 2016

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    มันกำลังมั่วว่าทหารตั้งศูนย์ไซเบอร์สร้างความแตกแยก

https://www.facebook.com/jessadathunkeaw

เรื่องคือคนในรูปคือหรั่งเคราที่โพสว่าจะล่าอั้มเนโก๊ะ เพจพลเมืองฯมันเลยล่ากลับ แล้วแฉว่าหรั่งเคราโพสจากค่ายทหาร ซึ่งมันมั่วIPมาจากไหนไม่รู้ ซ้ำข้อมูลก็ผิดๆ แต่มันมโนไปแล้วว่าหรั่งเคราคือทหาร...

2. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    มีพวกคลั่งตามไปด่าเขาด้วย...

3. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    ห้ามถามว่า IP Address : 49.49.243.43 ได้มาอย่างไร เพราะไม่รู้...

อาวุโสโอเค, Kiriwian, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. นางเงือกน้อยตบหน้าตบหลัง

นางเงือกน้อยตบหน้าตบหลัง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    292
    สร้างเรื่องมาล้างสมองได้ไม่เว้นแต่ละวัน ของบกระทรวงศึกษาธิการเพิ่มด่วน

5. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    คือ ผมแค่สงสัยนะ ว่าการเอา ip address ของคนอื่นมา

แล้วเที่ยวป่าวประกาศแบบนี้ มันผิดหรือเปล่า

หรือว่า มันเป็นเรื่องที่ใคร ๆ เค้าก็ทำกัน

ผมว่าถ้าจะดำเนินคดี กับเจ้าของ ip

หรืออะไรทำนองนี้ มันต้องผ่านกระบวนการกฏหมาย

ไม่ใช่เหรอ มาตามล่ากันเองแบบนี้ ก็ได้เหรอ

แล้วขอโทษจริง ๆ ข้อมูลตรงนี้

ถ้าอยู่ ๆ เจ้าของ ip เกิดไม่พอใจขึ้นมา

จะทวงสิทธิ ให้ตัวเองได้ไหม ว่าคนอื่น

มาป่าวประกาศที่อยู่ แล้วเค้าต้องการให้มัน

เป็นเรื่องส่วนตัว ไม่อยากให้เผยแพร่ เค้าฟ้องได้ไหม

ไม่ได้เชื่อว่า เอามาน่ะ มันจริงหรือเปล่า

แต่แค่สงสัยว่า อยู่ ๆ มันก็ทำแบบนี้ได้เลยหรือเปล่า

6. yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    472
    ถ้าที่พวกนั้นทำอยู่ทั้งหมด
    มันผิดแน่นอนอยู่แล้วครับ ฐานละเมิดสิทธิส่วนบุคคล
    ผิดทั้งพรบคอม กฏหมายอาญามาตรา 116
    มาตรา ๑๑๖ (ปลุกปั่นประชาชน)
    ผู้ใดกระทำให้ปรากฎแก่ประชาชนด้วยวาจา หนังสือ หรือวิธีอื่นใด อันมิใช่เป็นการกระทำภายในความมุ่งหมายแห่งรัฐธรรมนูญหรือมิใช่เพื่อแสดงความคิดเห็นหรือติชมโดยสุจริต

(๑) เพื่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงในกฎหมายแผ่นดินหรือรัฐบาลโดยใช้กำลังข่มขืนใจหรือใช้กำลังประทุษร้าย

(๒) เพื่อให้เกิดความปั่นป่วนหรือกระด้างกระเดื่องในหมู่ประชาชนถึงขนาดที่จะก่อความไม่สงบขึ้นในราชอาณาจักร หรือ

(๓) เพื่อให้ประชาชนล่วงละเมิดกฎหมายแผ่นดินต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินเจ็ดปี

แถมจะผิดข้อหาต่อไปนี้ด้วย
    มาตรา ๑๒๐ (คบคิดกับรัฐศัตรู)
    ผู้ใดคบคิดกับบุคคลซึ่งกระทำการเพื่อประโยชน์ของรัฐต่างประเทศ ด้วยความประสงค์ที่จะก่อให้เกิดการดำเนินการรบต่อรัฐ หรือในทางอื่นที่เป็นปรปักษ์ต่อรัฐ ต้องระวางโทษจำคุกตลอดชีวิต หรือจำคุกตั้งแต่สิบปีถึงยี่สิบปี

มาตรา ๑๒๓ (สอดแนมความลับของชาติ)
    ผู้ใดกระทำการใด ๆ เพื่อให้ได้มาซึ่งข้อความ เอกสาร หรือสิ่งใด ๆ อันปกปิดไว้เป็นความลับสำหรับความปลอดภัยของประเทศ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบปี

มาตรา ๑๒๔ (แพร่งพรายความลับของชาติ)
    ผู้ใดกระทำการใด ๆ เพื่อให้ผู้อื่นล่วงรู้ หรือได้ไปซึ่งข้อความ เอกสาร หรือสิ่งใด ๆ อันปกปิดไว้เป็นความลับสำหรับความปลอดภัยของประเทศ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบปี

ถ้าความผิดนั้นได้กระทำในระหว่างประเทศอยู่ในการรบหรือการสงคราม ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ห้าปีถึงสิบห้าปี

ถ้าความผิดดังกล่าวมาในสองวรรคก่อน ได้กระทำเพื่อให้รัฐต่างประเทศได้ประโยชน์ ผู้กระทำต้องระวางโทษประหารชีวิต หรือจำคุกตลอดชีวิต

ปล.ผมรวมถึงสิ่งที่พวกเขาทำมาตั้งแต่เริ่มต้นเลยครับ ไม่ใช่แค่คดีนี้

Last edited: 22 ต.ค. 2016
    อาวุโสโอเค และ Tohchida ถูกใจ.
  7. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ถึงใช่ก็ไม่แปลก ทหารพระราชา นะครับ

8. ผ่านมาศึกษา

ผ่านมาศึกษา สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    18 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    231
    มันใช้เวปเช็ค Ip address เนี่ยนะ มันรู้มั้ยว่าเวป มันเช็คได้แค่ที่ตั้งของเครือข่ายผู้ให้บริการ เวปพวกนี้ผมเลิกเล่นมาเกือบสิบปีแล้ว สมัยนั้นแชร์เวปตรวจ Ip address เกลื่อนเลย จนสุดท้ายมีคนมาบอกว่ามันได้แค่ที่ตั้งของชุมสายผู้ให้บริการ (อย่างมากก็ได้แค่จังหวัดหรือประเทศแค่นั้นแหละ) ลองเช็คไอพีของผม ยังไปโผล่แถวๆสภากาชาดเลย (บ้านผมอยู่ฝั่งธนบุรีนะ)

น่าจะเวปนี้ เพราะหน้าตาคล้ายกัน http://whatismyipaddress.com

จริงมันก็ตรวจได้กรณีเป็น fixed ID แต่ดูจากข้อมูลที่เพจมันเอามาน่าจะเป็น แบบ dynamic ซึ่งจะเป็น เลข ID ชั่วคราว ซึ่งจะอยู่กับตัว Host หรือก็คือพวกชุมสายนั่นแหละ

ปล.นี่ยังไม่รวมว่ามันเจาะเอาข้อมูลของเฟสบุคออกมาได้ไง แล้วการตรวจต้องตรวจย้อนกลับไปเรื่อยๆ และต้องตรงกับเวลาที่ใช้งานด้วย

Last edited: 23 ต.ค. 2016
    Anduril, อาวุโสโอเค, ridkun_user และอีก 3 คน ถูกใจ
  9. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    แต่งเก้อว่ะ ไม่มีใครสนใจ
    มุกแป้ก

10. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  11. เผด็จการที่รักภาคสอง

เผด็จการที่รักภาคสอง สมาชิกใหม่

สมัคร:
    25 ต.ค. 2016
    คะแนนถูกใจ:
    31
    ต่อต้านsingle gateway เพราะเชื่อเรื่องเสรีภาพในการพูด แต่พอคนไปโพสชี้แจงความโง่ของเพจ มันไล่ลบหมดเลยอะ

อาวุโสโอเค และ ปู่ยง ถูกใจ.
  12. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ภาคแรกไปไหน

13. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    https://ipinfo.io/ บอก ผมอยู่ดอนเมือง
    https://www.iplocation.net/ บอก ผมอยู่ข้าง ๆ โรงพยาบาลหัวเฉียว

ความจริง ผมอยู่แถวพัฒนาการ :D

Anduril, Novice, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  14. Tohchida

Tohchida อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    371
    ของผมสองเวป...บอกผมอยู่ กทม.
    Network AS131445 Advance Wireless Network
    City Bangkok, Bangkok, Thailand
    Latitude/Longitude 13.6000,100.7167
    Postal Code 10540

IP AddressCountryRegionCity182.232.174.6Thailand th.gif40BangkokISPOrganizationLatitudeLongitudeNot AvailableNot Available13.6100.7167

แต่ผม.อยู่ ชายแดน หุหุหุุ

Anduril, ridkun_user, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.

Share This Page