พระกับหมาจ้า ไม่ใช่คนกับควายที่เคยติดปาก

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย hey guys, 12 Mar 2016

1. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    อ่านดูกันจากสน.ข่าวที่เสื้อแดงชอบติดตาม

หลวงพ่อ หนูที สุตตะธัมโม อายุ 67 ปี จากสำนักสงฆ์หินทราย หมู่ 4 ต.หนองหว้า อ.บัวลาย จ.นครราชสีมา กล่าวว่า ทุกๆ ปี อาตมา พร้อมสุขนัข ซึ่งจะลากภาชนะกล่องที่มีล้อลากไปไหนมาไหนได้ มากับอาตมาด้วย เพื่อออกเดินธุดงค์ไปทั่วประเทศ มืดไหนนอนนั่น พร้อมกับสุขนัขของอาตมา จนกว่าจะเข้าพรรษา อาตมาก็จะกลับไปจำวัดเหมือนเดิม
    ก่อนนี้มีสุนัข ชื่อ สมหวัง เป็นสุนัขที่ลากรถเข็นให้อาตมา แต่อยู่ๆ วันหนึ่ง สมหวังก็หายไป จึงได้นำเอาเจ้าสุนัขที่ชื่อ เจ้าสาม อายุ 2 ปี นำมาลากแทน และมีเจ้าสุนัขชื่อ เจ้าสอง อายุ 9 เดือน ก็เดินตามกันไป เผื่อบางครั้งเจ้าสามอายุมาก ลากไม่ไหวแล้ว ก็จะฝึกให้เจ้า สอง มาลากรถให้แทน หรือ สลับกันไป สุนัข 2 ตัวนี้ฉลาดมาก ไม่ต้องกังวล และไม่ดุร้าย ไม่กัดกับสุนัขข้างทาง หรือ กัดคนเลย
    http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=1457496859

ที่ลพบุรี ประชาชนที่ขับรถสัญจรไปมาตามท้องถนน ต่างต้องแปลกใจและประหลาดใจกันไปตามๆ กัน เมื่อพบเห็นสุนัข 2 ตัว เจ้าสามและเจ้าสอง เดินตาม หลวงพ่อหนูที สุตตะธัมโม สำนักสงฆ์หินทราย หมู่ 4 ต.หนองหว้า อ.บัวลาย จ.นครราชสีมา โดยเฉพาะเจ้าสองไม่ได้เดินเฉยๆ ยังลากสัมภาระของหลวงพ่อด้วย หลายคนจอดรถลงมาทำบุญกับหลวงพ่อ ถ่ายรูปกับเจ้าสุนัขแสนรู้ทั้งสองตัว ซื้ออาหาร น้ำดื่มเย็นๆ มาให้ เจ้าสามและเจ้าสองก็ดูเหมือนจะคุ้นเคยกับผู้คนเป็นอย่างดี เป็นมิตรกับคนทุกคน

หลวงพ่อหนูที สุตตะธัมโม กล่าวว่า ทุกปีจะเดินธุดงค์ทั่วประเทศ มีสุนัขไปด้วยคอยลากล้อเลื่อนใส่สัมภาระให้ ก่อนหน้ามีเจ้าสมหวังลากให้ ต่อมาตายไป เลยนำเจ้าสาม อายุ 2 ปี นำมาลากแทนและมีเจ้าสอง อายุ 9 เดือน เดินตามกันไป ฝึกไว้เผื่อเจ้าสามอายุมากลากไม่ไหว เจ้าสองจะได้รับหน้าที่ต่อ สุนัขทั้งสองตัวฉลาดและไม่ดุร้าย
    http://www.matichon.co.th/news/64219

อย่าถามผมเลย ว่านี่เรื่องพระหรือหมาหรือเรื่องการเมือง เพื่อจะบอกว่านี่เป็นบอร์ดการเมืองนะ
    ตั้งกระทู้ผิดห้องหรือเปล่า

เพราะอะไรที่ เกี่ยวข้อง เกี่ยวพัน เกึ่ยวถึง คนเสื้อแดงกับสื่อของเขา
    หรือเหมือนกับเรื่อง คนกับควาย
    มันเป็นการเมืองไปแล้ว

คลิปนี้ เพื่ออ้างอิงทางประวัติศาสตร์เท่านั้นครับ มิได้เจตนาสื่อความหมายใดๆ

2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ธุดงค์แต่มีรถตู้คอยตาม ลองหาข่าวดู

3. HOT BOY

HOT BOY สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    upload_2016-3-12_9-20-52.jpegพระ

1214742518.jpgหมาๆ

พระ หมาๆ
    :D

4. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    หมานะ hot boy มากกว่ามั้งครับ ดีแต่เห่า กลบเกลื่อนความใจดำอำมหิตของตัวเอง

5. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820

Anduril, Alamos และ Kiriwian ถูกใจ
  6. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    Anduril และ kokkai ถูกใจ.
  7. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    สรุปคือเป็นพระที่ใช้งานหมา เพื่อหาเลี้ยงชีพใช่ป่าว :cry:

8. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ตามลิงค์ที่คุณอู๋ให้ไป เลยขอนำมาลงขยายความเพิ่มเติมครับ

ในเนื้อข่าวดูดีครับ แต่ความจริงแล้ว พระหนูทีเอาเจ้าสมหวังเดินลากรถตะเวณบิณฑบาตไม่เลือกเวลา รับบริจาคไปทั่วประเทศเหนือจดใต้นั้น พระหนูทีโดน Watch Dog Thailand กลุ่มเคลือข่ายประชาชนจับตามองพฤติกรรมและเข้าแจ้งความและประสานกับตำรวจ พต.อ.นพดล รุ่งสาคร ผกก.สภ.บางโทรัด เพื่อพาพระหนูทีมาทำบันทึกข้อตกลงที่สถานีตำรวจ ในขณะที่พระหนูทีพาเจ้าสมหวังลากรถเดินอยู่แถวมหาชัย แล้วทาง WDT ก็ได้พาเจ้าสมหวังไปส่งโรงพยาบาลเพื่อตรวจสภาพร่างกายผลการวินิฉัยจากสัตวแพทย์คือ กล้ามเนื้ออ่อนล้าจากการใช้งานหนัก เป็นโรคข้อเสื่อมซึ่เกิดจากการลากรถเข็นและด้วยวัยของเจ้าหวังเองด้วย ดวงตาของสมหวังนั้นกระจกตาเสื่อมแล้วอาจจะเป็นเพราะเดินกลางแดดหรืออายุที่มากขึ้น บางครั้งสมหวังก็เดินไม่ไหวนอนกลางถนนคารถเข็นก็มี

ทาง WDT และพระหนูทีได้ทำบันทึกยินยอมส่งมอบสิทธิ์ในการดูแลรักษาชีวิตต่อไปในภายภาคหน้าของหมาสมหวัง พร้อมขอให้หยุดการกระทำทารุณต่อสมหวังด้วยการใช้งานหนักอย่างเกินกำลังดังที่ผ่านมา และได้ทำสัญญาข้อตกลงเป็นลายลักษณ์อักษรร่วมกัน ว่า พระหนูทีจะไม่พาสมหวังเร่ร่อนลากรถไปไหนอีกต่อไป รวมถึงการใช้สุนัขตัวอื่นๆที่พระหนูทียังคงมีอยู่ด้วย

ใครดูน่ารักน่าเอ็นดูตามเนื้อข่าวของข่าวสดก็แล้วแต่ แต่ผมเห็นเพียงคนทรมานหมา และหากินกับหมาเท่านั้นไม่เห็นเป็นอย่างอื่น
    ................................................................................................

ผมเห็นด้วยนะ ที่สำคัญอย่างที่คุณ PAT บอกคือ แต่การเป็นสำนักข่าวสิ่งหนึ่งที่ต้องมีคือต้องรอบรู้ถึงเบื้องหน้าเบื้องหลังของข่าวที่ตัวเองไปทำด้วย ไม่ใช้นึกจะเขียนอะไรก็เขียน อยากจะเขียนให้ดูน่ารักน่าเอ็นดูพระกับหมาแบบตื้นๆ ก็เขียนไปแบบไม่คิด

kokkai, Alamos และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ
  9. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เบื้องหน้าเบื้องหลังนี่แหละสำคัญ
    ทำอย่างไรให้เนื้อหาของข่าว ดูมีมิติและรอบด้าน

อีกอย่าง สื่อมวลชนนี่แหละตัวชี้นำสังคม ทำให้คนคิดเห็นและเชื่อถืออย่างไรก็ได้

Anduril และ Alamos ถูกใจ.
  10. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    [quote="
    อีกอย่าง สื่อมวลชนนี่แหละตัวชี้นำสังคม ทำให้คนคิดเห็นและเชื่อถืออย่างไรก็ได้[/quote]

สื่อมวลชน ก็ต้องกิน ต้องใช้ นะครับ

อู๋ คาลบี้ และ kokkai ถูกใจ.
  11. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถ้ามีการอนุญาต ให้คอมเมนต์ข่าวได้ คงมีการปรับตัวกันแน่นอนครับ
    แต่เสียดาย ข่าวออนไลน์ของนสพ.หลายฉบับ ยังปิดกั้นตรงนี้
    พวกข่าวมั่วๆเลยยังไม่รู้สึกตัว

Anduril และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  12. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ขอบคุณสมาชิกทุกท่านครับ

Share This Page